Cần giúp: Bé hay lên gân là tại sao???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi chipchip1811, 11/11/2009.

1. chipchip1811

chipchip1811 Thành viên tập sự

Con gái tôi từ lúc 9 tháng tuổi đã có biểu hiện tức hoặc đòi cái gì là lên gân(chân tay gồng lên,mắt đỏ người run lên bần bật,đầu lắc lắc).Tôi rất lo lắng cho bé đi khám bác sĩ .Bác sĩ nói:" do cháu thiếu chất nên bị như thế(bệnh này gọi chung là rối loạn thần kinh thực vật)" và cho bé uống thêm canxi + nhiều loại thuốc bổ nữa.1 thời gian bé đã đỡ nhưng bây giờ được 15th tuổi, vài ngày gần đây bé lại có biểu hiện như trước và còn làm nhiều lần hơn trước cơ(mặc dù tôi đã cho uống thuốc đầy đủ).Tôi lo lắm,mẹ nào biết về bệnh này giúp tôi với.Tôi xin cám ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chipchip1811
    Đang tải...

2. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Vậy sao ? Chết con mình cũng vậy đấy, nó gồng mình mặt đỏ tía tai, y như bạn tả vậy? Thế BS kê cho con bạn thuốc gì vậy? Vì bé nhà mình vẫn bổ sung canxi thường xuyên mà. Vậy là mình phải đi khám cho bé thôi,

3. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

Trời, nói vậy con mình cũng vậy sao, nhưng mình đi khám dd ko hỏi bs về vd gồng vì mình nghĩ trẻ con nó tức đứa nào chẳng thế,
    bs khám dd tổng thể rồi bảo ko thiếu canxi, dd vẫn bt, thế thì mình pải đi khám lại hỏi tại sao con mình gồng lên khi tức ko nhỉ??? phân vân ghê

4. me_cu_bong

me_cu_bong Thành viên chính thức

Ðề: Bé hay lên gân là tại sao???

trui. lần đầu em nghe thấy bệnh này đấy!!!!!!!!!!!!

5. Tom's family

Tom's family Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi?
    Update tình hình hiện tại của con đi. Bé nhà mình 10 tháng, khoảng 2 tuần trở lại đây tự nhiên cũng thấy con lên gân, ngày phải đến 4, 5 lần. Hix, các mẹ ở bên ********* bảo cái này phải đưa đến khoa thần kinh của bv Nhi TW khám, vì có khả năng là bé động kinh dạng nhẹ.
    Lo quá!

6. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Mình ko biết về bệnh này nên mới chỉ tìm được ít thông tin về rối loạn thần kinh thực vật, còn trường hợp bé lên gân thì mình chịu:

Rối loạn thần kinh thực vật là sự mất cân bằng của 2 hệ thống thần kinh giao cảm và phó giao cảm của cơ thể. Cường chức năng giao cảm sẽ gây hồi hộp, trống ngực mạnh, tăng huyết áp, vã mồ hôi, giảm co bóp và tiết dịch đối với một số cơ quan tiêu hóa như dạ dày, túi mật, ruột, dịch vị dạ dày...; co thắt cơ trơn phế quản... Ngược lại, cường chức năng phó giao cảm sẽ làm chậm nhịp tim, tăng co thắt và tăng tiết dịch vị...

Bệnh nhân thường có những cơn tim đập nhanh, bốc nóng ở mặt, vã mồ hôi ở lòng bàn chân, bàn tay; nặng hơn có thể tức ngực, khó thở...

Rối loạn thần kinh thực vật gây ra hội chứng Raynaud, các chứng ở đầu chi, bệnh cứng bì, phù nề thần kinh mạch…

Điều trị dùng các thuốc canxi, vitamin nhóm B (đặc biệt vitamin B6), acid glutamic, an thần… Có thể làm giảm sự hồi hộp, giọng nói hoặc tay ít bị run bằng thuốc Propranolol có tác dụng điều hòa hệ thống thần kinh giao cảm. Thuốc chống trầm cảm như Apo amtriptyline có tác dụng chống co thắt làm giảm các cơn đau bụng, giảm các triệu chứng buồn nôn.

7. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

oi bệnh này nghe lạ ah nha, người lớn bực tức cũng gân lên mà, trẻ con mà như vậy thì lo thật đó

8. KhacDuy

KhacDuy Thành viên chính thức

đợt trước bé nhà m ình cũng thường lên gân. Mỗi lần lên gân mình đều mắng bé.Bây giờ lâu rồi cũng không thấy bé lên gân nữa. Đây không biết co phải bệnh không. mình cũng không rõ nữa

9. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

lạ nhỉ mình cũng chưa nghe thấy bao giờ........

10. mecuncun16

mecuncun16 Thành viên tích cực

Con nhà mình được 11,5 tháng. Gần đây mình cũng thấy bé có biểu hiện hay lên gân trước khi ngủ. Mới tìm hiểu qua thấy có người nói bình thường, có người nói ko bình thường, có thể có biểu hiện của động kinh nhẹ. Mình lo quá đi, mai phải cho con đi khám luôn mới được. Có mẹ nào có kinh nghiệm share cho mình với.

11. trang_lazy

trang_lazy Bắt đầu tích cực

hix,bé nhà mình cũng thế,bé đc 15 tháng thỉnh thoảng hay rùng mình lên gân,mình cũng search trên mạng ra bẹnh động kinh,rồi thần kinh thực vật,...đòi cho con đi khám,thì bà ngoại quát động tý là khám,để xem thế nào đã,rồi mình để ý mỗi lần nói chuyện nhắc đến chữ rùng mình là cô nàng lại rùng mình liên tục.mình thử đợi con mải chơi quên đi đã rồi bất chợt hỏi "con rùng mình xem nào",thế là nó quay sang rùng mình nghiến răng,ôi zời ơi,chẳng hiểu nó thích thế hay là sao nữa

12. mecuncun16

mecuncun16 Thành viên tích cực

Thế rồi mẹ nó cho con đi khám chưa? Tớ đọc thông tin nếu bị động kinh thì phải co giật cơ, mà bé chỉ lên gân ko thôi chắc ko bị. Thời buổi này có nhiều bệnh nên lo cho các con quá.

13. Nấm's Mum

Nấm's Mum Thành viên tích cực

ôi con em cũng đang có hiện tượng đó đây ah, em lo lắng quá, ko biết con có sao ko ah. có mẹ nào có địa chỉ nào khám uy tin giới thiệu cho em với ah

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình 8th, mấy ngày gần đây khi ăn bé cũng hay rùng mình, nhưng mình cho khám bs bảo không sao, có thể do bé chưa quen với thức ăn mới :rolleyes:

15. billkhoi66

billkhoi66 Thành viên sắp chính thức

lạ thật đấy . h mới nghe tới. chắc tùy từng bé

16. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hic e thấy bé nhà e cũng thỉnh thoảng lên gân, nghe các mẹ nói làm e thấy sợ

17. nana123hy

nana123hy Thành viên kỳ cựu

bác sĩ khuyên mẹ nó làm thế thì mẹ nó cứ làm thui, đừng lo nhìu quá

18. yeucon_nhattrendoi

yeucon_nhattrendoi MẸ YÊU BÔNG NHẤT TRÊN ĐỜI

Bé nhà Em cũng lên gân như vậy.Nằm cứ lên gân thẳng đờ người ra ý. Hoặc khi nắn tay,nắn chân cho bé cũng hay làm vậy. Em đoán là do mỏi thôi ạ. vì nếu là bệnh sẽ kèm theo các biểu hiện co giật khác. Nói chung vẫn nghe ngóng xem sao.......