Bé hay đánh người

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi anhtuangiang, 1/10/2009.

1. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Con nhà mình cũng vậy, khi đi nhà trẻ, các cháu học nhau: những câu nói ngô nghê, nhất là hay đánh nhau, đẩy nhau để tranh giành đồ chơi. Theo mình việc các trẻ đánh nhau, về nhà đánh bố mẹ, ông bà là những phản xạ tự nhiên của con người mà trẻ nào cũng có, ngoài ra kết hợp với việc học nhau, thậm chí học cả trong cách dậy của gia đình nên cháu có những biểu hiện khi không đạt được mục đích của mình thì dơ tay đánh hoặc dọa đánh. Khi cháu nhà mình như vậy, mình luôn giải thích cho cháu hiểu không được đánh nhau, đánh nhau là xấu đấy và hướng cháu đến những sự chú ý khác làm giảm bớt hoặc quên đi sự bực tức hoặc những hành động đánh người. Khi cháu có những hành động hư như nhè cơm, đổ nước ra nhà thì mình luôn thể hiện thái độ tức giận và thỉnh thoảng đánh vào tay để cháu biết không nên có những hàng động như vậy. Những lúc chơi vui vẻ, mình luôn nói với cháu không được đánh bạn nhé, bạn đánh con thì con mách cô không được đánh nhau . Đừng nên nói với cháu nếu bạn đánh con thì con phải đánh lại - như thế bạn đang khuyến khích con bạn đánh nhau đấy kể cả trong trường hợp tranh nhau đồ chời hoặc trêu chọc bạn cũng sử dụng biện pháp đánh nhau. Mình thấy cháu nào hay bị cô giáo nêu là hay đánh bạn đều có thái độ bướng hoặc hung hăng hơn các bạn khác. Quan điểm của mình là các bố mẹ cố gắng dậy dỗ con cái trở thành bác sĩ, kỹ sư, nhà giáo nhiều hơn là trở thành các chú bộ đội.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhtuangiang
    Đang tải...

2. baby_o91

baby_o91 Thành viên mới

Ðề: Bé hay đánh người

bạn nên dạy lại trẻ bạn ạ không để trẻ bạo lự như thế bạn ạ bạn nên chỉ cho con biết tác hại của đánh nhau