Cần giúp: Bé mấy tháng thì ăn được sữa chua va pho mát

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nangvangbienxanh, 20/11/2009.

1. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Các mẹ giàu kinh nghiệm ơi, theo các mẹ thì bé nhà mình hơn 6 tháng rồi, mình muốn cho bé ăn thêm sữa chua và phomat để tăng thêm lượng canxi và khoáng chất cho bé, liệu đã được chưa các mẹ nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nangvangbienxanh
    Đang tải...

2. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Chị ơi cháu em 4 tháng đã được ăn váng sữa rồi

nangvangbienxanh thích bài này.
  3. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Mẹ nguyenthu oi,
    Váng sữa thì cũng là sữa thôi nên dĩ nhiên là có thể ăn từ 4th. Còn sữa chua thì có vị chua nên tập ăn sau khi tập ăn dặm bột cho bé sẽ an toàn cho cái bao tử của bé hơn. Phomai thì "cứng nhất" trong đám này nên cũng tập trong khi tập ăn dặm thôi.

Ở xứ nhiệt đới của mình, mẹ nào muốn con mình sau này (khi lớn rồi) mà to béo như Tây thì hãy cho ăn váng sữa. Thật ra món này chỉ hợp với xứ lạnh thôi. Bây giờ mình cho ăn thì thấy bé nặng cân, bụ bẫm thì khoái. Nhưng đến 18, 20T (thậm chí có khi sớm hơn) thì nếu con hỡi ôi sao mà con to béo thế này thì các mẹ biết nguyên nhân rồi đấy!

4. nangvangbienxanh

Mình cũng thấy váng sữa béo lắm, có vẻ ko hợp với đường tiêu hóa còn non nớt của bé. Mình chỉ định cho bé ăn thêm một chút phomat hoặc sữa chua giữa 2 bữa sữa thôi.

5. miubong

miubong Thành viên rất tích cực

mình được biết là sữa chua có thể cho ăn từ 4 tháng, phomai cũng thế nhưng hối trước con mình đi khám dinh dưỡng thì BS bảo ko nên cho ăn váng sữa sớm vì khó tiêu chứ không tốt như sũa chua.

6. MebeThuan

MebeThuan

bé nhà mình ăn sữa chua và váng sữa từ tháng thứ 7 (tròn 6 tháng con tập ăn dặm). Sữa chua thì mình cho ăn loại của Pháp dành cho bé từ 4th (Pettit, nó là phomai tươi sữa chua hoa quả) sau này con 1 tuổi thì mới cho măm SUSU của VInamikl hoặc Ba vì....
    PHo mai mẹ nó có thể mua Belcube dầm vào cháo và bột cho con, rất giàu can xi. Mà theo kinh nghiêm của mình mẹ nó nên tập cho con ăn càng sớm càng tốt, vì nh bé sau này k chịu ăn vì k quen miệng.
    Mình thấy váng sữa Monte k ngấy mấy đâu, có điều sợ con béo ú ù ù thui. Mình chỉ cho con măm 2 hôp/tuần.

7. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

ván sủa là tinh chất từ sửa,rất tốt cho bé ,bé nao thiếu cân suy dinh dưỡng thiếu chiều cao và khi bé mới hết bệnh cần lấy lại sức.mình phan tích cho bạn rồi bạn chon nha:pontana hàng của dức béo nhìu năng lượng cao thích hợp với bé yếu cân,monte hàng của dức,ít béo hon pontana mềm mại hơn và ngon hơn potana năng lượng thì gần bằng nhau.ván sửa nga thi nhìu cancium ít béo và có vị trái cây rất ngon,tất cả hàng này dành cho bé 6t trở len

8. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

Mẹ miubong nói đúng đó... bé nhà em dù lúc đó đã 7 , 8 thág mà ăn váng sữa vào là không thể tiêu hóa được ... em cho bé uống siro chống đầy hơi sau khi ăn nhưng vẩn không tiêu hóa được... sau đó 2 tiếng ăn bữa sau là ọc hết ra lại hoàn toàn... thữ 2 đến 3 muổn nhỏ vẩn bị... nó chung buồn ơi là buồn...và bé hết ăn váng sữa:(

9. nangvangbienxanh

Cái sữa chua pettit này mua ở đâu hả mẹ nó? giá bao nhiêu vậy?

10. MebeThuan

MebeThuan

Mình hay mua ở cửa hàng sữa gần nhà mình. Nhg mình thấy trong các siêu thị có mà (Citimark. INtimex...). 1 vỉ 6 hộp mình mua ở ngoài là 72k , còn trong Citimark ở Văn quán bán 15k/hộp. Nó là phomai tươi hoa quả của Pháp. Có 1 loại ăn cũng ngon tương tự, nhưng của Đức giá rẻ hơn đó là Enhrman(k bít viết có đúng k nữa) có 8k/hộp thui.
    HÌnh của nó đây bạn này:

Sửa lần cuối: 22/11/2009
  11. nangvangbienxanh

Đúng là phải vác "kính" lên mạng học tập các mẹ nhỉ. Sự nghiệp ăn uống của các con bây giờ cũng làm mẹ đau hết cả đầu. Nhưng mà thôi con ăn được là nhất rồi, mai tớ cũng phải tranh thủ chạy ra siêu thị ngó nghiêng xem sao.

12. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

5 tháng bắt đầu ăn dặm, thử vài món bột ngọt ok bụng dạ thì, 6 tháng con tớ ăn sữa chua phomai

13. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Hình như là 5 tháng tớ bắt đầu cho ăn schua thì phải.