Bé chán ăn cháo, phải làm sao đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Gia dinh NganTrangTan, 6/4/2006.

1. Gia dinh NganTrangTan

Gia dinh NganTrangTan Thành viên mới

Viêm lưỡi bản đồ có biểu hiện thế nào mẹ Zozo ơi ?

Đang tải...

2. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

3. mebebach

mebebach Thành viên chính thức

Mấy tuần rồi mà con nhà em chưa chịu ăn cháo lại đây, thức ăn dinh dưỡng hay bột ăn liền cũng chẳng thèm ăn . Em toàn phải cho ăn cơm nát thôi, được bao nhiêu thì được vậy, mấy hôm nay phát hiện ra cu cậu thích ăn ruột bánh mì nữa, thế có chán ko cơ chứ .
    Các mẹ mua đồ của HIPP thì đến 223 Khâm Thiên ý, cửa hàng chuyên bán các SP của HIPP đấy .

4. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Em cũng đang stress vụ này kinh khủng đây các mẹ ơi! Thằng Ti nhà em cũng lười ăn cháo quá lại lười ăn cả sữa nữa, em thấy lưỡi nó cũng trăng trắng không hiểu có phải là lý do làm nó lười ăn không nữa. Chán quá!

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Có thể đấy là lý do đấy mẹ Ti ạ, Phỗng cũng tình trạng như thế, lưỡi trắng rộp lên ý trông như là cặn sữa ngày bé, mẹ cháu giã rau ngót + muối lau thì thấy khả quan lắm, không biết là ngày mai có ăn uống tốt hơn không .
    Một lý do khiến bé lười ăn nữa là do trời nóng, mới đầu hè mà nóng quá, mẹ còn chịu không nổi nữa là các bé, mấy hôm nữa trời sẽ có mưa và mát hơn đấy các mẹ ạ, hy vọng bé sẽ tốt hơn.

6. zozo

zozo Thành viên tích cực

ôi ngay hôm đấy về nhà 1 cái là em phải đưa zo nhà em đi khám bác sỹ rồi và bác sỹ kết luận là viêm họng mủ cấp (hình như Phỗng nhà Lan Anh cũng bị cái này 1 lần đúng không?); nhưng đến tối hôm qua thỉ zo nhà em bắt đầu có triệu chứng khó thở cứ vật vã và kêu khóc,sốt, em đưa vào bệnh viện cấp cứu thì bác sỹ kết luận rằng bị viêm thanh quản cấp, và cho 1 loạt thuốc để về uống và cũng yêu cầu phải hạ sốt nếu sốt trên 38,5 độ. Khổ thân lắm các mẹ ạ! Con ốm làm cho mẹ cũng chẳng thiết làm gì nữa!

7. PiEm

PiEm Bắt đầu tích cực

Nếu bé chán ăn cháo thì mẹ thử nấu cơm nát cho bé ăn xem sao. Mình ăn cháo mấy bữa thì chán đến tận cổ , nữa là các bé . Bé nhà tớ trước cũng vậy , cho ăn cơm nát thì ăn tùm tùm nhưng nhìn thấy bát cháo là khóc nức nở . Bây giờ lớn rồi mà thỉnh thoảng mẹ vẫn phải nhá cơm cho ăn (huhu).

8. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Ôi vớ phải vàng rùi, mẹ ZOZO ơi cho hỏi tí nhà Táo đang định mua bột ăn liền về cho Táo ăn bữa phụ nhưng BN cứ bảo ngày xưa chị nó mua về không ăn toàn vứt đi nên lại lưỡng lự, cái bột ăn liền gì đó 74K-250g của Hipp ăn ngon lắm à, lần truớc anh bạn cho hộp ăn liền của Nga ăn cứ khó khó ăn mà Táo nhà mình hơi khó ăn là nhè ra ngay, điên lắm.
    Mình định cho bé ăn bữa phụ vào 2h chiều hoặc 8h sáng í mà.
    mẹ ZOZO tư vấn với, thử kể vị của bột HIPP ntn để mẹ Táo mua cái mẹ ZO ơi?

9. taomeo

Táo nhà này cũng bị sốt nhưng đã đỡ và trở lại bình thuờng rồi, ZO thế nào rồi, ngoan hơn, đỡ hơn chưa mẹ Zo?

10. nguyentranlananh

@ Mẹ Táo mèo: Zo ốm gần nửa tháng rùi, hôm nay chắc cũng khỏi rùi mẹ táo mèo ạ .
    @ Mẹ Ty: Phỗng nhà em cũng lười ăn cháo kinh khủng, cứ bưng cháo lên là khóc và nói con không ăn rồi đòi ăn cơm, phở, bún... thế là mẹ cháu tức tốc lấy luôn cho một bát cơm nát (nhà cháu chuyên gia ăn cơm nát vì mọi người đều bị đau dạ dày) ăn hết luôn, thế là từ hôm sau mẹ cháu đổi sang ăn cơm + cháo: Lúc đầu mẹ cháu cho ăn cơm, sau đổi dần sang cháo và bây giờ thì chuyển sang ăn cơm luôn, nhưng mỗi bữa cơm của cu cậu hết gần 1 tiếng cơ, chán lắm.
    Nhân đây các mẹ cho em hỏi một chút về việc ăn uống của cháu nhé:
    - Buổi sáng: 6h30: Bé ăn cháo (hoặc phở, bún, miến, mỳ...) mỗi hôm đổi một món vì Phỗng dạo này lười ăn nên mẹ cháu phải đổi liên tục.
    - Trưa: 10h30: Lưng bát con cơm
    - Chiều: 3h: Lưng bát con cơm
    - 5h30: Uống một cốc nước cam (chừng 150ml)
    - Tối: 7h: Lưng bát con cơm
    - 8h30: 120ml sữa.
    Các bác xem hộ em về thời gian ăn uống của cháu với ạ, như thế có dầy quá không, cộng thêm em rất băn khoăn về việc ăn cơm của cháu, ăn như thế có ít quá không, bình thường nếu ăn cháo thì bé phải ăn trên lưng tô cơ, ăn cơm như thế thì ít bác nhỉ, mà PHỗng cũng chỉ ăn được như thế thôi, nhiều hơn một chút là ọe, mẹ cháu chỉ sợ phí công nên không giám cho ăn tiếp . Các bác giúp mẹ cháu với nhé, mẹ cháu cảm ơn nhiều nhiều.

11. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Một bát cơm băng hai bát cháo rồi mẹ Phỗng ạ. Chủ yếu là phải ăn đủ cả chất đạm và rau. Ăn nhiều chất bột quá thì dễ bị béo phì!!

12. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

LA ơi, chị thấy Phỗng uống hơi ít sữa đấy. Tầm tuổi này, bé nên uống 500ml/ngày.

13. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Nhà Táo cho ăn mấy bữa chính cách nhau nhiều ko mà lại còn bữa phụ hả? Cho ăn như thế thì cũng là bữa chính rồi còn gì. À con được mấy cân rồi hả chị?

14. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Táo ơi trộm vía zo khỏi ốm rồi mẹ Táo à; chẳng biết có phải do nằm điều hoà mấy hôm vừa nóng mà do bị viêm thanh quản cấp không nữa! Trộm vía mấy hôm nay zo ăn uống tích cực lắm, sữa thì 700~800ml 1 ngày (mỗi lần chỉ uống đúng 120ml thôi, nhưng mà uống làm nhiều lần; cháo thì 1 ngày 2 bát đầy (2 bát ăn cơm ấy), và thêm 1 hộp pho mai hoa quả mỗi ngày nữa chứ. Trộm vía mấy hôm nay nhìn có da có thịt hẳn, trộm vía trộm vía!

Mẹ Táo ơi cái bột ăn liền của Hipp đấy dễ ăn lắm, nó như mùi vị của sữa ấy; dễ nuốt! Zo nhà mình đợt bị ốm ấy, ăn bột đấy hay là ăn thịt bê ăn liền thì cứ ăn veo veo. Nhưng mà sao nhà Táo định cho Táo ăn bữa phụ là sao? zo nhà mình chỉ ăn thế này thôi:

Sáng 8h dậy uống 120ml sữa
    Trưa 10h ăn cháo nấu (bằng 1 bát ăn cơm)
    Trưa 12h 120ml sữa (trước khi đi ngủ)
    Chiều 3h 1 hộp phomai tươi
    Chiều 5h ăn cháo nấu (bằng 1 bát ăn cơm)
    Tối 7h 120ml sữa
    Tối 9h 120ml sữa
    9h30 đi ngủ
    2h sáng 120ml sữa
    5h sáng 120ml sữa
    (và từ 8h sáng lại quay vòng như ở trên)
    * Nhưng cũng có hôm zo nhà mình ngủ trưa từ 12h đến 2h dậy lại làm 120ml sữa nữa, và 3h thì ăn pho mai.

15. zozo

zozo Thành viên tích cực

Không hiểu các bé khác còn ăn đêm không nhỉ? Zo nhà mình đêm không uống sữa thì mút tay chùn chụt kêu to lắm, không ngủ được; cho bình sữa vào thì miệng tu nhưng mắt vẫn nhằm tịt, hết bình sữa là lại lăn ra ngủ như bi!

16. janine

janine Thành viên rất tích cực

Mẹ Zo đừng cho con vừa ngủ vừa tu sữa như thế, thứ nhất là dễ bị sặc, thứ 2 là ảnh hưởng không tốt đến răng của con. Với nữa là các bé thường lớn trong lúc ngủ sâu đấy, bé cứ ngủ sâu vào ban đêm khoảng 2 tiếng thì hóc môn tăng trưởng bắt đầu làm việc mà bạn lại cho bé ăn đêm thì đánh mất giấc ngủ rồi còn gì . Mà theo sách nói thì bé khoàng 6kg trở lên có thể không cần thiết phải ăn đêm nữa rồi, cứ để bé ngủ sâu sẽ tốt hơn . Mẹ tập dần cho bé bỏ bữa ăn đêm đi. Mà Zo hơn 1 tuổi rồi thì mẹ tăng lượng cháo lên đi cho đủ 3 bát cháo /ngày.

Thực đơn của Bống nhà mình như sau:
    sáng 6.30: ăn cháo nấu (khoảng 1 bát ăn cơm)
    8h: Ngủ đến 9h - 9.30
    9.30 - 10h: ăn hộp phomai hoặc sữa chua
    11h: Ăn cháo (> 1 bát ăn cơm)
    11.30 - 14h: Ngủ
    14.30: Sữa bột công thức hoặc sữa tươi 200ml
    16.30: bữa hoa quả (chuối, đu đủ hoặc xoài, nước cam......)
    18: ăn cháo (> 1 bát ăn cơm)
    19h - 20.30h: Ngủ
    21.30: Sữa công thức 200ml

Vì Bống nhà mình giữa các bữa rất hay ngủ nên là không biết nhét thêm một bữa hoa quả vào đâu nữa.

17. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Su nhà chị đến giờ vẫn ăn thêm bình lúc 5h sáng ko thì chị ta ko chịu ngủ, mồm kêu "ti, ti" ầm ĩ mà mắt vẫn nhắm tịt :shock:

18. nguyentranlananh

Chị ơi, Phỗng nhà em không chịu uống sữa đâu, em phải dỗ dành mãi đấy ạ, em cũng muốn cho cu cậu uống thêm, nhưng chắc phải có thời gian để làm quen dần dần, cộng thêm em đi làm cả ngày, đến tối mới về nên chỉ tập được lúc buổi tối thôi, ở nhà bà không cho uống hoặc bà hỏi con có uống sữa không, Phỗng nói không thì bà lại thôi. Trẻ con mà, cứ nói đến ăn thì 99/100 bé bảo Không. Mình mà không ép thì chắc chúng nó hít khí trời để sống bác nhỉ. :lol: :lol: :lol:

19. taomeo

ZO, Janine, Trungthu, và các mẹ khác xem lịch ăn của Táo nhà em và cho í kiến nhé.
    vừa ngủ vừa ti mẹ sau dó dậy lúc 8h-9h (ti không nhiều lắm)
    gần 11h ăn 1 bát bột con
    Mình đang cho ăn sớm bữa này, giờ khoảng 9:30 là ăn để cho đi ngủ sớm và 2h mình cố cho ăn thêm bữa phụ trước khi đi làm.

12h hơn ti mẹ để ngủ

2h dậy tắm, ti mẹ tí tẹo và mẹ đi làm
    (nếu mẹ ở nhà thuờng mẹ cho ăn bữa phụ 60 ml hoa quả trộn váng sữa, hay bột gì đó trộn váng sữa, bà chưa bao giờ cho ăn được bữa này cả, mình cho ăn thì tòm tọp OK, để bà cho ăn thì tối về lúc nào cũng còn nguyên vì bà bảo nó không chịu ăn)

5h : 90ml sữa, có lúc được nếu bà nội kiên trì, nếu bà không patient thì nhịn.

8h tối 1 bát bột

10h mẹ về ti
    11-12
    đi ngủ thì ti 1-2-3 lần đến sáng hôm sau.
    Táo vẫn bú mẹ nhưng em thấy lượng sữa bây giờ không nhiều, mà ăn như thế thì ít quá

Nói chung trong khoảng thời gian mình đi làm 8 tiếng, Táo chỉ ăn 1 bữa chính là bột nặm 1 bát con con và 90ml sữa thế thôi :( , thực tình thì mình không dám phiền bà nhiều)
    Hôm nào mình làm sáng thì sáng ra Táo cũng chỉ ăn 90ml sữa (bố cho ăn thì được nhiều hơn thế 120-150ml) và 1 chén cháo, chiều về mình cho bú và sau đó ăn bữa phụ, tối đến thì ăn bột, trước khi đi ngủ uống khoảng 60ml sữa và đêm bú mẹ.
    Các bữa ăn của Táo khá thưa, dưng mẹ cứ đi làm ca kip không chăm được đành chịu thôi :( .

20. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Janine ơi, con em ban ngày bú rất ít (chỉ 360ml) nên em muốncho bé bú đêm để tăng thêm lượng sữa bú trong ngày có được không? cũng biết là bé ngủ sâu thì hoóc môn tăng trưởng mới làm việc nhưng em nghĩ ngủ tốt mà bú ít thì cũng đâu có lớn nhanh được, phải không chị? ban đêm bé con em dậy khóc 2-3 lần, em cho bú giờ đó luôn thì được không? đêm bé bú thêm được khoảng 250ml nữa. ngày ăn 2 cữ cháo thì với lượng sữa, cháo đó có đủ cho 1 bé 8 tháng tuổi không?