Cần giúp: Bé Bị Viêm Phế Quản

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi vutungduong, 16/7/2011.

1. vutungduong

vutungduong Đủ quyền lập Họ

Bé nhà mình 1 tuổi, nặng 13, 5 cân, ăn uống ngủ nghỉ trộm vía không vấn đề gì. Tuy nhiên hôm vừa rồi bố mẹ cho đi chơi xa nên bé bị shock khí hậu thì phải, về nhà bị viêm phế quản (mẹ ân hận lắm rồi). Mình cho bé dùng máy khí dung, uống thuốc theo đơn bác sĩ đến khám, ho có giảm mà đờm thì vẫn nhiều. Mẹ nào có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi giúp mình với. Mở toppic này mong các mẹ trao đổi kinh nghiệm để mình đỡ lo hơn và chăm bé được tốt hơn. Cảm ơn các mẹ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vutungduong
    Đang tải...

2. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Ðề: Bé bị viêm phế quản

Cháu bị viêm phế quản mà hết sốt rồi chỉ còn ho có đờm thì mẹ cháu cũng ko cần phai lo lắng quá. Cho cháu uống thuốc theo chỉ dẫn của bs, bổ sung thêm Vitamin C để tăng cường sức đề kháng cho cháu chỉ vài ngày thì sẽ hết bị ho thôi. C cho cháu uống nhiều nước ấm và hàng ngày vệ sinh mũi họng cho cháu bằng nước muối biển 3-4 lần.

vutungduong thích bài này.
  3. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Ku nhà mình trước bị viêm phế quản, uống ks 3 ngày thì khỏi ho nhưng còn nhiều đờm lắm. mình vẫn duy trì cho con uống long đờm, vài ngày sau mới hết.

4. vutungduong

Hôm nay thấy bé đỡ hơn nhiều, nhưng do mấy hôm rồi ho nặng tiếng nên giọng khản đặc, rõ khổ thân các mẹ ạ! Vẫn phải dùng kháng sinh cho đủ liều theo đơn bác sĩ, đêm ngủ thấy bé ngủ ngon hơn và ko ho nữa, ban ngày thỉnh thoảng. Mình hay nhỏ mũi kiểu Pháp cho con, có mẹ nào thử chưa? Thương lắm vì con giãy giụa nhưng thế mới sạch mũi. :(

5. hoa_nguyenthanh

hoa_nguyenthanh Mẹ Nhím Xù

bé nhà mình đc 6.5 tháng. vừa rồi cũng bi viêm phế quản phổi uống KS 3 ngày thấy đỡ đỡ nhưng chả hiểu sao mấy hôm sau lại bị ho lại. ĐI khám thì bs Bảo là bị viêm tiếu phế quản tái diễn do thời tiết thôi. Chưa cần dùng đến KS.(Mình khám ở VN- CUBA nhưng lần này là BS khác khám, còn lần trước là BS khác khám cho loại KS khá nặng luôn.Là loại Zithomax gì đó. huhuu. Khổ thân bé)Nên Bs chỉ dặn uống siro với thuốc Singulair 4mg, khí dung 3 ngày thôi. Đến ngày thứ 2 là thấy đỡ ho nhưng đờm còn khá nhiều. Chắc phải uống thêm vài lọ siro nữa mới hết đờm đc.:(

6. Hiền Thanh

Hiền Thanh Thành viên tích cực

Con nhà mình cũng vậy . Ho nhiều phải khí dung và ks thuoc long đờm cho con . Khí dung rồi hút đờm trong cổ ra đõ rất nhiều . Nhưng hàng ngày vẫn phải nhỏ nước muối biển để làm sạch mũi và lỏng đờm trong cổ . Nhìn các bé ho mà thương quá ,. Thay đổi thời tiết lại bị . Mong các bé mau khỏi chơi ngoan .

7. vutungduong

Mẹ nó ơi, hút đờm ra như thế nào? Mình thấy bé vẫn nhiều đờm lắm, đỡ ho nhiều rồi nhưng cứ ho là nặng tiếng vì chắc còn nhiều đờm trong cổ họng.

8. me cu Khoai

me cu Khoai Mẹ yêu Khoai nhất

Cho em hỏi luôn về cái "khí dung"--> em chẳng biết nó là cái gì, mua ở đâu sử dụng thế nào??Khoai cũng đang bị thế, ho ko nhiều lắm nhưng có đờm và nước mũi xanh xanh

9. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Tớ thì chủ trương hạn chế dùng thuốc cho con các mẹ ạ.
    Khi con bị ho lần đầu tiên (6 tháng, như kiểu sữa mẹ hết hạn bảo hành í ^^)tớ cho uống hẹ+đường phèn 3 hôm thì khỏi hẳn. Lần thứ 2 thì là ho nặng, bà ngoại là bs sản bắt bằng đc cháu uống ks, uống 1 tuần mới khỏi, sau đó là kèm tiêu chảy, biếng ăn. Và lần thứ 3 thì tớ tìm hiểu, chỉ uống kháng sinh khi bị nhiễm khuẩn. Còn đa phần 70% các bé nhà mình ho, sốt là do virus gây nên. Và kháng sinh thì không trị được virus.Bà ngoại k nói chuyện với tớ 1 ngày vì xót cháu “k được uống ks” và bảo tớ liều, k biết thương con, sợ biến chứng từ viêm họng sang viêm phổi, nhg tớ cứ kệ thôi, vì nếp nghĩ ho là uống ks ăn sâu vào ng VN rồi. Tớ bảo cứ kệ con 1 lần cho cháu thử thuốc dân gian.
    Tớ cho con uống lá dấp cá nấu với nc vo gạo đặc. Con không giảm triệu chứng ngay đâu nhg 3-4 hôm thì hết ho hẳn. Mỗi ngày xịt xisat hồng 4 lần, rửa miệng cho con bằng nc muối sinh lý ngày 2 lần, sáng ngủ dậy vỗ nhẹ vào lưng con để long đờm, uống kèm siro Bạch Ngân, tăng cường sữa mẹ nữa. Trộm vía con, từ lần ấy đến giờ đêm nào cũng nằm ĐH, quạt thổi tung màn cũng thoải mái, k lo con ho hoắng nữa. Các mẹ thử bài thuốc như mình xem, mình học bên wtt đó.
    Các mẹ tham khảo thêm nhé:
    http://www.tin247.com/tham_hoa_lam_dung_thuoc_khang_sinh_o_tre_em-10-21297611.html

Sửa lần cuối: 20/7/2011
  10. vutungduong

Mẹ nó lên phố Phương Mai, các cửa hàng bán dụng cụ y tế đều có, tầm hơn 900 K/chiếc. Con nhà mình may mà hợp tác với mẹ trong việc dùng máy khí dung nên mới khỏi nhanh (trộm vía)!

11. ytegiadinh

ytegiadinh Mua đồ y tế cứ gọi em 0912 890232

minh truoc day cung co me gioi thieu cho minh mua may khi dung o nguyen trai gia ca o day hop ly va hang chinh hang xong may nam roi van tot .ban thu qua 256 nguyen trai thnah xuan xem sao

12. ytegiadinh01

ytegiadinh01 Banned

Xin chia se voi cac ba me co con nho . May xong khi dung ,khi be bi duong ho hap dung may khi dung rat thich hop ,me be dua be den bs va duoc tu van xem be dung thuoc nhu the nao bs tu van cho me be

13. ytegiadinh01

ytegiadinh01 Banned

Xin chia se voi ca me ,may xong khi dung la mot dung cu dua thuoc vao co the , va duoc phan tan thuoc ,tri duong ho hap cac me dua con den bs va duoc tu van dung loai thuoc nao cho phu hop voi b e

14. joniheovang

joniheovang Thành viên mới

Các mẹ ơi, con em 3,5t rồi, lại bị viêm phế quản dạng suyễn, khám bs cho uống 10 ngày thuốc cách đây tháng, 2 ngày nay bé lại bị lại, ho quá trời, đêm ngủ lại ho, em cũng cho thở khí dung, uống lại toa thuốc cũ. Các mẹ nào có kinh nghiệm về việc này cho em lời tư vấn với. Sao bé tháng nào cũng bị vậy, vì cũng đã hơn 3 tuổi rồi, uống thuốc kháng sinh hoài nên kg thấy lớn nỗi, 3,5t mà chỉ cao 96 và nặng 14kg hà. Lúc 1,5t bé cũng đã từng bị viếm phổi nặng, bây giờ thỉnh thoảng lại bị lại, em thấy xót bé quá.

15. nguoivuive6789

nguoivuive6789 Thành viên đạt chuẩn

con mình ho mấy ngày liền, đêm toàn khóc nữa chứ, thấy mà xót. cho bé uống kháng sinh rồi cũng long đờm, cuối cùng cũng đỡ.

16. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Sắp chuyển mùa rồi, thời tiết thay đổi, em cũng lo lắm, ku nhà e tình trạng tương tự đây ah. Haizzzzzzzzzzzz!

17. takati

takati Bắt đầu tích cực

Buồn cho các con bị viêm phế quản phổi :(( Bé nhà mình cũng vậy đây này. Mẹ ở nhà chỉ để giữ cho con nhưng cứ thay đổi thời tiết là lại bị lên đờm. Nói chung bệnh này có ko muốn vẫn phải dùng kháng sinh mới khỏi đờm. Muốn bé nhanh long được đờm thì các mẹ chịu khó vỗ rung cho con. Úp bàn tay khum khum rồi vỗ hai bên cạnh sườn ý. Làm thế này tốt hơn uống long đờm. Ngày ít nhất 2 lần, mỗi bên vỗ tầm 5-10 phút. Bé khó thở thì dùng khí dung chứ bác sĩ cũng ko khuyến khích dùng khí dung nhiều, ko tốt cho bé đâu.
    Nếu bé lớn rồi hằng ngày cho bé uống mật ong chanh sáng tối để đề phòng thay đổi thời tiết cho bé.
    Chẳng bít đến bao giờ con mới có đủ sức đề kháng để mẹ ko phải lo nữa :((

18. Hailybin2010

Hailybin2010 Thành viên tập sự

me nó ơi, mẹ nhỏ mũi kiểu Pháp là như nào ạ? Mẹ chia sẻ cho mọi người cùng hoc tập đi
    :confused:

19. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Kháng sinh gây rất nhiều phản ứng phụ và rất ảnh hưởng đến gan & thận của bé! Cả nhà nên cân nhắc và không nên lạm dụng!

20. Annie2010

Annie2010 Thành viên chính thức

thời tiết này trẻ em và người lớn hay bị lắm, con bé nhà em hầu như tháng nào cũng đi bv vì phế quản thường bs cho 5 ngày uống thuốc là hết.