Bé cũng biết diễn biến tâm trạng như mọi người

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi star.ngacoi, 30/3/2013.

1. star.ngacoi

star.ngacoi Banned

Bé Tép (boy)_ hơn 1 tuổi nhà mình cuối tuần vừa rồi về quê nhà có tang nhưng khiến nhiều người phải ngạc nhiên. Chả là trên đường về đi ô tô thì nhóc quấy và nghịch ngợm lắm. Đi xe hơn 2 tiếng đồng hồ mà k ngơi nghỉ chút nào.
    Đến lúc về đến nhà Cụ (Cụ bà mình mất) thì từ đầu ngõ đã thấy là lạ rồi. K nói gì, k chạy nhảy, k quấy hay vòi vĩnh gì mẹ cả. Mà khuôn mặt tự dưng cũng rất là tâm trạng nhé. Mắt sầu buồn này.
    Bố Tép với Bà nội nhìn thấy thì bảo là chắc đi xe lâu nên cháu mệt. Nhưng mà không phải đâu. Đến lúc nhà mình làm lễ viếng và đi vào nhìn mặt Cụ lần cuối thì cháu cũng đi theo mọi người, lúc thấy mọi người rơi nước mắt thì cu cậu cũng khóc rồi gọi "cụ ơi cụ ơi". Dù là mới về quê gặp Cụ có 1 lần. Và dù giọng nói vẫn còn chưa tròn vành rõ chữ nhưng nhiều người ở bên ngoài thấy thế cũng phải ngước nhìn.
    Mấy hôm sau công việc mới thấy mọi người nhắc lại chuyện và nói là "thằng bé thế mà gớm đấy, cũng biết tâm trạng như người lớn".
    Thì trẻ con cũng biết buồn, biết vui mà các mẹ nhỉ !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi star.ngacoi
    Đang tải...

2. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ðề: Bé cũng biết diễn biến tâm trạng như mọi người

Bé hiểu hết mà mẹ nó. Trộm vía bé nhà mẹ nó như thế là rất hiểu chuyện, rất thông minh đấy.
    Voi nhà tớ chưa biết nói nhưng hôm về quê cụ mất, hắn bt rất quậy nhưng hôm đó ngoan lắm, im re, mặt thiu thỉu. Các con biết hết mà ^^

star.ngacoi thích bài này.
  3. đồng hồ tranh hb

đồng hồ tranh hb 090 2818 986

Bé nhà mình cũng trải qua 2 đám ma gần rồi.ông ngoại và chú mình.đến đấm ma cũng buồn lắm ko đùa nghịch đâu!nhưng sau đó thì con sợ đám ma lắm!mọi người toàn khóc thôi!

4. Amethyst_Lovely

Amethyst_Lovely Thành viên mới

Em có xem một bộ phim, có 1 bé chừng 2 tuổi, chứng kiến ba nó giết mẹ nó.
    Nó gần như không biết điều gì khi lớn lên, và sống với ba nói rất hạnh phúc.
    Nhưng ba nó là 1 người độc ác, đến khi nó bik những điều ông ta hiện tại thì nó đã sock và bị tâm thần.
    Khi ấy, cô đó được điều trị bằng thuật thôi miên, ngoài nói rõ lại những gì mình biết về ba nó hiện tại, nó còn thấy lại được cái cảnh mà nó đã thấy lúc 2 tuổi (cảnh ba nó giết mẹ nó)
    Như vậy gần như điều gì cũng được ghi vào não trẻ. Chỉ là mức độ nhân biết của trẻ còn thiếu...
    Các mẹ nên xây dựng 1 hình ảnh tốt cho trẻ. Sẽ là nên tảng tốt cho nó!

5. star.ngacoi

star.ngacoi Banned

Vâng e cũng cho rằng não trẻ như tờ giấy trắng, hy vọng là mình sẽ vun đắp vào cho con được những điều tốt đẹp nhất để con luôn sống giàu tình cảm và biết yêu thương người khác!