Cần giúp: Bé hay bị nôn trớ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Nadal3105, 15/11/2009.

1. Nadal3105

Nadal3105 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi! bé nhà em được 5,5 tháng tuổi, bé hay bị nôn trớ, đi khám giáo sư bác sĩ Hoàng Trọng Kim thì bác sĩ nói bé bị trào ngược dạ dày thực quản. Có mẹ nào lâm vào tình trạng như em không? các mẹ có kinh nghiệm gì trong việc nuôi con như vậy chỉ em với. Em xin cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nadal3105
    Đang tải...

2. meyeubong08

meyeubong08 Thành viên đạt chuẩn

bé nhà em cũng hay bị như thế lắm, các b/sĩ cũng nói như trường hợp bé nhà chị.
    Tới giờ bé nhà em gần 1 tuổi rồi mà ăn vẵn cứ ộc ra ngoài thường xuyên, em đươc 1 chị chỉ cho các như sau: sắc 1 gừng đã phơi khô, vài lát cam thảo và 1 miếng quế ắc ra uống thay nước.Theo Đông Y thì nói là do bé lạnh bụng uống vào sẽ ấm bụng.Bé nhà em cho uống dc 1 tuần nay và ko thấy bị trớ nữa

3. MeTomRim

MeTomRim Thành viên mới

Bị trào ngược thực quản bạn đọc bài này nhé: Trào ngược thực quản ở trẻ
    Gặp tình trạng này, trẻ có thể bị suy dinh dưỡng, viêm đường hô hấp, dẫn đến ung thư thực quản.
    Nôn trớ ở trẻ là một triệu chứng bình thường. Thế nhưng, nếu nôn nhiều trong ngày, trẻ có thể bị trào ngược dạ dày – thực quản. Bác sĩ Trần Nguyên Khôi, chuyên khoa cấp 1 Nhi khoa, khoa Dịch vụ 3, bệnh viện Nhi đồng II, Thành phố Hồ Chí Minh sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về chứng bệnh này.
    Những triệu chứng của trào ngược là gì?

- Quấy khóc vô cớ, biếng ăn, có biểu hiện nôn hoặc ợ thường xuyên (hiếm xảy ra vào lúc ngủ, thường xảy ra trong vòng một giờ sau bữa ăn).

- Trẻ lớn sẽ có cảm giác rát bỏng sau xương ức, khó nuốt.

Nôn trớ bình thường khác với trào ngược dạ dày - thực quản như thế nào?

Trẻ nôn trớ thường liên quan đến bệnh lý đi kèm gồm viêm họng, rối loạn tiêu hoá… chứ không liên quan đến bữa ăn. Hiện tượng nôn trớ này xảy ra trong thời gian ngắn, nhất định, không có chu kỳ, không lặp lại nhiều lần và có thể xảy ra ở mọi lứa tuổi.

Còn trào ngược dạ dày – thực quản thường xảy ra ở trẻ nhũ nhi và trẻ nhỏ. Hiện tượng này luôn xảy ra sau bữa ăn khoảng một giờ và xảy ra ở trẻ khoẻ mạnh, không có yếu tố bẩm sinh khác.

Trẻ bị trào ngược dạ dày – thực quản thường khỏi hẳn ở tháng thứ 9 đến tháng thứ 18.

Trào ngược dạ dày – thực quản có nguy hiểm không?

Trào ngược dạ dày – thực quản sinh lý không gây ảnh hưởng đến sức khoẻ, sự phát triển thể chất và sinh hoạt thường ngày của bé. Tuy nhiên, trào ngược dạ dày – thực quản bệnh lý lại gây ra tình trạng suy dinh dưỡng, ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ và sự phát triển thể chất của bé. Ngoài ra, trẻ còn dễ bị viêm thực quản. Nếu viêm thực quản kéo dài, con bạn sẽ đứng trước nguy cơ bị ung thư thực quản. Bên cạnh đó, bé còn có thể gặp những biến chứng về hô hấp (viêm phổi, bệnh phổi mãn tính). Trào ngược dạ dày – thực quản còn có thể gây hội chứng chết đột ngột.

Chăm sóc trẻ bị trào ngược dạ dày – thực quản như thế nào?

Sau khi bú, bạn nên cho trẻ nằm sấp, kê đầu cao 30 độ so với thân người. Cho bé tựa lên vai mẹ và vỗ lưng để trẻ ợ hơi. Bạn cần tránh các yếu tố làm tăng áp lực trong ổ bụng như táo bón, mặc quần áo chật, những loại thuốc, thực phẩm làm dãn co thắt, khói thuốc lá, sôcôla…

Thức ăn của những trẻ này cần đặc hơn bình thường và nên chia nhỏ cữ ăn. Bạn hãy cho bé uống một ít nước ấm để làm sạch miệng, lưỡi sau khi nôn. Nếu nghi ngờ dị ứng protein sữa bò, hãy cho trẻ dùng sữa thủy phân protein trong hai tuần hoặc loại trừ protein sữa bò để khỏi chế độ ăn của mẹ nếu vẫn đang cho bé bú.

Ngoài ra, bạn có thể cho trẻ dùng các loại thuốc chống nôn Metoclopramide, thuốc Antacid: Phosphalugel, Ranitidin, Opmepraol trong tám tuần. Sau hai tháng, nếu không có kết quả và trẻ có triệu chứng hô hấp nặng, bạn cần cân nhắc cho trẻ phẫu thuật sớm để tránh khả năng bị ung thư thực quản.

Có thể dùng sữa chống nôn dành cho trẻ hay nôn trớ?

Bạn có thể cho trẻ dùng loại sữa này, nhất là với những trẻ nghi ngờ dị ứng protein sữa bò. Những loại sữa này có đầy đủ chất dinh dưỡng, năng lượng để trẻ phát triển bình thường nhưng cần kết hợp ăn dặm đúng và đủ chất cho trẻ theo từng giai đoạn phát triển.

4. milkshop

milkshop Đào tạo tiếng Anh theo yêu cầu

Physiolac chống nôn trớ đấy chị à!

Physiolac là sữa Pháp, tiêu chuẩn quốc tế, hạn sử dụng dập nổi đáy hộp nên không làm giả được vì thế các mẹ yên tâm về chuyện này. Tác dụng của Physiolac thì khỏi phải nói luôn, hiệu quả ngay từ hộp 400g đầu tiên. Các mẹ cho bé dùng thử loại này xem.

5. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

thế cái sữa physiolac mua chỗ nào hả các mẹ?sữa đó dùng có bị táo ko?con mình hay bị ho,nên ăn xong thỉnh thoảng cũng bị nôn,mình đang dùng sữa Nan nên cũng ko biết có nên đổi sữa cho con hay ko nữa???

6. Nadal3105

Cám ơn các chị! bé nhà em cũng đang dùng sữa Physiolac chống nôn trớ nhưng mấy ngày nay đặc biệt là buổi đêm rất hay bị trớ ra, đây là con đầu lòng nên nhiều lúc em không biết phải làm sao nữa. Bé nhà em cũng bị ra mồ hôi rất nhiều. Bé 5,5 tháng được 7,6kg và cao 68cm. Hôm trước bác sĩ ở trung tâm dinh dưỡng nói bé phát triển tốt, bé thiéu canxi nên hay ra mồ hôi và bị ói, em không biết thế nào nữa?

7. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi sao sữa Pháp mà thấy cả chữ Ả RẬP nhỉ, thấy k yên tâm mấy.

8. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Lanh chanh tí nhé, tớ thấy bên trang web của VNA Pharm trả lời thắc mắc này, lý do họ đưa ra là những lô sữa đầu chủ yếu xuất sang thị trường Ả Rập nên có cả chữ Ả Rập, còn những lô về sau thì chỉ in chữ Pháp vì sữa đã được dùng rộng rãi hơn. Nhưng tớ ko hiểu lô đầu và những lô sau là sao? chả lẽ sữa này lại mới lạ đến thế à? (vì mình ko phải là th viên nên cũng chẳng hỏi được họ).

9. Nadal3105

Ồ, em có quen một chị bạn thì chỉ nói sữa Physiolac dùng tốt. Bé nhà em dùng sữa chống nôn trớ đi ị rất tốt và đều đặn. Có mẹ nào dùng sữa Physiolac cho con lâu rồi không? cho em biết với.

10. linhchi_nano

linhchi_nano Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình hồi trước cũng hay bị vậy, nhưng mình thấy cứ cho bé ăn ít một, chia làm nhiều bữa. sau khi ăn không cho bé đùa giỡn, không cho bé nằm ngay sau khi ăn thì sẽ giảm đó mẹ cháu ạ.

11. Nadal3105

Dạ,cám ơn chị. Giờ em cứ phải chia nhỏ cử bú cho bé, vất vả nhưng bé có đỡ hơn nên em cũng mừng. Bé nhà chị bao lâu thì hết vậy chị? Bé bú nhiều bữa vậy vẫn lên cân bình thường hả chị?

12. Coc_cu

Coc_cu Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé hay bị nôn trớ

Các mẹ nghiên cứu sữa Physiolac của Pháp dòng chống nôn trớ nhé, đảm bảo hết nôn trớ ngay.

13. haiyen_nguyen

haiyen_nguyen Thành viên mới

mĩnh cũng có con bị trào ngược thực quản, nói thật là rất sợ, thời gian đầu gần như bị khủng hoảng khi con ăn hay bú xong mà vẫn có thể bị ói ra, sau đó mình cho con đi nhi đồng khám, bác sĩ cho uống motilium loại dành cho trẻ em (ngày uống 4 lần mỗi lần 2ml) + air - x(giọt) ngày uống 2 lần mỗi lần 0,6ml . con mình uống trong 1 tuần thế mà bé giảm hẳn và đến bây giờ hầu như ko bị nôn trớ gì cả
    CON MÌNH KHI ĐÓ 4 THÁNG ĐẾN BÂY GIỜ 16 THÁNG

14. huongphungnghi

huongphungnghi Thành viên tích cực

Các mẹ chú ý cho con ăn ít một thôi và cần phải chắc chắn là họng bé không bị viêm, nếu bị viêm cần chữa dứt điểm thì các bé mới đỡ nôn trớ. Con mình là thuộc thể loại siêu :trớ, stress kinh khủng

15. Lien tam

Lien tam Banned

các mẹ ơi, con gái e được 23 tháng, mấy nay ăn hay uống sữa vào lại cứ nôn ra, 4 ngày mà trông cháu gầy hẳn, hok bít có sao ko? có mẹ nào bít ko? chỉ e với ạ

16. CONG VANG VIET NAM

CONG VANG VIET NAM Thành viên đạt chuẩn

bé nôn có thể do bị viêm họng, bạn thử cho bé đi khám xem.