Bé không chịu ngồi bô!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mebeMoc, 20/3/2006.

1. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Be nha minh gan 18 thang roi ma khong chiu ngoi bo^, moi lan di ve sinh toan phai be^' va` xiiiiiiiiiii :wink: :lol: :lol: . Cac me tho^ng thai' co kinh nghiem gi giai quyet duoc van de nay giup minh voi nhe! cam on cac me :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebeMoc
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Ui, vấn đề này em nghĩ không chỉ riêng mẹ Mốc gặp phải đâu :D

Mẹ MỐc thử làm thế này xem sao nhé:

Cho hắn làm quen với cái bô: để nguyên quần áo ngồi lên bô. Sau khi quen bô rồi thì bỏ quần của hắn rồi cho ngồi. Nhưng khi nào hắn không thích thì cho hắn xuống, đừng ép. Rồi tiếp đến: khi nào hắn buồn ị, cho hắn ngồi, vừa ngồi vừa đọc truyện, nếu hắn chán thì cho xuống ngay và tiếp tục xi như bình thường. Dần dần hắn với quen được. Nhưng cho chị biết trước là nếu bé tập ngồi nhanh thì mất vài tháng, còn chậm thì mất từ 6 tháng trở lên. Lần đầu tiên con ngồi bô và ị được là mẹ mừng gọi điện tùm lum để khoe mọi người đấy :lol:

Cu HỘt nhà em, cách đây mấy tháng mới bỏ được tật: con ngồi ị, mẹ thì kè kè đọc truyện bên cạnh đấy. Bây giờ thì thoải mái rồi :D

3. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Cam on Hien, chi se ve thu cach day xem sao, khi nao co ket qua se thong bao :lol: :lol: . A` ma` con ban khoan 1 van de la nen mua loai bo nao, vi cai bo hien gio cua Moc, hom truoc chi cho ngoi thu thi thay vuong vuong o cai chim :oops: :twisted: ko biet no phai o trong hay o ngoai nua, neu o ngoai e rang be se te` ra ngoai` mat, ma o trong thi hoi chat :oops: . Khong biet nen mua loai nao :?:

4. thuhien

Hình như mấy bác sản xuất bô toàn có con gái hay sao í :twisted:

Theo em biết, hình như có loại bô dành riêng cho con trai, nhưng em không biết bán ở đâu. Em vẫn chỉ dùng loại bô dành cho con gái thôi.

5. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Ôi em chả nghĩ ngồi bô khó đến thế. Vì Vy nhà em ngồi bô để tè và ị từ lúc 8 tháng. Sắm cho cái bô đệp là cô nàng thích ý mà.

Hay tại bô mẹ Mốc không màu mè, đơn giản chỉ với đúng mục đích của nó :lol: :lol: :lol:

6. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Bo cua Moc cuc ky don gian, ko phai loai nhac nheo, mau me gi dau :D

7. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

ơ tớ cứ tưởng bé Mốc đang ngồi bô (ở trong ảnh). Siêu thị có bán các loại bô cho bé trai đấy. Loại bô mà phía trước có gờ hơi cao lên 1 tí í.

8. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Có một lần em đọc bài của mẹ Hột (Thu Hiền) nói về kinh nghiệm cho bé ngồi bô, lúc đó em cũng nghĩ chắc cho bé ngồi bô khó lắm nhưng ngược lại rất dễ chị ạ. Em cho bé sang nhà bạn chơi, thấy con nhà bạn ngồi bô thế là về nhà cứ đòi ngồi bô thôi, đến bây giờ nhiều lúc bảo để mẹ xi cu cậu toàn bảo con ngồi bô cơ, xong sau đó cu cậu cũng không cho mẹ ngồi cạnh đâu toàn bảo "thúi lắm, mẹ đứng lên đi".
    Em chẳng mua được bô cho con trai nên cứ để bé ngồi bô cho con gái thui, xong lúc nào cũng phải dặn con là cho chim xuống không có tè ra quần, bây giờ có hỏi chim đã xuống chưa bé bảo xuống rồi mẹ ạ.

9. me John

me John Thành viên chính thức

vì John là con đầu lòng (nhà lại không có người lớn) nên Mẹ John không biết cho John ngồi bô từ lúc nhỏ (mấy đứa bạn em cho con ngồi từ nhỏ thành ra quen), cho tới 15 tháng mới cho ngồi bô. Đây là kinh nghiệm của em: đặt bô ở gần toilet của người lớn, rồi mẹ ngồi lên đó giả vờ đi ị, rồi bảo con có muốn đi không? và đặt con lên bô của con và xiiiiiiiii. Không biết em may mắn hay sao chỉ 1 lần là cu cậu hiểu, vậy là OK, mỗi sáng em cho ngồi bô và tự động ị

10. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Cho em tham gia vụ này với, con nhà em mới 8 tháng nhưng khi ị toàn nằm thôi, tè cũng vậy. lúc bé thì bố nó cứ nói em là bé quá ngồi xi dạng chân con ra trông tội thế là toàn lấy cốc hứng xi tè, xi là hắn tè bố mẹ thì hứng :D OK, giờ lớn rùi xi không chịu hiếm khi xi mà hắn tè cả,đặt xuống cái thì alê tè ngay mới điên chứ.
    Tiếp vụ ị, đang ngồi ăn thấy mặt đỏ tía tai, sau đó cho ngồi bô, hoặc bế xi thì tịt luôn không ị nữa, nó Táo lắm cơ, có lần em phải kích ị đấy, cho nằm trên guờng, dạng 2 chân ra lót giấy tissue vài cái chồng lên nhau cho nó ị vào, đuợc bao nhiêu lại gói lại lót tiếp lỡp khác cho ị tiếp, không thì không chịu ị, có hôm 3-4 lần ị đùn 1 tí tẹo cho ngồi bô cả ngày hôm đó không ị, hôm sau lại thế, cho ngồi bô hoặc xi, cả ngày không ị tiếp, đến ngày thứ 3 vẫn vậy, ngày thứ 4 thì em chào thua, phải cho lên guờng ị cách cũ, không biết là làm thế nào nữa, chẳng nhẽ gần tuổi vẫn cứ ị trên guờng lót giấy. Cái vụ này em không kiên nhẫn đuợc, mà em thấy trẻ con có nhà 7 tháng đã học cho ngồi toa lét rùi cơ .????

11. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nhà tớ thì từ lúc nó nhỏ xíu đã cho quen với cái bô rồi!Khoảng 4 tháng mỗi lần cho đi ị hay tè là mình kê bô mặc dù chúng nó lúc đó chưa ngồi đc thì mình bế nó xi, Sau đó đến khoảng 6 tháng bắt đầu ngồi kiểu ếch đc thì mình cho hắn ngồi bô và mình ngồi ôm cả bô cả con :lol: Rồi dần thì quen, giờ mắc ị hay tè đều gọi tè tè mẹ kêu ra lấy bô là chạy ra lấy rồi đưa mẹ! Dạo này còn có màn cầm bô vào cho mẹ nhờ mẹ tụt quần rồi hai tay tự cầm bô kê chim vào ... đái:eek::Nhiều hôm mặc đồ rộng rãi thì tự cởi đc rồi tự xử! Mắc cười nhất là có hôm mình xuống bếp ăn cơm chúng nó ở trên kêu tè mình k nghe, chúng nó tự xử, rồi gọi mẹ lúc đo mới chạy lên thấy cảnh 2 ông con cầm 2 cái bô cởi chuồng đứng đái mà chịu k nổi :lol:

12. thuhien

Đọc chuyện mẹ con nhà Táo dở khóc dở cười. Hay là những bé có hiện tượng táo đều khó ngồi bô mẹ táo nhỉ? Chắc là phải kiên nhẫn thôi mẹ táo ạ, bởi vì nếu mình "gây chiến" với con, mình sẽ là người thua cuộc, con stress quá rồi "nhịn" luôn.

13. mẹ T&T

mẹ T&T Thành viên tập sự

Theo kinh nghiệm của em, những bé được đóng bỉm nhiều thì thường thích vừa nằm vừa ị vào bỉm hoặc giấy lót trên giường. Em có đưa cháu sống ở Hàn quốc, mẹ nó không kiên trì xi con nên 2 tuổi rưỡi vẫn vô tư đứng ị ra bỉm, thỉnh thoảng đến giờ G mẹ lại phải kiểm tra xem trong bỉm có gì không. Mẹ Táo cố gắng kiên trì tập cho con ngồi bô. Chị cứ thử để cho cháu ị một ít vào giấy vs trên giường rồi đặt luôn vào bô xem sao, nếu phân tốt, mềm chắc chắn bé sẽ ị tiếp vào bô vì một khi đã ra một phần rồi thì kiểu gì cũng sẽ ra nốt thôi. :lol: Dần dà sẽ tạo thành phản xạ.

Tôm nhà em thì từ khi biết ngồi lúc 7 tháng thì không chịu tè cốc nữa phải ngồi bô cả tè lẫn ị đấy, toàn bị mẹ trêu là hoàng tử đái ngồi. Nhưng cũng chỉ ngồi bô ngoan được 1-2 tháng thôi, sau cứ ưỡn lên, rồi vung vẩy cái chân làm cái bô kêu oạp oạp. Sau đó thì từ 9 tháng đến 18 tháng là một quãng thời gian rất gian nan mỗi lần xi con đái ị. Nó cứ ưỡn người lên, rồi thì gồng cứng người lên không chịu ngồi bô. Em toàn phải ngồi cạnh dỗ nó chơi cái gì đó: bất cứ cái gì làm nó quên đi việc ngồi bô như hát, kể chuyện, chỉ chỏ lung tung, đóng mở nắp hộp, đếm các viên thuốc, lấy kem ra bôi lên tay lên mặt, cho cái bút vào chai nước khoáng rồi lại đổ ra... Rồi bây giờ lớn rồi thì cũng đâu vào đấy thôi.

14. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

K phải đâu Hiền ui, thằng Timon nhà chị bị bón từ bé, 10 ngày đã phải thụt rồi! Thế mà nó vẫn vui vẻ ngồi bô đấy thôi! Giờ ngồi bô là 1 cách để nó spam mẹ lúc ăn cơm, cứ đang ăn cơm dưới bếp là thấy con bưng bô xuống đòi ngồi, vì mình bắt nó ở trên nhà k đc xuống bếp :lol:

15. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu
    @ Mẹ T&T: Táo nhà này ít đóng bỉm lắm chỉ buổi tối thôi, ngày tè tha hồ, đông hè gì chỉ đêm mới đóng bỉm thôi, nhà mình toàn để nó ị ra 1 ít rùi cho ngồi bô đấy nhưng tịt luôn thôi, mà đang ị đụng vào là tịt không ị nữa :evil: nhiều khi phát khổ vì chàng ta, lúc trước mình canh giờ cứ giờ ăn trưa khoảng 11h khi ăn được 4-5 thìa là vừa ăn vừa ỉa, giờ thì vô tổ chức, chịu không biết đâu mà mò, có lẽ mai bảo bà mua thêm cái bô 3-4K cho ngồi lên cho bê đi đâu cũng dễ để học vậy :D. Hôm qua đang ăn tối khi ăn xong mẹ thấy tè ướt quần thì lật ra thay ai dè bung bét vì ị đùn, mang lên nhà thì không ị nữa, sáng nay 9.30 dậy, đang gập chăn màn thì thấy mặt mũi tía tai bỏ bỉm ra thấy đã được 1 cục lại phải lật ra lót giấy, cho ị nằm thì được thêm đoạn nữa, nhà này con hay bị táo, suốt ngày ngưòi nọ hỏi người kia xem ị chưa, ị được bao nhiêu, ị mấy khúc, ị nhiều hay ít :D:D:D:D, mệt ơi là mệt.

16. trungthu

trungthu Thành viên chính thức

Con nhà này thì cứ mở mắt sáng là báo cáo tình hình rồi. Cứ hôm nào ko mang xuống cởi bỉm là y như rằng đã ị ra bỉm, mà ị ra bỉm là ko ị hết đâu, lúc sau lại ị thêm. Thành ra mở mắt ra là cởi bỉm xi luôn. Cu cậu cũng ko chịu ngồi bô đâu. Cho ngồi bô chỉ có nghịch thôi.

17. uMinhTri

uMinhTri Thành viên chính thức

Cũng chuyện cái bô nhưng lại lạc đề một chút. Con nhà em thi từ hồi được 11 tháng là mua bô về cho ngòi ị và tè, cu cậu thích lắm mà mẹ không phải tập gì cả. mọi khi sáng ngủ dậy thì mẹ bế để xi là ị luôn, rõ là ngoan mà chẳng mất thời gian tập gì cả. Bố mẹ mua bô về em bảo "mẹ mua bô về cho con đi ị cho sạch sẽ và mẹ không phải bế nữa con lớn rồi mà". thế là cu cậu ngồi ngoan lắm. Nhưng, ôiiiiiiiiiiiiiii bây giờ 15 tháng rồi thì vài tuần nay rất hay ị đùn, tè thì biết ra dấu hiệu xiiiii là mọi người để ý xi là tè ngay ít tè dầm hơn. Em xì trét vì ị đùn của cu cậu, không hiểu lý do vì sao đặc biệt là mấy ngày hôm nay liên tục ị đùn bẩn ơi là bẩn. Em nghĩ một phần dạo này cu cậu cũng ham chơi quá nên ịiiiiiiiiiiiiiiiii ra quần và một phần dạo này em toàn đi làm sớm nen không xi mà lại còn tội là chỉ mẹ bắt ị buổi sáng dậy là mới ị luôn còn ở nhà với bà thì bà không kiên trì bắt cháu ị nên không chịu ị. Các bác ơi có cách nào cứu mẹ cháu với huuuuuuuuuuu.

18. uMinhTri

uMinhTri Thành viên chính thức

Bé hay ị đùn

Cũng chuyện cái bô nhưng lại lạc đề một chút. Con nhà em thi từ hồi được 11 tháng là mua bô về cho ngòi ị và tè, cu cậu thích lắm mà mẹ không phải tập gì cả. mọi khi sáng ngủ dậy thì mẹ bế để xi là ị luôn, rõ là ngoan mà chẳng mất thời gian tập gì cả. Bố mẹ mua bô về em bảo "mẹ mua bô về cho con đi ị cho sạch sẽ và mẹ không phải bế nữa con lớn rồi mà". thế là cu cậu ngồi ngoan lắm. Nhưng, ôiiiiiiiiiiiiiii bây giờ 15 tháng rồi thì vài tuần nay rất hay ị đùn, tè thì biết ra dấu hiệu xiiiii là mọi người để ý xi là tè ngay ít tè dầm hơn. Em xì trét vì ị đùn của cu cậu, không hiểu lý do vì sao đặc biệt là mấy ngày hôm nay liên tục ị đùn bẩn ơi là bẩn. Em nghĩ một phần dạo này cu cậu cũng ham chơi quá nên ịiiiiiiiiiiiiiiiii ra quần và một phần dạo này em toàn đi làm sớm nen không xi mà lại còn tội là chỉ mẹ bắt ị buổi sáng dậy là mới ị luôn còn ở nhà với bà thì bà không kiên trì bắt cháu ị nên không chịu ị. Các bác ơi có cách nào cứu mẹ cháu với huuuuuuuuuuu.

19. thuhien

Mẹ Mốc và uMinhTri ơi, vấn đề ngồi bô của các bé đã được khắc phục chưa? :D

20. cuhanhtay

cuhanhtay Thành viên mới

Vấn đề mua bô chắc nhà em lập kỉ lục rồi. Em mua bô cho bé hình như hồi bé nhà em mới được 1 tháng rưỡi thì phải. :lol: . Vì thấy cái bô ở cửa hàng dễ thương quá. Được cái có một người chị ở cùng cũng có kinh nghiệm nuôi con, chị ấy giúp em xi cho bé từ lúc mới hơn một tháng đó! Cứ ẳm bé và xi để cho quen. Chị ấy nói không tập thì lớn lên bé không chịu ngồi bô nên tập siêng lắm. Được cái cô giữ bé nhà em rất sạch sẽ, cứ canh giờ để mà xi. Chỉ mới có 3 tháng hơn là bé nhà em không đóng bỉm nữa, cứ sau khi bé bú no được một lúc, xi là bé tè ngay. Mỗi sáng cứ độ 9 - 10h là ị. Rất là đúng giờ. Tối thì khoảng 1-3 giờ sáng, cũng sau khi bú sữa thì lại xi một lần. Bé vừa ngủ, vừa tè. Có hôm nào cô ngủ quên, chưa xi, nếu bé muốn tè thì bé trở mình rất dữ, xi xong thì lại ngủ yên ngay. Nay bé được hơn 2 tuổi rồi mà số lần phải vác nệm đi giặt (vì bé tè dầm) chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi ạ!
    Em còn nhớ là lúc bé mới được hơn 10 tháng thì cô giữ bé nghỉ. Em trông bé. Đang chơi trên nệm tự dưng bé tuột xuống (em không cho bé ngủ giường vì sợ té) và tè ngay bên nệm. Mấy lần như vậy thì mẹ mới phát hiện ra là con mình không tè trên giường mà biết tuột xuống khỏi giường mới tè. (Vì lúc trước em để cái bô ngay dưới chân nệm mà! Nếu là nghe người khác kể lại thì em cũng chả tin được đâu.
    Đến khi bé lớn hơn một chút thì tự biết kêu mẹ xi, còn bây giờ (27 tháng) thì khi tè hay ị đều tự mình cởi quần rồi ngồi vào bô thôi, mẹ chỉ phải làm vệ sinh sau đó là được. Khi bé lớn lên thì em chuyển cái bô đến để ngay cửa nhà vệ sinh ấy!
    À, còn nữa, mẹ của bé khoe nốt! Tuần rồi, mẹ dẫn bé đi siêu thị, cho bé chơi cầu trượt. Mẹ đứng ngoài trông. Chơi được một lúc lâu, tự dưng thấy cái đít trắng hếu, thì ra là bé mắc tè nên tự cởi quần ra và tìm mẹ. Mẹ vào ẵm bé ra, mặc lại quần cho bé và ẵm bé chạy vào nhà vệ sinh (cách chắc khoảng 5 phút) vào đến nhà vệ sinh bé mới tè. Khi đi đâu chơi, mẹ bé đều rất an tâm về bé! Và cũng chả phải tốn tiền mua bỉm cũng như lo nơm nớp sợ bé bị hăm đâu! Khà khà, khoe sướng quá! :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: