Bé bị xước móng rô tay nhiều

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MeBebong, 1/3/2006.

1. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Không hiểu sao bé luôn bị xước móng rô ở các ngón tay, mẹ ngày nào cũng phải cắt đi mà đến hôm sau lại xước tời bời. Có phải bé bị thiếu chất gì không? Có mẹ nào biết làm sao để chữa cho con không chứ mình thấy người lớn bị còn đau chít nữa là trẻ con. Giúp mẹ con với help! help!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeBebong
    Đang tải...

2. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Có lẽ là bé bị thiếu Vitamin C thì phải. Vì trước đây bản thân mình cũng hay bị thế, ăn nhiều hoa quả, đặc biệt là cam thì hết. Ko biết trẻ con có giống người lớn ko nhỉ ?

3. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Đúng là bé bị thiếu vitamin C đấy. MeBebong cho bé uống nước cam đi không để thế bé đau lắm, tội bé.

4. MeBebong

Mẹ cháu có cho cháu uống nước cam hàng ngày đấy chứ, mỗi ngày 1 quả thôi. Hay tại sữa mẹ cháu nóng nhỉ?
    Bưởi thì mát và nhiều Vit C hơn đúng không các mẹ? Nhưng cho con ăn thế nào?

5. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em cũng thấy nói là 1 múi bưởi thì bằng 1 quả cam đấy, nếu chị muốn cho bé ăn thì có thể cắn dập rùi cho bé mút hoặc là vắt lấy nước rùi cho bé uống, em cũng chưa có cách vắt bưởi nhưng nhà em có máy ép, chắc phải cho vào rùi ép ra nước thôi.

6. janine

janine Thành viên rất tích cực

Các mẹ mua cái ép hoa quả bằng tay ấy ở trong ST, loại bằng nhựa khoảng >30k, loại inox 80k. Bưởi ngọt bóc hết vỏ, cho vào đó ép lấy nước ra cho bé uống. Ngày trước Bống nhà mình còn ép cả đu đủ lấy nước uống cơ.

7. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Tũn nhà em tuần này cũng bị xước măng rô ở tay nhiều lắm. Em lại cứ tưởng là cháu nó bò nhiều nên bị thế. (mẹ đoảng quá cơ) Dạo này biết bò rồi nghịch lắm, suốt ngày ê a linh tinh chẳng hiểu là nói cái gì. Tối nay về nhà em sẽ thử cho uống nước cam xem tình hình thế nào.

8. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Con trai mình bị liên tục, nhưng mình nghĩ là tại nó nghịch, sờ mó đủ thứ nên bị. Con mình ăn hoa quả suốt ngày, bưởi Diễn ăn thường xuyên, cứ nửa quả/ngày.
    Táo mèo cứ cho múi bưởi vào bát hay cốc rồi lấy thìa ép ra nước, cần gì phải cho vào máy lam gì cho nó kích rích.

9. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Phỗng nhà em cũng hay bị xước móng rô lắm nhưng chủ yếu là ở 2 ngón tay cái thôi. Em cũng không biết là có phải là do bé thiếu Vit C không nữa vì ngày nào em cũng cho bé uống nước cam hoặc ăn quýt, có hôm cu cậu hứng chí ăn một lúc mấy qủa quýt ý. Hay là do bé nghịch quá mẹ Huungo nhỉ?

10. MeBebong

Ôi ôi, thế không còn cách nào khác, chỉ có tăng cường cho bé uống nước cam rùi ngồi chờ kết quả thôi à. Anh Phỗng với con trai nhà mẹ Hunggo bao nhieu thang rùi mà vẫn còn bị xước măng rô? :(

11. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Ngộ nhà mình đc 18 tháng rồi, có lúc cu cậu còn bị bong da tay, chân cơ. Mình cũng lo, có khám BS nhưng bs bảo ko sao cả. Bố nó cùng bị bong da chân, chuyện thường xuyên ở huyện. Chắc là giống bố :roll:

12. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mẹ janine ơi, cái máy ép bằng tay đấy có ép được những quả cứng như cà rốt không?

13. Bimyeu

Bimyeu Thành viên sắp chính thức

Lanh chanh một tẹo , mẹ Hinhin ơi cái đấy ko ép được các loại quả cứng như cà rốt và các thứ khác đâu, nếu vậy bạn mua hẳn cái máy ép hoa quả ý .

14. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Phỗng nhà em gần 2 tuổi rùi chị ạ, thế mà vẫn bị xước măng rô đấy, em nghĩ chắc là không phải do nhiều tuổi mà hết xước măng rô đâu, như các chị nói đấy có thể là do thiếu Vit C hoặc là do bé nghịch quá.
    Thế bé nhà MeBebong được bao nhiều tháng tuổi rùi???

15. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình hơn 2 tuổi rùi mà vẫn bị nhưng chẳng sao cả, BS bảo thế

16. nguyenminh1172005

nguyenminh1172005 Thành viên tích cực

Ôi, Quang Hưng nhà mình cũng thường xuyên bị xước móng rô đấy, mình cũng nghĩ là do con nghịch nhiều và cào cấu linh tinh nên bị xước cơ. Vậy phải đầu tư cho con ăn và uống nước hoa qâẩ nhiều hơn thui, mà cu cậu nhà mình cũng có uống bổ sung Vitamin tổng hợp rồi đấy mà vẫn bị như thường

17. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Bé Tiệp nhà mình giống bé Quang Hưng nè. Nghịch quá trời luôn nên hay bị xước móng rô. CHứ về việc ăn rau củ và hoa quả thì khỏi phải chê rồi...

18. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Xin lỗi các mẹ, mình lanh chanh một tý. Ngoài uống và ăn hoa quả, các mẹ nên cho bé ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước nữa. Ngay bản thân mẹ nào còn cho con bú cũng phải tăng cường ăn rau xanh, nước và trái cây. Trẻ em dưới 6 tháng thì không nên cho uống nước cam, vì trong cam có nhiều chất axit, không tốt cho cái dạ dày còn non nớt của bé đâu. Mình được bác sỹ bên này hướng dẫn vậy đó. Các mẹ thử xem.

19. Mẹ Khôi Nguyen

Mẹ Khôi Nguyen Thành viên đạt chuẩn

bé nhà em cũng bị xước móng rô. Hàng ngày bé vẫn uống nước cam. Hôm em cho bé đi kiểm tra sức khỏe định kỳ có hỏi bác sĩ thì hóa ra không phải cứ xước móng rô là thiếu C đâu mà là do da tay bé khô nên bác sỹ dặn thường xuyên dưỡng âm cho da tay là hết. Em về thực hiện thì đúng như lời bác sỹ nói. Các mẹ thử thế xem.

20. dingo

dingo Thành viên tập sự

con của mình cũng hay bị xước lắm nhưng khổ nỗi bé không chịu ăn trái cây, ăn thì ăn có chút xíu rồi nhả, chán lắm đi thôi. chỉ có uống nước cam nhưng cũng ít lắm, mấy bác có cách nào tập cho bé ăn chì giúp mình với... ở trường cô giáo cũng có tập nhưng không ăn thua...