Bé gần 3 tuổi mỗi bữa ăn mấy bát cơm

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi happykids252, 6/8/2012.

1. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi, cho em hỏi bé gần 3 tuổi thì mỗi bữa cần ăn mấy bát cơm. Con nhà em đây mỗi bữa chỉ dc 1 bát thui mà còn phải trật vật mới ăn hết. Hic, Bé gần 3 tuổi mà có 12,2kg

Xem thêm các chủ đề tạo bởi happykids252
    Đang tải...

2. TYTY2008

TYTY2008 Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé gần 3 tuổi mỗi bữa ăn mấy bát cơm

Thực ra bé 3 tuổi ăn hết một bát cơm là được đấy chứ. Nhưng bé nhà bạn có 12,2 kg thì hơi bé nhỏ thật. Chắc ăn nhưng không hấp thụ được. Bạn tìm hiểu xem nguyên nhân làm sao, có phải do đường ruột không?

3. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Bé nhà mình 5 tuổi cũng chỉ ăn mỗi bữa 1 bát. Mẹ nó ko cần cho ăn quá nhiều đâu, ăn theo nhu cầu con là đc. Ngoài ra uống sữa, ăn hoa quả, bổ sung thêm ngoài bữa chính.

4. bilisy

bilisy Thành viên tích cực

Ôi, nghe mẹ nó hỏi mấy bát mà hoảng quá. 3 tuổi thì ăn 1 bát/bữa là quá ổn rồi. Ví dụ sáng ăn cháo/phở/bún/miến, trưa chiều ăn cơm, ngày duy trì 5-600ml sữa, sữa chua ngày 1 hộp, váng sữa hoa quả nữa nhé. Vì mẹ nó ko nói rõ nên ko biết lượng ăn của cháu cả ngày thế nào.
    Với cân nặng 12.2kg thì hơi ít, với trẻ cần tăng cân thì bé cần có 90-150kcal/kg thể trọng/ngày. Mẹ nó tính thử xem bé có khoảng 1500kcal/ngày chưa (tạm tính 120kcal/kg nhé).
    Vd:
    - 1 bát cháo sáng 200kcal (khoảng 1,5 bát con đù thịt, rau, gạo, dầu ăn)
    - 2 bát cơm 600kcal
    - 600ml sữa 400kcal
    - Váng sữa 150kcal
    - Sữa chua 50-100kcal tuỳ loại
    - Hoa quả, bánh kẹo là vừa

Còn nếu bé ăn nhiều rồi thì có thể do hấp thu ko tốt. Hay mẹ nó cho uống thêm thuốc bổ hoặc đi khám xem sao.

anh.vipham thích bài này.
  5. happykids252

Bé nhà mình thì ngày mình hôm nào cố ép thì dc 3 bát ko thì chỉ 2-2,5 bát thui.
    Sữa thì khoảng 300ml -450ml thui.
    Hoa quả, váng sữa thì hôm nào ép lắm mới ăn bé ko thích ăn
    sữa chua cũng vậy có hôm ăn hôm không.
    Con mình trộm vía khỏe mạnh ít khi ốm đau chỉ tội bé hơn các bạn bằng tuổi

6. happykids252

Bé nhà mình thì ngày mình hôm nào cố ép thì dc 3 bát ko thì chỉ 2-2,5 bát thui.
    Sữa thì khoảng 300ml -450ml thui.
    Hoa quả, váng sữa thì hôm nào ép lắm mới ăn bé ko thích ăn
    sữa chua cũng vậy có hôm ăn hôm không.
    Con mình trộm vía khỏe mạnh ít khi ốm đau chỉ tội bé hơn các bạn bằng tuổi

7. meTinaQN

meTinaQN Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình mỗi lần ăn cơm 1 chén cơm trắng + 1 ít thức ăn mặn + 1 chén canh.
    Số lượng ăn thì em thấy không nhiều các mẹ nhỉ?
    Hic, vậy mà hiện tại 39 tháng - 20 cân rồi.
    3 tháng nay em đã cắt bớt 1 cử sữa nên mới duy trì 20 cân 3-4 tháng nay rồi ( trước đây ngày 3 cử sữa, giờ chỉ còn 2 thôi ) chứ không thì sẽ tăng cân nữa.

8. bilisy

Bé khoẻ mạnh là tốt rồi bạn nhỉ. Thế nhưng tính sơ sơ thì lượng kcal trong ngày ko đủ cho cháu tăng cân rồi, chỉ đủ để giữ ở cân nặng 12.2kg thôi. Bạn xem có thể bổ sung thêm sữa cho cháu ko, ngày 3 lần, mỗi lần 200-250ml. Sữa chua ngày 1 hộp, bé ko thích váng sữa thì thôi, bé thích lúc nào thì mới cho ăn.

9. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Ôi thế thì ăn hơn cả người lớn ạ. E nghĩ bé hay lớn có khi còn do gen nữa. Thực ra ăn nhiều quá cũng đâu có tốt. Giờ khá nhiều bệnh như tiểu đường, máu nhiễm mỡ, gút.. mà ko phải ng béo mới bị nhé, nhìn bên ngoài bé gầy mà máu nhiễm mỡ ý. Nên quan điểm của em là ăn vừa phải. Con nhà e 5 tuổi nhưng mỗi bữa cũng 1 bát ăn cơm của ng lớn thôi. Sữa thì bây h ko biết uống đc bao nhiêu nữa vì đi học, sáng sớm ở lớp 1 cốc nhỏ thì phải.
    Nếu t7,cn ở nhà thì ăn tùy thích. Ko ăn cũng cho nghỉ, hoặc nếu hỏi ko thích ăn là cho nghỉ luôn. Nó lớn nó sẽ ăn theo nhu cầu.

10. bilisy

Ðề: Re: Bé gần 3 tuổi mỗi bữa ăn mấy bát cơm

Bé nhà mẹ này trộm vía hấp thụ tốt thế. Cũng tuỳ thể trạng và giai đoạn của mỗi bé. Cháu mình trước giờ bình thường, vậy mà có 4 tháng gần đây cứ 1 tháng tăng 1 cân, ăn uống vẫn vậy, lúc đầu bố mẹ mừng, bây giờ thì lo sốt vó.
    Mà các bé cũng như người lớn ý, có người ăn nhiều vẫn gầy, có người thì ko dám ăn mà vẫn béo ú ra :rolleyes: Nhưng các bé thuộc diện còi thì bố mẹ đành phải cố gắng cho ăn uống đầy đủ và khoa học thôi.

11. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Nhìn lại mới biết nhà bác ấy là cả ngày. Nhưng trừ ăn sáng ra thì trưa và tối đc 2 bát cũng ok rồi. Chắc do hấp thụ từng bé. E thì nghĩ cứ tùy nhu cầu của con. Như mình cũng thế ăn ko ngon miệng có ép cũng ko béo lên đc.

12. meTinaQN

meTinaQN Bắt đầu tích cực

Re: Ðề: Re: Bé gần 3 tuổi mỗi bữa ăn mấy bát cơm

Hình như là vậy bạn à, bé nhà tớ từ nhỏ trộm vía ăn uống so với các bạn cùng tuổi ko nhiều đâu, nhưng hấp thụ tốt.
    Đợt tăng cân gần đây nhất là giai đoạn bé sắp đc 3 tuổi, mới lúc tết chỉ có 16kg thôi, nhưng qua tết 2-3 tháng là 20kg, tăng vèo luôn.
    Mà bé nhà tớ hay bệnh vặt lắm, đợt sau tết hầu như ngày nào cũng uống thuốc, cứ 1 tuần ít nhất đi bác sỹ 1 lần, nhưng vẫn cứ tăng cân đều đều.
    Trộm vía 3-4 tháng nay ( kể từ lúc bé tăng cân lên 20kg thì đỡ bệnh hơn. )

13. ngocnguyennguyen

ngocnguyennguyen Thành viên chính thức

bé gần 3 tuổi mà 12,2 kg thì hơi còi mẹ nó ah,
    em nghĩ thứ nhất là bé biếng ăn, hơn nữa hệ tiêu hóa bé chưa hoàn thiện nên khả năng hấp thụ còn kém, tại trước em cũng có nghe bác sĩ nói cái nay, tùy từng bé khác nhau.

trước tiên mình nên nấu các món ăn để kích thích bé ăn ngon miệng, thông thường các bé tuổi này thường thích ăn cố định 1 món, mẹ bé không nên cản bé mà cứ cho bé ăn... Ví dụ bé thích thịt gà, có thể chế biến thành nhiều món, và kết hợp đa dạng với một số loại thực phẩm phụ, rau củ, chú ý đến màu sắc, mùi vị, hình dáng của thực phẩm, để kích thích vị giác của bé…Chỉ cần bữa ăn vẫn đầy đủ các nhóm chất là được. Sau đó mới bổ sung thêm từ từ các món mới vào bữa ăn để trẻ làm quen dần, dễ chấp nhận hơn.

Để giúp hệ tiêu hóa của bé hoàn thiện hơn cần bổ sung những vi chất bị thiếu hụt thích hợp. Các vi chất như Kẽm, Vitamin nhóm B, Lysine… có khả năng kích thích sự thèm ăn ở trẻ, giúp bé ăn ngon miệng hơn. Ngoài ra nên cho bé uống các loại sữa có công thức dinh dưỡng đặc thù dành cho trẻ biếng ăn mà trên thị trường hiện nay em thấy có sữa Dielac Pedia, với các vi chất như Kẽm, vitamin nhóm B và Lysine kích thích sự thèm ăn ở trẻ.
    hjxx. em chỉ biết 1 chút vậy thôi, không thì mẹ nó hỏi ý kến bác sĩ xem nha, chứ 12 cân thì bé hơi còi mẹ nó ah

Chúc bé nhà mình hay ăn nha

14. boboxiu

boboxiu Thành viên kỳ cựu

Bé nhà các mẹ ăn tốt quá (trộm vía)
    Ku Bo nhà mình sắp 30 tháng rồi mà bữa tối chỉ ăn khoảng nửa bát cơm thôi - thức ăn (thịt, cá......) gần nửa bát - rau khoảng 1/3 bát với một bát nước canh ( mẹ thì thấy ăn thế cũng gần bằng mẹ, nên mẹ chẳng ép nưa ^^) Bo chỉ được cái ăn uống các đồ liên quan đến sữa là giỏi thôi ah (trộm vía không lại biếng). Bữa sáng, và chiều thì ăn ở lớp rồi, mỗi bữa được bát cháo thôi...........................

15. bilisy

Chắc bé nhà bạn luôn phát triển bình thường. Mình cũng ủng hộ là cho bé ăn theo nhu cầu. Nhưng những mẹ có con SDD, biếng ăn mới thấy là có bé hình như chả có nhu cầu ăn uống gì. Mà khi nhu cầu ít thì chậm phát triển và tăng trưởng, sau đó là suy giảm hệ miễn dịch rồi tiếp tục biếng ăn.
    Các bé quen ăn ít sẽ hình thành thói quen, dạ dày cũng chấp nhận lượng thức ăn ít nên nhu cầu càng giảm đi. Nên bé nào mà còi thì mẹ cần vực con dậy cả về lượng và chất, nhưng mà từ từ, tiến hành từng bước thôi. Mình đã áp dụng cho bé nhà mình. Thấy bé 2t uống 100ml/lần là quá ít, mình tập lên 120ml trong 1 tuần, 150ml tuần tiếp theo cứ thế giờ uống 250ml/lần mà vẫn duy trì ăn uống cơm cháo được như trước. Giờ mà cho uống 100ml thì bé sẽ tự thấy thiếu ngay.

16. MẹBảoBình

MẹBảoBình 0913900828

Các bé nhà mình thì ko đến mức suy dinh dưỡng. Nhưng bé thứ 2 nhà mình cũng ăn ít lắm. Ko ăn nhiều. Sữa có bữa mình chỉ dám cho uống 60ml mà còn đánh vật, nhiều nhất chỉ đc 120ml, bà trông thì cho đc 150ml thôi. Bé 13 tháng. Tất nhiên nếu bé uống ít, thì sẽ phải chia bữa đều ra để tổng lượng sữa 1 ngày ko quá ít. Nếu như các bé lớn hơn thì sữa chỉ là giải khát, còn ăn dặm mới là bữa chính.
    Ko biết các mẹ cho ăn như nào. Bé thứ 1 nhà mình áp dụng kiểu vn, tức là ko cho ăn riêng, nhưng độ thô thì vẫn tăng dần. Bé t2 nghiên cứu kiểu nhật. Thì thấy lượng ăn cũng đâu có nhiều.
    Bé gần 2 tuổi trong bảng dinh dưỡng của nhật có 80g cơm thôi. Cứ cho 3 tuổi. Ăn 1 bát cơm là ổn rồi.
    Bé 3 tuổi 12,2kg nếu như trong bảng chiều cao cân nặng thì ko thuộc diện suy dinh dưỡng nhưng vẫn hơi nhỏ.
    Bé nhà mình nếu vậy chỉ sấp xỉ bình thường thôi. (đó là bảng chiều cao cân nặng của vn nhé)
    Dạo trước có mẹ HB đưa ra bảng chiều cao cân nặng có mốc rõ ràng (Vd, 12,5 đến 14kg) kiểu như vậy. Nhưng trang đó hiện đang lỗi nên mình ko xem đc tài liệu.
    Bé nhà mình tuy nhỏ ng, và cũng ko nặng lắm, nhưng trộm vía con ng lẳn và ít ốm. Nên mình nghĩ cũng ko phải chạy theo cân nặng, chỉ cần con ăn đều (tất nhiên con lười ăn thì mẹ phải thay đổi khẩu vị các bữa cho con, cho con ăn ít và chia nhiều bữa, hoặc nghĩ ra các món ăn ngộ nghĩnh, bát khác nhau để kích thích con ăn)và ko ốm là ok.
    Chứ có những ông bố ng nhỏ con, thì bé cũng khó mà lớn hơn đc vì còn phụ thuộc gen di truyền

17. sieuthibazan

sieuthibazan sieuthibazan

bé nhà mình gần 3 tuổi mà cũng lười ăn lắm, mà chỉ ăn cơm nát thôi chứ cơm thường là ọe ngay, mỗi bữa ăn 1 bát đầy nhưng cố gắng cho ăn thêm nhiều bữa phụ như hoa quả, váng sữa,... nữa mẹ nó ạ

18. happykids252

Mình cũng cố gắng cho con ăn nhiều nhưng chỉ dc buổi tối thui. Buổi sáng thì ăn dc ít vì bé hay ngậm nên sáng ăn dc bao nhiêu thì ăn có hôm chỉ 1/3 bát cơm rùi cho uống sữa đi học vì mẹ muộn giờ làm ko ép dc nhiều. Chiều về thì cố ép hết 1 bát cơm rùi ăn thêm chút hoa qua. Đi học thì hôm ăn hết cơm, hôm không. Giờ cũng chả biết thế nào.
    Mà các mẹ ở HN cho em hỏi với các mẹ có biết bác sỹ nào khám nhi ở khu vực từ liêm hay cầy giấy không. Em định cho bé đi khám nhưng chưa biết khám ở đâu, định cho vào viện nhi khám tổng thể nhưng sợ thứ 7, chủ nhật viện không khám. Bé dạo này hay kêu đau bụng sợ bị giun em định đi khám xem thế nào

19. bilisy

Mình cũng có bảo bé bị SDD đâu, mình đang nói chung thôi. Nhưng ko biết bạn theo bảng chuẩn nào, bảng chuẩn của WHO (áp dụng cho cả trẻ VN nhé) thì cân nặng chuẩn của bé lúc 2 tuổi là 12.2kg rồi, 3 tuổi là 14.3kg, 3 tuổi 10kg mới coi là SDD cơ. Bạn xem ở đây nhé http://hoanglongpharma.com/images/stories/tham khao/8-can nang theo tuoi be Trai 0-5tuoi.pdf
    Mình thấy bạn lập topic thì nghĩ là bạn muốn tăng cân nặng cho con nên góp ý thôi. Còn nếu bạn bảo ko phải chạy theo cân nặng thì mình ko có ý kiến gì nữa. Còn mình cũng thấy là bé nhà bạn ăn như vậy là đủ rồi mà. Chỉ là hiểu nhầm ý bạn là bạn muốn con tăng cân chút thôi.

20. anh.vipham

anh.vipham Thành viên tập sự

Trước đây mình cũng như các mẹ, cứ nghĩ là con béo mập thì tốt, thực ra thì quan trọng nhất là các con đủ chất! điều này thực sự là điều khó. Thường thì chúng ta chỉ thấy con ăn nhiều sẽ thích và cho ăn thêm, không ăn được thì cố bắt ép cho con ăn thật nhiều. Mình có người bạn, con anh ấy bị "còi" do ăn kém lắm, khóc lóc hoài, và không chạy nhảy vui chơi như bao trẻ khác, nhưng giờ thì cháu nó đã khỏe hơn hẳn, ăn uống tốt và chạy nhảy vui chơi khỏe mạnh hẳn. Các bạn hỏi thử nhé, đ.thoại: 0913710864 Anh Tuấn.