Kinh nghiệm: Bé có hình vành khăn ở sau gáy- các mẹ tư vấn giúp em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mekhanhchip, 22/6/2011.

1. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Hi các Chị!
    Bé nhà em đc 5 tháng, bé có hình vành khăn đàng sau gáy. Em nghe nói đó là dấu hiệu thiếu vitamin D3. Chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekhanhchip
    Đang tải...

2. evyfashion

evyfashion Thành viên chính thức

Ðề: Bé có hình vành khăn ở sau gáy- các mẹ tư vấn giúp em

có ai biết không ! bé nhà mình cũng bị vậy ! mẹ nào biết up ủng hộ cái nhé

3. me_meo_con

me_meo_con Thành viên sắp chính thức

Đây hình như là dấu hiệu của còi xương đo bạn. Bạn phải cho tắm năng nhiêu và uống bổ sung vitamin D nhé

mekhanhchip thích bài này.
  4. huong137

huong137 Thành viên kỳ cựu

bj oi xương đó chị ơi.
    chị mua aquadetrim cho bé uông
    và cho tắm nắng thường xuyên.
    bị vành khăn có khi phải uống 3 giọt rùi ý chứ. chị nên đi khám cho chắc ăn với đơn thuốc

5. cun_bong_yeu

cun_bong_yeu Banned

Bạn cần bổ sung ngay vitamin D và canxi cho bé đi, ngoài ra cần cho bé tắm nắng lúc sáng sớm nũa để tránh bị còi xương. Loại canxi thì bạn hãy mua Canxi king đó loại đó vừa có canxi vừa có vitamin D3 luôn và không sợ bị nóng trong hay táo bón. Mình thường cho hai bé nhà mình uống loại này vì có một chị làm bên dược mách cho.

6. MeChivas

MeChivas Bắt đầu tích cực

Tốt nhất mẹ nó đưa bé đi khám viện DD đi, bé rụng tóc vành khăn là thiếu calci nặng rồi đấy. Phải bổ sung D3 và Calci tích cực để tránh ảnh hưởng cho bé do thiếu calci như biến dạng lồng ngực, chân vòng kiềng,...(chi đồng nghiệp mình đang hối hận vì biết con thiếu calci mà không điều trị tích cực nên lồng ngực bé bị nhô cao đấy)

7. BoBo1901

BoBo1901 Thành viên chính thức

Đúng như mấy chị nói đó, đó là biểi hiện của bệnh còi xương. Phải uống bổ sung vitamin D ngay, nhiều khi nặng quá bác sỹ cho chích liều cao để bổ sung nữa đó. Hằng ngày phải tắm nắng và ăn uống nhiều món ăn có chứa can xi nữa nhé. Chúc bé khỏe nhe.

8. Apple2007

Apple2007 I LOVE COACH

Bé đầu nhà mình cũng bị tóc vành khăn vì mình đẻ vào mùa đông ko có nắng.
    Ngoài uống vitamin D, bạn nên cho con tắm nắng hàng ngày vào buổi sáng , lúc có nắng nhẹ. Tìm nơi có nắng và ko có gió lùa, cởi bỏ quần áo cho bé tắm.

9. labaninhgiang

labaninhgiang Thành viên chính thức

như vậy là bé bị thiếu Vitamin D, rất dễ bị còi xương. mẹ nó cho bé tắm nắng hàng 15p ngày 7g- trước 9g. Sẽ cải thiện được rất nhiều đấy.

10. nhimyeu2010

nhimyeu2010 Thành viên chính thức

Bị còi xương đấy. Uống vitamin D3 ko ăn thua đâu. mẹ nó cho con tắm nắng mỗi sáng đi. Cho uống thêm TOPBONE ngày 1 viên vào buổi sáng + EUROBONCAL ( viện Nhi mới bán ) uống 1/2 viên 1 ngày, 1/2 viên còn lại mẹ nó uống nhé. Trước con mình cũng bị nên đi khám, người ta cho uống thuốc đấy, trộm vía ổn lắm. Con của bạn mình cũng bị đến nỗi 7 tháng chưa biết lật mình bảo nó uống cái nửa tháng sau biết lật luôn. Bạn mua cho con 30 viên mỗi loại nhé. uống 1 tháng. Nếu chưa cải thiện cho uống thêm 15 ngày nữa.

11. nhimyeu2010

nhimyeu2010 Thành viên chính thức

Trẻ 5 tháng chỉ uống 1 giọt thui bạn nhé. Nếu bị còi xương uống D3 cũng ko ăn thua đâu. Trước con mình bị rồi nên có kinh nghiệm lắm :D

12. mekhanhchip

Tks các mẹ, bé nhà mình thì chỉ nhìn thấy hơi hơi thôi chứ ko rõ hình vành khăn lắm. Trộm vía hơn 3 tháng cũng biết lẫy rùi. Mình định cho đi khám nhưng mấy hôm nay mưa nên để sang tuần cho sang viện dinh dưỡng.

13. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

bà ơi sao để nó rụng tóc thế ko cho uống d3 hử, đánh chừa mẹ đoảng nè phơi nắng ko ăn thua đâu phải bổ sung d3 tôi tưởng bà hỏi xong mua cho bé uống rùi huhu, tôi đợt hay quên nên nghé cũng bị đấy nên cho uống luôn ống 3 tháng cho khỏi quên hihi!!trẻ em bên này bổ sung d3 bắt buộc đến 2t nha!!!

14. Me_Ket

Me_Ket Bắt đầu nổi tiếng

huhu, mình cũng đang định lập 1 topic hỏi các mẹ vụ đầu vành khăn của bé Ket nhà mình đây. May quá có sẵn topic này rùi hihi. Em bé nhà mình cũng được 4 tháng, đầu cũng bị vành khăn :( Hum cho bé đi chơi, có cô em họ bảo "con bé nhà chị đầu vành khăn là thiếu calxi đấy, uống vitamin D không hấp thụ rồi, phải cho uống calxi đi !!!". Làm mình lo cho bé quá, vì bé nhà mình được bác sĩ kê uống đều đặn vitamin D mỗi ngày ngay từ tháng đầu tiên cơ.
    Nhân tiện hôm nay mình lên mạng search thông tin và tìm chỗ khám, thấy có mẹ cmt rất hữu ích. Mình mạn phép paste vào đây cho các mẹ tham khảo luôn nhé :)

Hiện tượng cháu rụng tóc hình vành khăn có thể là dấu hiệu sớm của còi xương mà nguyên nhân chính là do thiếu vitamin D dẫn đến rối loạn chuyển hóa canxi. Tình trạng này không chỉ xảy ra ở những trẻ suy dinh dưỡng mà những trẻ mập mạp cũng rất dễ mắc. Để bổ sung vitamin D cho cháu, bạn có thể sử dụng vitamin D liều cao 200.000UI khi cháu 6 đến 18 tháng, cứ 6 tháng cho cháu uống 1 liều. Hoặc bổ sung vitamin D liều thấp hàng ngày kéo dài trong 6-8 tuần.

Ngoài ra bạn cũng cần bổ sung vitamin D cho cháu qua những bữa ăn hàng ngày với những thực phẩm như: lòng đỏ trứng gà, gan lợn, sữa, tôm, cua, các loại đậu đỗ…Để vitamin D được hấp thu tốt hơn thì trong khấu phần ăn của cháu bạn cần cho thêm một chút dầu/ mỡ.

Và một việc nên làm nữa là cho cháu tắm nắng hàng ngày 15 – 20 phút mỗi buổi sáng để tế bào da tự tổng hợp vitamin D3.

Chúc bạn và cháu luôn khỏe!
    tớ trích từ trang dinhduong.com
    Hy vọng bé mau có nhiều tóc

Mỗi Bác sĩ có một kinh nghiệm riêng khi kê toa thuốc do vậy bạn nên trao đổi với Bác sĩ đang điều trị cho bé. Nhiều bé còi xương không bị thiếu canxi mà phần lớn do thiếu vitamin D

Tóc rụng theo hình vành khuyên thường người ta nghĩ tới dầu hiệu của còi xương nhưng cũng chưa chắc bé đã bị còi xương.khi bị rụng tóc hình vành khuyên

Chống còi xương, bạn thực hiện :

+ Phơi nắng sớm mỗi sáng 20 phút cho bé

+ Bú đủ 1200 – 1400ml sữa mẹ, nếu thiếu sữa mẹ, bạn cho bé bú dặm thêm sữa dielac alpha STEP 1

+ Bé cần ngủ được 10 – 11 tiêng ban đêm

Thân mến

Bs Lộc Thanh

Phòng Khám Nhi và Tư Vấn Dinh Dưỡng thuộc Phòng Khám Đa Khoa An Khang Vinamilk ( đối diện Công Viên Tao Đàn Q 1)

Địa chỉ : 87A Cách mạng tháng 8 – Quận 1 – TPHCM, xin khám Dinh Dưỡng Lầu 3. Khám Nhi bệnh lầu 1. Trẻ suy dinh dưỡng độ 2 dưới 6 tuổi được Vinamilk cấp sữa miễn phí.

Các ngày làm việc của khám Dinh Dưỡng

Ngày thường : từ thứ 2 – thứ 6 : Sáng từ 7g30 –12g00 . Chiều từ 13g00 - 17g00.Ngày nghỉ làm thêm sáng thứ 7 từ 7g30 – 12g00 .

Điện thọai Tư Vấn Dinh Dưỡng ( Đây không phải là đường dây ĐT miễn phí )

TP HCM: 08. 8324124

TP Cần Thơ: 071.739599

TP Đà Nẵng: 0511.582791

TP Hà Nội : 04.7345202

Tại TP Hồ Chí Minh: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Tp Hồ Chí Minh
    + Địa chỉ : 87A Cách mạng tháng 8 – Q 1, TPHCM ( Đối diện Công Viên Tao Đàn Q1 - Đối diện Công Viên Tao Đàn Q1 - vào cửa bên Bùi Thị Xuân Q1, Lầu 1 – xin khám dinh dưỡng )
    + ÐT TVDD : 08. 832 4124
    + Email : tuvandinhduonghcm@vinamilk.com.vn
    + ĐT Tổng Đài : 08. 925 3901 – 925 3833 – 925 3836 – 925 3900
    + Fax : 08.925 3727

Tại Hà Nội: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Hà Nội
    + Địa chỉ: 90 Cửa Bắc, Phường Quan Thánh, Quận Ba Đình, Hà Nội.
    + ĐT: 04. 734 5202
    + Email : tuvandinhduonghanoi@vinamilk.com.vn

Tại Ðà Nẵng: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Đà Nẵng
    + Địa chỉ: 175 Triệu Nữ Vương, TP Ðà Nẵng.
    + ĐT: 0511. 58 2791
    + Email : tuvandinhduongdanang@vinamilk.com.vn

Tại Cần Thơ: Trung tâm Tư vấn dinh dưỡng Cần Thơ
    + Địa chỉ: 5B Ðường 30/4, P. Xuân Khánh, Q. Ninh Kiều, Tp Cần Thơ.
    + ĐT: 071. 73 9599
    + Email : tuvandinhduongcantho@vinamilk.com.vn

Thu phí

TPHCM: Phòng khám Khoa dinh dưỡng – Bệnh viện Nhi đồng 1

Hà Nội: Phòng khám Dinh dưỡng – Viện Dinh Dưỡng – Số 48B Tăng Bạt Hổ

địa chỉ phòng khám dinh dưỡng - Viện Dinh dưỡng nhé: số 48B Tăng Bạt Hổ (cổng trước) hoặc Số 2 Yesanh (cổng sau)

Khám ở VDD sáng từ 07h30 đến khoảng 11h30, chiều từ 13h30 (em không nhớ chính xác) đến 16h30. Bác sỹ Hải và bác sỹ Hào nếu không phải đi họp hoặc dạy thì vẫn khám tất cả các ngày từ thứ 2 đến sáng thứ 7. Nếu chị muốn khám bác sỹ nào thì khi nộp tiền khám chị nói với người thu tiền là cho con em khám bác sỹ Hải hoặc Hào. Thứ 7 ở VDD hay tổ chức buổi dạy chăm sóc con và nấu bột từ 8-10h, thường thì bác sỹ Hải hoặc bác sỹ Hào dạy. Em cho con đi khám thứ 7 thì thường gần 10h00 mới đi lên đến nơi bác sỹ Hải dạy xong là vừa (Nhưng thứ 7 rất đông). Tháng trước em mới cho Bin đi khám vào ngày thường, 07h30 thì bàn nộp tiền và cân đo đã làm việc. Một số bác sỹ khác cũng làm việc nhưng con em khám bác sỹ Hải nên phải chờ hơn 08h00 bác sỹ mới đến. Theo em thì khoảng 07h30 chị có mặt ở đó cân đo cho cháu trước sau đó chờ bác sỹ đến thì khám luôn. Vì họ khám theo số, ai đến trước khám trước mà.

ĐT của bs Hào để chị có thể mời đến tận nhà khám :arrow: 0913082191
    chi kham ngoai gio lam viec tu ngay thu 2 den thu 6 thoi. Bac khong kham o nha rieng ma den tan noi theo nhu cau cua benh nhan.

15. Me_Ket

Me_Ket Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ ơi, mình search lại thấy thông tin như thế này! Hoang mang quá, không hiểu bé nhà mình là do chiếu liếm hay thiếu calxi đây? chắc phải cho bé đi khám thật để đỡ lo thôi :)

"Trẻ con dễ bị rụng tóc. Nếu rụng bình thường và được thay thế thì ta không mấy để ý, còn rụng từng mà “tạo hình” như kiểu “rụng tóc vành khăn” thì sẽ làm cho ta lo lắng. Thực ra “bệnh” không lạ. Ngày xưa người ta cho là do “chiếu liếm”, vì trẻ thường được nằm trên một chiếc chiếu. Chỉ cần bé lăn qua lộn lại ít lâu thì “chiếu” sẽ “liếm” sạch trơn tóc! Dĩ nhiên sẽ mọc tóc khác, tốt và cứng cáp hơn. Tóc bé mỏng manh, dễ rụng, dễ gãy. Sự tiếp xúc với một chỗ nào thường xuyên sẽ làm vùng đó bị “liếm” ngay cả với gối bông, cũi gỗ, nệm. “Liếm” vành khăn là bởi bé xoay đầu vòng vòng. Nếu thấy chỗ bị “liếm”có vảy, ngứa, gãi… thì phải đi bác sĩ. Có thể bị nấm. Vitamin D không phải cứ uống càng nhiều càng tốt. Phải do bác sĩ chỉ định. Lạm dụng sẽ dẫn đến những tác hại như buồn nôn, biếng ăn và thậm chi… rụng tóc. Nhớ rằng Vitamin D tổng hợp ở da đến 90%. Một xứ đầy ánh nắng như xứ mình thì cho trẻ ra chơi nắng ngày 20-30 phút cũng đủ cung cấp Vitamin D rồi.

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

16. Samcaoly

Samcaoly Thành viên rất tích cực

Thế nếu uống D3 và tắm nắng thường xuyên rùi mà vẫn bị rụng tóc vành khăn thì làm thế nào ạ? Hay phải đợi đến khi thuốc và nắng ngấm vào người thi sẽ tự hết?

17. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Em ơi, cho con đi khám dinh dưỡng, tắm nắng thường xuyên và bổ sung can xi bằng đồ ăn như mọi người đã hướng dẫn nhé, không sao đâu. Nuôi 2 đứa con rồi mà đoảng thế em?

18. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

nếu uống D3 và tắm nắng đều đặn mà tóc vẫn rụng hình vành khăn thì có 2 trường hợp mẹ nó nha:
    1/ trong thức ăn và sữa của bé ko đủ canxi cho bé nên D3 ko tác dụng vì đâu có canxi đâu mà D3 tác dụng đc vì D3 là giúp hấp thụ canxi hấp thụ tốt hơn
    2/ là D3 ko chuẩn hay bị pha loãng ko đủ cho bé thì canxi cũng hấp thụ rất kém nha, nên kê liều cao hơn nhé!!!

19. mekhanhchip

Hị hị, cu tý đầu ko bị thế chị ạ. Cô gái diệu này có vẻ khó tính lắm.

20. phuongedu

phuongedu

bạn ơi, ra hiệu thuốc, như ở đối diện bv viêt nam cu ba trên đg hai bà trưng thì chắc chắn có, hiệu thuốc minh chính thì phải, mua vitamin D3 liều 200 nghìn đơn vị, bạn cứ nói vậy là họ đưa cho, liều uống 6 tháng 1 lần, bé nhà bạn 5 tháng, bạn cho bé uống nửa liều, gọi là nửa liều nhưng thực ra là chỉ có 0.5ml thôi, mua sẵn cái xi lanh để hút vitamin D3 đó ra, chia làm 2, nghĩa là hút 0.5ml đó cho bé uống, xịt nhẹ vào cạnh miệng thôi. Còn nửa liều còn lại ( nếu con ko nôn trớ ra ) thì mẹ uống. 6 tháng sau cho bé uống cả liều. 2 năm đầu 6 tháng uống 1 lần, lớn hơn thì tùy từng trường hợp.

Bé nhà mình vẫn thường xuyên phải bổ sung mà. Liều đó là liều bổ sung chứ chưa phải liều điều trị nên bạn cũng yên tâm nhé. Nếu bé đã rụng tóc hình vành khăn, mà uống loại nhỏ giọt hàng ngày thì bạn sẽ sốt ruột lắm đó.

Chúc bạn có quyết định đúng đắn và bé luôn khỏe mạnh, đáng yêu nhé.