Bé bỗng nhiên bị nôn trớ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meocon249, 24/10/2012.

Tags:
  1. meocon249

meocon249 Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ
    Em đang vừa buồn vừa thắc mắc mà không biết hỏi ai nên vào đây lập topic này để hỏi ý kiến các mẹ.

Chuyện là bé nhà em hiện đã được hơn 7 tháng rồi, trộm vía từ bé đến giờ bé không hay bị nôn trớ bao giờ, chỉ thỉnh thoảng dăm bữa nửa tháng mới bị một lần. Nhưng khoảng một tuần trở lại đây, bé bắt đầu lười ăn, và hay nôn trớ, gần như ngày nào cũng bị, và đặc biệt chỉ bị khi ăn sữa ngoài. Em buồn quá, chỉ sợ con lại hay nôn trớ thì chết, mà bé nhà em không ăn nhiều đâu các mẹ ạ, sữa ngoài chỉ ăn được 90ml mà toàn phải đút, còn ăn cháo cũng chỉ được lưng bát con. Hix. Đợt này bé đang mọc răng nên không biết có ảnh hưởng gì không?
    Có mẹ nào thông thái cho em xin lời khuyên với nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meocon249
    Đang tải...

2. PhuongLinh.skv

PhuongLinh.skv Banned

Ðề: Bé bỗng nhiên bị nôn trớ

Chào bạn!

Bé bú sữa thường bị trớ ngay khi ăn có thể do hội chứng trào ngược dạ dày thực quản, bé hay bị ho kéo dài, có thể do cha mẹ thực hiện độ dinh dưỡng chưa hợp lý. Bạn có thể khắc phục bằng những cách sau:

- Không ép bé ăn nhiều. Chia thức ăn ra nhiều bữa nhỏ trong ngày để đảm bảo đủ số lượng thức ăn cần thiết. Thời gian tối thiểu giữa hai lần bú là 2h, tối đa là 4-5h (nhu cầu thay đổi ở từng bé và trên cùng một bé cũng ở mỗi ngày). Ăn nhiều bữa cũng là phương pháp chống nôn trớ hiệu quả.

- Đối với bé bú mẹ: Nên cho bú bên trái trước (bé mới bú nên lượng sữa trong dạ dày còn ít, có thể nằm nghiêng bên phải). Sau đó, chuyển bé sang bên phải (lúc này dạ dày bé đã nhiều sữa, cần nằm nghiêng trái). Như vậy, sữa sẽ dễ dàng xuống dạ dày mà không gây trào ngược.

- Không nên cho bé bú quá lâu, trung bình 10 phút cho vú thứ nhất và 20 phút cho vú thứ hai, bú trên 30 phút không có lợi cho bé (nuốt hơi, mệt, rối loạn thèm bú/nghiền vú, chênh lệch thời gian bú).

Nếu hiện tượng nôn trớ hay xảy ra thường xuyên kèm theo bé đau trướng bụng và khóc nhiều...bạn cần đưa bé đến viện để khám và điều trị

meocon249nhocconcon thích.
  3. Mẹ_Tuấn Phong

Mẹ_Tuấn Phong Thành viên chính thức

Chị ơi, xem có có mệt mỏi j không chị? Nếu k phải do bị mệt mỏi thì chị nên cho con đi khám chị ạ.

meocon249 thích bài này.
  4. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

khổ thân bé. Mẹ nó cố gắng khi bé bú xong thì vỗ ợ hơi cho bé nữa nhé

meocon249 thích bài này.
  5. Ngô Thanh Thủy

Ngô Thanh Thủy Thành viên rất tích cực

Mình cũng nghĩ là do trong người bé mệt mỏi, bạn cho bé ăn ít đi lúc nào bé hết mệt rồi lại cho ăn nhiều lên, con nhà mình hồi bằng tháng con nhà bạn chỉ ăn được 60ml sữa thôi, đến giờ 18 tháng rồi thì 120ml hôm nào đói quá thì 150ml, cho ăn quá lên 1 chút là phun ngay, đã thế còn phải ăn ít 1, ăn mà liên tục cũng bị phun, mỗi lần cho ăn phải nửa tiếng, đến mệt, chưa kể còn phải đi dong đấy nhé.

meocon249 thích bài này.
  6. nhocconcon

nhocconcon Thành viên mới

Chắc bé bị ốm thoi bạn ạ. Bé nhà mình bị trúng gió xong cũng như thế. CHo bé đi khám đi bạn, như bé nhà mình về là phải cho uống thuốc. Thuóc của trẻ con toàn vị hoa quả nên cũng dễ uống

7. Zin_thoi

Zin_thoi Về vùng biển vắng ^^

Cái này mẹ nó cần kiểm tra nhé

1. bé có húng hắng ho ko ? vì bé bị viêm họng cũng gây ngứa cổ và trớ ra

2. Bé mọc răng có khi cũng bị rối loạn tiêu hoa gây trào ngược dạ dày lắm đấy. nếu bé trớ ko quá 3 lần một ngày thì ko lo đâu. 1-2 tuần khi răng chồi lên bé sẽ tự hết

3. Ko hẳn là cứ khi bé ăn sữa ngoài thì bị đâu, vì sữa là dạng lỏng so với cháo nên chỉ cần ghê cổ tí xíu là sữa ọc ra ngay.

Cách khắc phục nè

1. Bạn cho bé thay đổi tư thế ăn, đang nằm ăn thì bây giờ bế cho bé ăn. Ăn xong bế nguyên vị bé cho bé nghe nhạc hay chơi đồ bé thích để bé quên đi

2. uống Mutilium chống chớ trước bữa ăn

3. chia cực nhỏ các lần ăn. Bt ăn 90ml sữa thì chia làm đôi và cách nhau 60p chẳng hạn..giãn bữa cháo ra cũng chia nhỏ..bé có ít thức ăn trong bụng thì cũng ko có gì để chớ

Chúc con mau khỏe

tunglam0983 thích bài này.
  8. meocon249

Em cảm ơn các mẹ đã cho em lời khuyên nhé, em cũng không biết nguyên nhân tại sao, bé nhà em thì ko thấy hiện tượng gì của ho cả, bé ăn thì cũng khoảng 2 tiếng ăn 1 lần, nhưng cũng ko ăn được nhiều đâu, ăn cháo cũng chỉ được nửa bát con là cùng thôi. Em cũng ko thích ép bé quá nên từ bé đến giờ ăn mà cứ khóc là em cũng cho nghỉ. nhưng chả hiểu sao dạo này càng ngày bé càng lười ăn.hix.

9. tunglam0983

tunglam0983 Bố Gấu Pooh.

sặc, ăn nhiều vậy, kéo ra 3 tiếng đi mẹ nó, áp dụng phương pháp ăn theo nhu cầu, lúc nào đói bé sẽ khóc giả vờ, mút, cắn tay. Lúc đó cho ăn.
    Cơ thể mình có điều đặc biệt là tự điều tiết các hoạt động của từng bộ phận, biết đâu cho thời gian đủ dài để dạ dày nghỉ ngơi thì sẽ khỏe hơn và bớt trớ hơn. :).

meocon249 thích bài này.
  10. Apple2007

Apple2007 I LOVE COACH

Chắc chắn bé nhà mình bị mệt, rối loạn tiêu hóa dẫn đến kém ăn. Bạn chú ý theo dõi bé thêm nếu kéo dài phải khám bác sĩ nhi. Cho bé bổ xung vitamin C,B.

Hiện tại đang có dịch virut da dày làm các bé ôn và đi ỉa liên tục.Bản thân tớ và 2 bé nhà tớ đều bị, con của bạn bè cũng bị. Nhưng bé nhà bạn chỉ bị 1 lần 1 ngày chắc là ko phải.

meocon249 thích bài này.
  11. Dê Béo

Dê Béo Ăn ngoan mẹ nhờ,Ỉn ơi :(

Bé nhà mình mới sinh đc 2 tháng, bé rất lười ăn chỉ ngủ thôi, nhưng khi ăn lại rất hay vị trớ thành vòi rồng luôn rất sợ nên khi ăn xong mình hay bế vác lên cho bé ợ hơi rồi mới đặt nằm, vậy mà nhiều khi bé ợ hơi rồi vẫn bị trớ. Bé nhà mình bế vác sớm như vậy có sao ko các mẹ nhờ ( mình bế vác bé từ hơn 1 tháng)? và tại sao bé lại hay trớ vậy? các mẹ giúp mình với..

12. tunglam0983

tunglam0983 Bố Gấu Pooh.

không sao cả đâu mẹ nó, bế vác để ợ hơi là an toàn nhất cho bé mà. :). cu Gấu nhà mình khi bú xong mình cũng toàn bế dựng lên để xoa lưng cho ợ hơi, sau đó mới cho nằm trở lại. Bé này trớ nhiều hơn bé khác nhiều khi cũng do cơ địa, dạ dày 2 tháng chỉ khoảng 40-50ml thôi, mẹ nó cũng chú ý vấn đề này, cho ăn sẽ hơi lâu chút nhưng nên ngắt quãng để từ dạ dày xuống ruột (các mẹ thường cho bú 1 bên, sau đó cho ợ hơi rồi mới cho bú tiếp bên còn lại mà).

13. me_cua_bin86

me_cua_bin86 Bắt đầu nổi tiếng

mẹ chủ top ơi tình hình sức khỏe bé thế nào rồi? bé ăn uống tốt chưa?

meocon249 thích bài này.
  14. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Giống tình trạng bé nhà tớ
    cũng bắt đầu từ tháng thứ 7 trở đi là nôn tró, giờ 12th rồi vẫn ậm ọe thế , mệt lắm mẹ nó ạ

15. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

theo e nghĩ là do cơ địa của từng bé các mẹ ạ, con em trộm vía ko, nhưng cháu em 2 đứa nôn quá trời, cứ ăn đc ty ho cái lại nôn mẹ nó đến khổ khi ăn, nên khi nấu đểu phải nấu gấp đôi lên

16. meocon249

Hix, bé nhà em trộm vía từ bé đến giờ không hay nôn trớ. Bà nội đợt trước trông anh con bác nó mà anh ku đấy nôn trớ suốt, ngày nào bà cũng phải thay quần áo. Đến lúc bà lên trông Ốc nhà em thấy cháu không bị nôn trớ nên bà suốt ngày bảo may mà Ốc không hay bị trớ như anh Thành. Ai ngờ bây giờ hơn 7 tháng rồi thì cháu lại bắt đầu có hiện tượng này. Chắc tại bà cứ khen cháu suốt mà không trộm vía, hi hi.

Em báo cáo tình hình sức khỏe Ốc nhà em cho các mẹ:

Từ hôm em xin ý kiến các mẹ thì đến hôm sau em cho ăn cẩn thận hơn, được khoảng 3-4 hôm không bị trớ nữa, đến tối hôm qua được bữa sữa ăn ngon lành, xong mẹ tham quá cho ăn hơi nhiều nên ăn xong lại trớ ra hết, ăn lúc 8h tối mà trớ ra hết cả cháo ăn từ lúc 6h. Hix.

17. tunglam0983

tunglam0983 Bố Gấu Pooh.

hì, tóm lại là ăn từ từ thôi nhá. ^_^. Chúc bé mau ăn chóng lớn.

meocon249 thích bài này.
  18. cun.yeucuame

cun.yeucuame Thành viên rất tích cực

mẹ nó có đổi sữa mới cho bé không? nếu đổi sữa đột ngột hoặc đang bú mẹ chuyển cho bé dùng thêm sữa ngoài bé cũng có khả năng bị trớ, hoặc có thể bé không hợp loại sữa này, mẹ thử đổi sữa cho bé xem. Nếu bé bị trớ nhiều quá mẹ nó nên cho bé đi khám bác sĩ. Chúc bé nhà bạn mạnh khỏe

19. MitOi Chu

MitOi Chu Thành viên chính thức

Các mẹ trẻ đừng sốt ruột , dạ dày của bé to bằng nắm tay của bé thôi, cứ ép qua, nó giãn ra hết cỡ, ép vào nó trào ra là đúng thôi! 3 tiếng ăn 1 lần, nếu bé đói thì cho ăn sớm hơn, thực hiện chế độ ăn vừa phải, bé mới 6 tháng thì ăn mỗi bữa 120ml sữa là cùng, bữa sau ăn rau củ quả nghiền, bột cháo thì 2 bữa, mỗi bữa 1 chén thôi ( lưu ý áp dụng chế độ tháp dinh dưỡng tam giác) chứ các mẹ cứ cho nhiều thịt cá... vào, con k hấp thụ dược hết lại sinh bệnh, hoa quả và nước cam xen kẽ các bữa cháo. ăn sữa và cháo xong đều phải cho các bé bế yên it nhất 30p, chư trẻ con tầm đó hiếu động, bé lật úp bò nhoài là lại òi ra thôi, rồi òi nhiều quá nó sặc cả lên mũi, rồi xuống khí quản, lại thành bệnh khác, các bé sẽ sợ rồi thành lười ăn

20. dacochong

dacochong Thành viên chính thức

Nôn trớ là do hệ hô hấp của bé có vấn đề rồi chị nhé, thường là bị viêm phế quản chị nên đưa cháu đi khám xem.