Bé không chịu lớn.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi giadinhnhim, 20/3/2006.

1. giadinhnhim

giadinhnhim Thành viên mới

Cac ba me oi, be cua minh duoc 19 thang tuoi, vay ma ngot nghet co hon 10kg. be uong mot ngay tu 800ml - 1000ml sua Pediasure va an hai chen chao , vay ma chang thay len ky ty nao , minh thay cang ngay cang gay di, di kham BS thi bao ko van de gi, cho be uong du thu thuoc bo va du loai men tieu hoa, vay ma chang thay tinh hinh duoc cai thien ty nao. Minh cam thay lo va buon kinh khung, cu so be dang buoc den nguong cua suy dinh duong, chi co moi mot an ui la be khoe manh va quay kinh khung. Cac ba me giup minh voi, co chieu nao moi khong!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giadinhnhim
    Đang tải...

2. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

19 tháng mà 10kg thì bé thât. sao bạn không đổi sữa cho bé, mình đọc thì thấy Pediasure chỉ là 1 dạng bột cho trẻ suy dinh dưỡng và người già,bênh. Khi nào con không ăn gì mới bổ sung Pediasure, loại này ngọt kinh khủng,nếu bé nhà bạn uống vào thì sẽ chẳng them ăn cái khác. 19 tháng thì uống sữa tươi được rồi và bổ sung sữa công thức, ăn cháo, hoa quả (xắt nhỏ cho ăn, đừng xay nhuyễn nhé).

3. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Trừi ơi, con bạn em hơn 20 tháng rùi mà có 9,3 Kg (vừa đi khám sức khỏe định kỳ chiều qua cùng với Phỗng nhà em), bé ăn uống cũng được mà sao chẳng thấy lên cân gì cả, bây giờ bé đang ăn cơm nát rùi, các bác có cách nào giúp bạn em với. (Cả nhà chồng bạn em suốt ngày mắng là không biết chăm con nên mới để suy dinh dưỡng đấy ạ)

4. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

Nếu thấy bé không lên cân đều đặn (tuy ít cũng được) thì trước hết phải xem lại khẩu phần ăn của bé chứ giadinhnhim. bạn thử thay đổi sữa xem, đừng cho bé uống quá nhiều thuốc lại phản tác dụng vì bé đâu có bệnh gì. bé uống được sữa đấy chứ, có lẽ bé chưa hấp thụ hết các chất dinh dưỡng có trong sữa và thức ăn đấy thôi. bạn tăng cường thêm cho bé ăn phomai, sữa chua, hoa quả như mẹ tutu nói. bạn đã đưa bé đi khám dinh dưỡng chưa? BS sẽ tư vấn cho bạn nhiều về vấn đề dinh dưỡng tốt nhất và phù hợp cho bé.

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Bạn thử vào topic trên cùng "các câu trả lời của mẹ Luti", trang số mấy quên mất rùi (hình như gần trang 40 thì phải). Mẹ Luti có tư vấn về dinh duỡng cho bé đó.

6. janine

janine Thành viên rất tích cực

Đúng là 19 tháng mà hơn 10kg là hơi nhỏ. Như mẹ tutu nói đấy Pediasure không phải là sữa, nó chỉ là bột dinh dưỡng thôi, rất dễ ăn nhưng mà ít canxi và muối khoáng. Mẹ cho bé uống xen kẽ với sữa công thức cho bé từ 1-3 tuổi xem sao. Với lại mẹ có thể cho con thêm một bữa cháo thay vào bữa sữa xem có khả quan hơn không.

7. me John

me John Thành viên chính thức

@ nguyentranlananh ơi! Chị nói với bạn của Chị làm theo cách của em xem có khả quan không nha (em cũng học của mẹ Luti). Cháu ăn uống bình thường mà không lên cân, theo đông y có lẽ là cháu bị nóng người nên không hấp thu hết lượng thức ăn (cũng là lời của mẹ Luti), thử cho cháu uống thêm nước đậu đen hoặc nước hạt sen nấu với mía tím, mình hay nấu lấy nước pha với sữa cho John uống, uống thời gian thấy ngủ tốt ăn tốt thế là tăng cân :lol: Mẹ John bây giờ hết xì tréc về vụ con không chịu lớn rùi

8. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

@ Mẹ John: Em sẽ bảo bạn em làm theo cách của chị, thanks chị nhiều .
    À chị ơi cho em hỏi một chút là khi nấu hạt sen với mía tím thì nấu theo tỷ lệ như thế nào, hôm trước em cũng làm cho Phỗng, nhưng hình như không ngọt nó cứ lợ lợ ấy thành ra cu cậu không thích.

9. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Theo em thì nhiều khi cho con ăn nhiều quá làm chậm quá trình tiêu hóa lại. Em thấy 19 tháng mà uống từng đấy sữa là quá nhiều mẹ Nhím ạ. Mà Peidasure lại là sữa dạng bột nhiều chất. Trên một tuổi cháu chỉ cần 400-500ml sữa bao gồm trong cả phomat và sữa chua...Em nghĩ chị thử điều chỉnh chế độ ăn của cháu xem sao :) Chị thử cho cháu uống sữa tươi đi. Nếu chị muốn cả sữa tươi lẫn sữa bột thì chị cho ít thìa sữa bột vào sữa tươi ý

10. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Hin nhà mình tháng này cũng lên cân chậm quá. Lên có 3 lạng. 4 tháng nặng có 6,3kg thôi. Hình như Hin cũng bị nóng trong hay sao ý, người lúc nào cũng nóng nhất là gáy, đi ngoài phân có bọt. 4 tháng uống được những thứ nước như mẹ John nói chưa? Mình đang cho ăn khoai tay, khoai lang, cà rốt, su su, củ cải đỏ nghiền nhuyễn, ăn những thứ đấy có được không hả các mẹ?

11. me John

@Mình chỉ làm theo hường d6ãn của mẹ Luti thôi. Nếu mẹ nguyentranlananh nấu thấy nước lơ lợ khó uống thì lần sau thêm nhiều mía hơn, chứ mình cũng không có công thức rõ ràng.
    @ Hin hin ơi! mình nghĩ thức ăn gì mình thấy mát thì cho cháu ăn được thôi

12. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

[quote="me John"
    @ Hin hin ơi! mình nghĩ thức ăn gì mình thấy mát thì cho cháu ăn được thôi[/quote]
    Nước đỗ đen và nước hạt sen nấu mía Hin ăn được chưa hả mẹ John? Đỗ đen có cần rang lên rồi nấu không hay chỉ nấu giống nấu chè thôi

13. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

mẹ John ơi, đậu đen có rang lên rồi mới nấu không hay đem về rửa sạch rồi nấu luôn? mình có cho thêm đường vào nước nấu đậu không (như nấu chè ấy? "xèm" quá :D )
    mía tím là mía gì vậy mẹ John? mía lau hả?hạt sen tươi hay hạt sen khô?

14. me John

Hột sen thì tươi hay khô gì cũng được, mình nghĩ có tươi thì tốt hơn, nhưng hình như bữa nay đâu có mùa hạt sen, còn khô thì ngâm khoảng 2 tiếng trước khi nấu.
    Đậu đen cũng vậy, rửa sạch ngậm khỏang 1-2 tiếng thì nấu. Mình không bao giờ cho đường vào hết vì trẻ con ăn đường nhiều không tốt đâu.
    Mía tím là mía có cài vỏ màu tím tím đó, nhưng mà nếu không có thì nấu bằng mía bình thường cũng OK.
    @Mẹ Hinhin ơi! cháu nhà bạn đã ăn dặm rồi phải không? mình nghĩ thì uống nước đậu đen hoặc hạt sen cũng được rồi.
    Chúc các cháu mau mau lớn để các mẹ khỏi sì tréc :D

15. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Me John oi, cho minh hoi, co can cho be uong nhieu k (nuoc dau den hoac hat sen ninh mia tim ay), 1 ngay uong khoang bao nhieu

Be nha minh cung cham tang can qua ma lai ngu kem nua, minh nghi co the be cung bi nong trong

16. me John

Thực sự mình cũng không biết nhiều lắm. Hai ngày mình cho cháu uống 1 lần. Nấu đậu đen thì khoảng gần 1/2 lon. còn nấu nước hạt sen thì 1 dây(khoàng 150 hạt), sau khi nấu lấy khoảng hơn 100ml nước. Tất cả mình học ở mẹ Luti, nếu các mẹ có théc méc gì hơn thì hỏi me Luti cho rõ ràng

17. Bong Uyên

Bong Uyên Bắt đầu tích cực

Dù sao cũng cảm ơn mẹ John nhé, mình đã cho 2 cái thứ nước đó vào thực đơn của Bống Uyên rồi, hy vọng là có kết quả tốt.

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cũng không nên quá lo lắng nếu bé nhà bạn vẫn khỏe mạnh và vui vẻ hơn nữa bạn nên bổ sung các thực phẩm giàu chất dinh dưỡng cho bé như :rau chùm ngấy,thịt bò,cá hồi để bé khỏe mạnh và phát triển.

19. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

đúng đấy ạ:) jhi, nhìu con còn do gen nữa mà:)