Bé còn nhỏ có nên cho đi chơi xa không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi hienhienxinh, 17/3/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. hienhienxinh

hienhienxinh Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi,

Cho em hỏi bé nhà em vừa được 11 tháng, mà 30/04 này muốn đi chơi cùng cty chồng quá. Liệu dắt bé theo có ổn không ạh??? Bà thì cứ bảo để bé ở bà chăm, nhưng em thì lại muốn dắt bé đi. Một phần muốn cho bé đi chơi (lần đầu cả nhà em được đi chung ý ạh), phần còn lại cũng sợ bé quấy wá, bà không trông nổi.

Em phân vân quá, các mẹ help em với. Mà nếu dắt bé đi thì cần mang theo những gì ạh? Lần đầu dắt con di, vừa thích lại vừa lo :rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hienhienxinh
    Đang tải...

2. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé còn nhỏ có nên cho đi chơi xa không?

Theo mình bạn nên cân nhắc sức khỏe của con. Nếu bé khỏe cứ cho bé đi là tốt nhất. Năm ngoái, lúc cu con nhà mình được 16 tháng mình cho đi một tuần theo bố mẹ, vào Đà lạt, lên Lâm Đồng rồi lại ra Nha Trang, tha lôi cả nhà đi. Hành lý gồm 2 va li, một va li đựng quần áo, một va li đựng đồ dùng cho con nhỏ gồm: một nồi cơm điện dùng để nấu cháo, một máy xay sinh tố, một con dao nhỏ, hộp sữa, hộp gạo, anh chị chồng mình thì cứ kêu con bé thế đi làm gì cho khổ, nhưng mình chẳng thấy bất tiện tí nào cả, thoải mái vì cho con đi chơi được nhiều. Đi khoảng cách ngắn thì mình chuẩn bị một bữa cháo, ngoài ra chuẩn bị thêm váng sữa, sữa chua cho con để có thể ăn ngay trong lúc đang đi ô tô, còn xa hơn thì phải chuẩn bị 2 bữa cháo nấu sẵn để trong hộp xốp, đến đâu nhờ bếp hâm lại hoặc cùng lắm mua nước sôi ngâm cốc cháo của con vào là xong.
    Mà mình thấy trẻ còn ăn cháo đi chơi còn tiện hơn là trẻ ăn cơm ấy. Vì ăn cơm mà đi các vùng lạ là bé không hợp khẩu vị. Nhà mình thì như thế. Chúc bạn đi chơi vui vẻ.

3. bé sóc xinh

bé sóc xinh Thành viên tích cực

trời, lớn thế rồi còn lăn tăn ý ạ! con em 3 tháng rưỡi đã cho đi du lịch cùng bố mẹ rồi, loanh quanh mấy tỉnh lân cận. 9 tháng thì đã đi Nha Trang rồi ạ! ngoài ra còn đi Sơn La, đi Thanh Hóa, còn Hà Tây, Hòa bình thì cách 1 tuần nhà em đi 1 lần. thoải mái đi chị ạ, con mình dạn nắng dạn gió cho dễ nuôi

4. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Cả nhà chị định đi đâu vậy?11 tháng là có thể đi thoải mái rồi.Hồi bé nhà e <1 tuổi,lần đầu cho đi chơi xa cũng lo lắm,chỉ sợ con quấy khóc,rồi đi về mệt,nhg trộm vía,hình như được đi chơi nên nàng ta thích hay sao ý,ăn uống ngon lành,hơn hẳn ở nhà,đi về vẫn nghịch như quỷ,có vẻ hớn hở lắm,hehe...

5. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

11 tháng đi tốt rồi mẹ nó ơi. Con mình 8 tháng đã đi V Resort đúng lúc nóng nhất, 11 tháng tung hoành Nha Trang, toàn sữa thôi. 1 vali to đùng mang theo 1 nửa là quần áo, bỉm của nàng, sữa, hộp cháo nghiền ăn liền (có điều con chả động đến tí nào), xịt mũi, hút mũi, tăm bông tai, đủ loại khăn :D.

6. Dung1912

Dung1912 Bắt đầu nổi tiếng

He,nhà này chăm đi thật đấy.Nhg công nhận,càng cho con đi nhiều thì con càng dày dạn,chứ cứ ôm con khư khư quá có khi lại ko tốt.

7. kualalumpur

kualalumpur Thành viên rất tích cực

Vấn đề mẹ nó phải nói rõ là cho con đi chơi bao xa? bao nhiêu ngày? đi phương tiện nào, thì mọi người có thể tư vấn thêm. :D còn nhất định là phải cho em bé đi chơi rồi.

8. bảolâmtỷtỷ

bảolâmtỷtỷ Thành viên chính thức

Mình nghĩ bạn chuẩn bị chu đáo là đi được mà, thay đổi môi trường, thấy nhièu điều mới lạ chăc chắn là bé thích lắm đấy

9. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

đúng đó, cứ mỗi lần đi chơi xa về là mình lại thấy con ăn uống ngoan hơn, và đặc biệt thấy con lớn hẳn lên ý.

10. kualalumpur

Mà cho đi biển tốt lắm, hè này chắc nhà tớ cho con đi biển. Không khí trong lành tốt cho các bé, mà tốt cho hệ hô hấp nữa. Có cô bạn năm rồi bảo sợ k dám cho con đi vì bé đang ho, tớ bảo cứ cho đi đi. Trộm vía bé đi về còn khỏe ra, chả ho hắng gì nữa, mà mẹ thì cẩn thận chuẩn bị bao thứ thuốc mang đi cho con nhưng rồi cũng chả dùng đến nữa.

11. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Mà nếu đi chơi 30/4 thì nên đi vào khu vực miền Trung hoặc Nam, không khí sẽ ấm, chứ như năm ngoái nhà mình 30/4 đi Đồ Sơn sợ chết khiếp. Lạnh khủng khiếp, 2 mẹ con chạy khắp Hải Phòng để kiếm quần áo ấm, đi đến đâu cũng nhận đc cái lắc đầu, hàng mua đông đã cất từ lâu rồi, mãi mới kiếm được 1 quả áo dài tay cao cổ và 1 cái quần ko hẳn là ngố, ko hẳn là dài cho em Bống. Ra biển thì sóng oánh lên tận đường. Cuối cùng toàn chui vào quán ăn nhậu. Chán như con gián.

12. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Công nhận đi biển sẽ rất tốt cho sức khỏe của các bé đấy các mẹ ạ.Nhiều bé ở nhà ho hắng,ra biển xong là khỏi luôn,hehe.. Cũng phải,bt ở nhà mình cũng chả nhỏ nước biển cho con hàng ngày còn gì.

13. vuquynhtrang

vuquynhtrang Thành viên đạt chuẩn

Hihi, bé đã 11 tháng là cho đi chơi được rồi đó bạn ah, bé được đi chơi sẽ rất thích thú vì bé được nhìn ngắm, nhận biết những điều mới lạ, hehe điều này rất tốt cho sự phát triển các giác quan của bé đó, nhưng bạn cũng nên chuẩn bị đầy đủ những vật dụng cần thiết cho sinh hoạt hàng ngày của bé, về đồ ăn của bé thì có rất nhiều đồ đươc chế biến sẵn nên bạn không phải lo lắng gì về vấn đề ăn uống của bé đâu

14. Dung1912

Dung1912 Bắt đầu nổi tiếng

Ở nhà mỗi ngày chỉ nhỏ có vài giọt,ra biển hít thở không khí cũng có muối,chưa kể lúc bì bõm,nước biển tha hồ ùa vào mũi,vào mồm nữa chứ.

15. zetafashion

zetafashion

Con nhà mình hơn 01 tháng đã làm quen với bụi bặm rồi. Ba tháng đã đi chơi xa.

Mình thấy bọn Tây, còn còn đỏ hỏn đã đưa ra đường. Chính vì vậy mà bọn Tây thường rất khỏe, sức đề kháng cao và khả năng thích nghi với môi trường, chịu đựng rất tốt :)

Tất nhiên là khi đưa trẻ con đi xa cũng cần chú ý, tránh gió, tránh nắng, tránh lạnh và sự thay đổi về môi trường sống.

Nên cho các bé trải nghiệm ngay từ khi còn bé :)

16. Mebetyr

Mebetyr Bắt đầu tích cực

Hồi C đi mang theo những thứ này cho Con:
    - Đồ bơi bộ, quần áo...
    -Khăn lông, khăn tắm...
    -Mũ rộng vành, kính mát
    -Kem chống nắng dành cho bé, dầu tắm...
    -Dép nhựa
    -Áo phao, phao tròn, bóng hơi (để chơi)
    -Thức ăn sẵn và nước trái cây đóng chai (Heinz), sữa, snack, xúc xích, nước suối...
    -Dầu khuynh diệp, băng cá nhân, thuốc sát trùng, thuốc men như thuốc hạ sốt, ỉa chảy, ...
    - đồ dùng vệ sinh cá nhân...

Chả biết còn quên gì nữa ko, mai nhớ tiếp nhé.

17. phamtuyetmai81

phamtuyetmai81 Thành viên rất tích cực

Mình cũng rất thích cho bé đi chơi nhưng chồng mình lại ngại vì 2 đứa nên mệt lắm. Con mình tuy hơn 3T rồi nhưng cũng ít được đi chơi xa lắm, chỉ có về quê là nhiều thôi, cứ 3 mẹ con cùng 1 balo quần áo, sữa rồi lên tàu về quê, bố chỉ đưa đón lên xuống thôi. Ông anh trai mình thì lại khác, hồi con được 5-6 tháng vợ chồng ông ý đã cho con đi chơi khắp nơi nên trộm vía thằng cháu mình khỏe lắm, cực ít ốm vặt.

18. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Ôi các mẹ cẩn thận quá,2 bé nhà mình đi chơi khi 1 tuổi. Chỉ mang theo bỉm,váng sữa còn lại đi đâu ăn đó. Vào nhà hàng nào thì mình đặt cháo trước( cũng đoàn thì sẽ có thêm nhiều trẻ) Có lần phải di chuyển ăn chỗ khác,cu cậu đói,nhà hàng không có cháo mình nhai cơm cho con, he he,ăn hết cả bát ấy. Chứ như mẹ gì trên này mang theo cả gian bếp thì mình chịu thôi,Cứ thoải mái đi nhé. Trẻ con thích nghi nhanh lắm.

19. kualalumpur

Đúng thế, bây giờ mọi thứ cũng sẵn, nên đi đâu cũng không ngại. Tớ ở HN, hồi cho con đi chơi xa lúc 10 tháng vào HCM, tớ cũng chỉ chuẩn bị các thứ tối thiểu như quần áo, khăn, bỉm, và hộp sữa bé đang dùng. Cẩn thận hơn thì ít cháo ăn liền và ruốc. Còn mọi thứ khác thì đi đâu ăn đó, các nhà hàng cũng có món cháo mà. Chú ý một chút về thời gian sinh hoạt ăn ngủ của bé để cho bé đỡ mệt là ổn thôi.

20. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Con bé nhà mình 11 tháng đây, có một lần cho về quê nội ở xa mà sợ chết khiếp. Thay đổi môi trường, thay đổi thói quen sinh hoạt ăn uống nên lăn ra ốm. Đi chơi xa cũng rất tốt cho trẻ hoà nhịp với thế giới xung quanh. Nhưng nếu đi vài ngày thì mẹ sẽ k thể chuẩn bị chu đáo cho việc ăn uống của con như khi ở nhà. Chưa kể việc thay đổi giờ giấc, ăn ngủ của con cũng bị xáo trộn. Hơn nữa, mẹ phải dành thời gian chăm con nên chắc gì có cơ hội đi tham quan đầy đủ cùng với mọi người được. Nên quan điểm của mình thì khác các mẹ một chút, phải lớn hẳn thì mới cho đi chơi xa và đi nhiều ngày. Còn bình thường mình vẫn cho đi chơi trong thành phố, đi chùa, đi siêu thị, đi dạo phố. Thậm chí 1 tháng bố mẹ đã cho đi chơi rồi, chẳng kiêng gì đâu.

Sửa lần cuối: 18/3/2011
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.