Cần giúp: bé đi mẫu giáo trường công

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi moon_ngheu, 29/8/2012.

1. moon_ngheu

moon_ngheu Thành viên tích cực

tình hình là bé nhà em đi học từ hồi 18 tháng tuổi. trước cháu học trương tư thục các cô ở đấy rất quan tâm và chăm sóc cháu , nên con lúc đầu đi học cũng chỉ khóc có vài ngày khoảng 2 3 ngày gì đó. nay cháu đã 3 tuổi, em chuyển cháu sang trường công lập . cụ thể là trường mầm non quan hoa. em muốn cháu học trường công vì ai cũng khuyên cho đi học trường công cho bé tự lập và được học theo chương trình của nhà nước nó sẽ đầy đủ hơn. phần cũng vì em sắp sinh bé thứ 2 còn nhiều khoản phải lo nên cho bé đi học trường công thì cũng đỡ kinh tế hơn. nhưng nay cháu đi học đã gần 1 tháng rồi mà sáng nào cũng khóc mẹ ơi con không đi học, ở nhà với mẹ cơ.... mà đến cổng trường cháu khóc nức nở luôn. lúc đầu em cũng chỉ nghĩ là do cháu lạ trường lạ cô nhưng mà lạ thì cũng chỉ 2 tuần là cùng chứ giờ đến 1 tháng rồi vẫn khóc. trước mới đi học ở trường cũ mà hồi đó nó còn bé hơn bây h , mà cũng chỉ khóc có 2 3 ngày. là vui vẻ thích đi học. còn bây h em thấy cháu biểu hiện rất sợ đi học. trước mà bé hư em bảo là mai mẹ mách cô giáo thì nó cũng chẳng sợ. nhưng từ khi sang trường mới này. em nói thế thì nó sợ lắm. em cũng có hỏi cháu là đi học cô có đánh con kô, có doạ con kô, có nhốt con vào nhà vệ sinh không. nhưng cháu bảo không. hỏi là cô có yêu con không, con có yêu cô giáo không thì cháu bảo không. em cũng có gọi điện cho cô giáo cũ của cháu và hỏi cô là nên làm thế nào. thì cô bảo cứ động viên cháu, để xem nửa tháng nữa mà vẫn như thế thì phải xem xét lại . trẻ con nó rất nhạy cảm . em lo quá mà không biết làm thế nào. ở trường công thì lớp không có camera , sáng nhìn con nức nở mà xót hết cả ruột..............

Xem thêm các chủ đề tạo bởi moon_ngheu
    Đang tải...

2. family_me

family_me Thành viên tập sự

Ðề: bé đi mẫu giáo trường công

bé nhà mình đang mắc chứng tâm lý, mình cũng có đứa cháu tầm tuổi bé nhà mẹ, học 2 tháng rồi mà vẫn cứ khóc, rồi sợ đi học, mình khuyên mẹ nó nên cho bé ở nhà một thời gian, rồi giỗ dành vỗ về tâm lý cho bé :)

3. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Mãi vẫn chưa dám cho con về trường công, vì con nhà mình 3 tuổi còn chưa biết tự xúc. Về trường công cô không có thời gian xúc cho thì khổ.

4. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

Chắc là cháu chưa quen hẳn với môi trường thôi mẹ cháu ạ, ở trường tư các cô quan tâm hơn chăng?
    hii, vì tớ mới cho con gần 2.5 tuổi đi học ở trường công luôn chứ chưa gửi trường tư nên không biết cách dạy dỗ và chăm sóc thế nào.

Trộm vía bé nhà tớ chỉ khóc 2 hôm đầu thôi, chiều ngày đầu tiên về đón cứ lo con khóc lóc ỉ ôi, nào ngờ con bé nói: " sáng mai mẹ lại cho con đi học nhé!"
    giờ sáng dậy đi học chỉ ưòn èo khi ngủ dậy thôi, chứ bảo đi học là hào hứng lắm, vì ở đó có nhiều đồ chơi mà.

Có lẽ cũng tuỳ từng cháu, nhưng mẹ nó tối đến thủ thỉ với con, làm con thấy đi học là điều vui, k pải sợ và cũng làm cho tâm lý con vững hơn.

Chúc cháu bé sẽ sớm hoà nhập môi trường mới nha. yêu con

meyeubekem thích bài này.
  5. Me cu pi

Me cu pi facebook.com/mhsmedela

ÚI, Pi nàh em đi học được 2 tuần thì biết xúc cơm này chị. Hôm kia đi học về đói hay sao ý, mẹ xới cơm và thức ăn cho, đang định đút cho cu cậu thì anh ý bảo "Đưa đây, đặt đây" rồi chỉ xuống dưới chân anh ý ngồi xuống và xúc, vèo cái hết bát, tất nhiên vẫn còn rơi vái, nhưng mà đúng là nhàn hẳn.

meyeubekem thích bài này.
  6. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Mình cũng đau đầu vụ cho con đi học cái mẹ ah. Nhìn con khóc mà xót hết cả ruột

7. Me cu pi

Me cu pi facebook.com/mhsmedela

Ui, em đúng là mẹ mìn, con khóc thì em ở lại chơi với con 1 lúc rồi trốn về, đi học về anh ý ương hơn bao nhiêu, tâm lý trẻ con mà. Hôm qua đưa đi học k chịu vào lướp, khóc, lúc mẹ đến đón thấy đang đùa với bạn toe toét --> Thấy mẹ : khóc. Bó tay.

8. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cũng giống nhà mẹ này, Mình cũng cho con học trường công ngay từ đầu nên ko biết các cô trường tư có chăm sóc tốt không. Được cái con mình cũng chỉ khóc một hai hôm đầu các hôm sau thì ko thấy khóc. Bé cũng thích đi học. Mình thấy ở trường cô giáo vẫn đút cơm cho bé ăn đó chứ, con nhà mình thuộc diện lười ăn, bé cũng ko tự xúc, có hôm ko xúc cô phạt đánh vào tay rùi cô lại xúc cho ăn, về nhà thấy bé có kể với mình như vậy và đến lớp cô cũng nói. Mình chỉ thấy có điểm là nhiều khi cô không để ý các cháu đánh nhau cô cũng không biết. Hôm trước con nhà mình bị bạn đánh vào mặt bị tím mình hỏi cô giáo, cô cũng không biết rùi cô xin lỗi mình cũng nhắc cô để ý hơn

9. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

Đúng rồi, tớ thấy về lúc xúc cơm cho con ăn tháy miệng há to lắm, hỏi con thì thấy bảo cô dạy há to miệng để cho cô dễ xúc cơm cho ăn.
    Ngày trước bé toàn tự xúc , từ hồi đi học về lười hẳn, mẹ toàn pải xúc thôi, k thì con toàn mải chơi ý,
    thế là mình cũng nhàn hơn các mẹ khác ở khoản dỗ con khóc rồi mẹ happykids252 nhỉ?

10. me cu Khoai

me cu Khoai Mẹ yêu Khoai nhất

Ở trường công thì cũng tùy lứa tuổi cháu mà các cô xúc hay ko xúc ăn cho. Thường các cô hỗ trợ xúc ăn các cháu nào ăn chậm hoặc xúc chưa thành thạo. Tất nhiên trường công đông cháu nên các cô không thể gần gũi quan tâm nhiều được như trường tư. Nên mẹ nó cũng chịu khó trò chuyện tạo tâm lí tốt cho con khi đi học để con hiểu thêm và bớt sợ khi đi học trường mới

Hanoi.vn thích bài này.
  11. thuytn1983

thuytn1983 Thành viên tích cực

Em thì thuê người trông trẻ từ tháng thứ 5. cả nhà hai ông bà trông nó mà tới tháng sáng nào sang nhà người ta là khóc ạ. Lúc người ta ốm không ai trông em quyết định cho đi nhà trẻ công. Khóc ghê lắm ạ. Nhưng cô giáo bảo chỉ khóc nhiều lúc trao tay thôi. sau là chơi ngoan lắm ạ. Có bé khó lắm thì khóc hết hàng tháng ý chứ. Nói chung tùy từng bé ạ. Nếu đã quyết định cho bé đi phải vững vàng. Thương con mấy cũng phải động viên thôi ạ. Nếu thương quá mà cho ở nhà một thời gian sau càng không cho đi được đâu ạ. chỉ là bố mẹ quan tâm tới cô giáo tí là được ạ. em nghĩ thế ạ.

12. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rùi đó mẹ Alecphuong ah. Nhiều lúc về nhà con mình còn làm theo các động tác các cô dạy ở lớp cơ, như điểm danh này, hay hát những bài hát trước khi các con đi ngủ.... Bé còn bảo bố mẹ đóng làm học sinh con làm cô giáo cơ. Tối qua bé còn điểm danh tên bố, tên mẹ, bố mẹ mới đầu ko trả lời thì còn bảo" bố đã dạ con chưa, mẹ đã dạ con chưa" vì ở lớp mỗi lần điểm danh là các con đều dạ khi cô gọi tên, vừa trả lời con vừa buồn cười lại vừa vui.

13. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà m còi nhất quả đất , lười ăn , hay nôn , học trường tư gần 1 năm rồi , tháng vừa rồi cũng gửi sang công , sÁng nào mờ mắt ra là " k đi học đâu , ở nhà với mẹ thôi ..." . M cũng đang nghe ngóng tình hình ...

14. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Bé nhà tớ vẫn chưa đi học, chỉ ghét cái tội hay ăn vạ vì không được chiều theo ý thích thôi, nói chung là ngoan. Tớ cũng đang tính cho đi học trường công gan nhà , mà chắc phải sang năm.

15. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Học trường tư sướng hơn nên chắc bé chưa quen rồi em ah. Em ở nhà mới thế nào, hai bé ngoan không?

16. Xử Nữ

Xử Nữ 1985

Con nhà mình cũng gần 3t cho đi học trường công gần nhà luôn, sáng nào cũng ỉ ôi "con không đi học đâu", đến giờ mẹ dắt xe, lấy ba lô vẫn đi học bình thường, nhưng em cảm giác sau hơn 1 tháng đi học con có vẻ ương bướng hơn. Thỉng thoảng buổi chiều về đòi ăn cơm ngon lành, không biết là do các con chạy nhảy nghịch nhiều nên đói hay do trưa ăn ít nhỉ?

17. mesocxinh

mesocxinh Bắt đầu tích cực

Ui, giống con nhà mình quá! Mình kể chuyện con mình:
    2 tuổi bắt đầu đi lớp, học trường tư, cũng chỉ khóc có 2-3 ngày rồi thôi.
    3 tuổi chuyển sang trường công, khóc dòng hơn 2 tháng trời, một mực "Con không đi trường mới đâu, con học trường cũ cơ".
    Chiến dịch của mẹ: cứ chiều đón con tỉ tê khen trường mới rộng, nhiều đồ chơi, nhiều bạn hơn,... tìm đủ các ưu thế của trường mới để khen, con cứ đồng ý hôm sau đi học trường mới không khóc nữa nhưng rồi hôm sau lại khóc dong từ nhà, bắt đầu đến cổng trường thì hét thật to. Được 2 ngày bớt khóc, lớp đông, nhà trường tách lớp, 1 cô giáo ở lớp con theo 1 số bạn sang lớp mới trong đó có con mình - lại khóc, cuộc chiến lại tiếp tục. Một thời gian bạn ý quen với lớp mới - không khóc được khoảng 5 ngày, cô giáo cũ đi theo trở về với lớp cũ - lại mang theo con nhà mình và thế là lại khóc. Trời, mà con khóc khiếp lắm, mẹ ủn con vào lớp rồi quay ra mắt mẹ cũng không thể ngăn được nước mắt vì thương con nhưng cũng đành phải vậy: một là do ở nhà không có ai trông giúp, hai là sợ cho bé ở nhà 1 thời gian rồi đi lớp lại sợ rằng bé còn khóc dữ hơn vì biết rằng nếu khóc sẽ được ở nhà mà, nên bấm bụng, rắn mặt đành vậy.
    (Mình xin nói luôn là cô giáo mà cứ cắp con theo đó, mình không quen biết trước và cũng không chăm sóc gì cả đâu, nhưng không hiểu sao mà cô cứ mang con mình theo cô - vì mình cũng thích tính cô là yêu trẻ nên khi trở về lớp cũ, nhiều người bảo sao không xin cho con ở lại lớp quen rồi, mình đã không xin xỏ gì cả).
    Thế nên mất tổng cộng hơn 2 tháng thì con mới hết khóc nhưng con gầy sọp đi, nhìn xanh sao, xót xa lắm các mẹ ạ.
    Sau đó chắc chắn phải là chương trình reset lại sức khỏe cho con rồi!
    Bé nhà mình cực kỳ lười ăn và không chịu tự xúc đâu. Lên lớp 4 tuổi - mẫu giáo nhỡ - cô vẫn phải xúc cho.
    5 tuổi - mẫu giáo lớn - mới bắt đầu biết tự xúc và rất thích đi học vì được chọn vào đội múa mà!

Từ kinh nghiệm của mình thì mình thấy là: Thông thường các bé đi học là khóc lóc, gầy ốm mất một t, mẹ chịu khó vất vả, chăm sóc bé cẩn thận hơn, sau đó bé sẽ quen dần và lấy lại nhịp độ cuộc sống. mẹ nào mà chẳng thương con nhưng phải cân nhắc để chọn lấy 1 giải pháp phù hợp nhất.
    Bạn cứ thử theo dõi và chuyện trò với con thêm ít bữa nữa xem con có quen dần với lớp mới không, tâm lý của con thay đổi theo chiều hướng nào. Chứ như bé nhà mình khóc nhiều như vậy nhưng mình vẫn cho đi học đều và sau t đó bé vẫn phát triển bt mà.

18. Song ngư

Song ngư Bắt đầu tích cực

Con nhà em thì đi học trường tư từ khi hơn 2 tuổi, nhưng khóc lắm ạ. Đi học đến tháng thứ 3 mà vẫn khóc. Giờ gần 4 tuổi rồi, em cho chuyển sang học trường công. Con đi học được gần 1 tháng rồi. Mỗi tội sáng nào cũng ca bài "con không đi học đâu", cứ đi đến gần trường là khóc. Sáng nào đến lớp cũng khóc. Thấy các cô bảo con chỉ khóc một tí rồi nín ngay. Về nhà con cũng vui vẻ lắm, kể chuyện tập thể dục ở lớp, rồi chuyện học múa, học hát. Chiều về vui là thế mà đến sáng hôm sau lại tiếp tục "con không đi học đâu". Mà cũng có vẻ bướng bỉnh hơn nữa.

19. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

ơ thế à, hii tớ hỏi con bé chả nói gì mấy, chỉ cười rồi chơi thôi. Hnay về thử hỏi xem ở lơớpcó điểm danh không đã nhé? Mà mẹ nó ở quận nào đấy?
    Tớ ở Đống Đa, gửi ở truờng Mầm non Phương Liên nè.

20. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

Mệt phết mẹ nó nhỉ, tớ thì pải hò hét, nịnh nọt cô nàng nhà tớ bữa sáng thôi, ôi có hôm còn chả thèm ăn gì cả, đến giờ bố đưa đi học xách cặp đi luôn , tưoi tỉnh khác hẳn với lúc bị nhồi ăn, hihi