Cần giúp: Bé mình di ị khó quá.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ubn_love, 14/2/2011.

1. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

các mẹ hdẫn mình với,Bé mình được 8 tháng tuổi, từ nhỏ đến jò bú mẹ hoàn toàn và tập ăn dặm từ 4 thág tuỏi.ko hiểu sao cũng thực đơn như vậy nhưng thời gian gần đây bé mình đi ị khó lắm,ngày nào cũng đi,có ngày đi 2-3 lần nhưng ị toàn phân cục, rặn rất lâu mới ra và khóc thét mỗi khi rặn(chắc do đau-có khi còn vẹo cả người vì rặn) có khi rặn rất lâu nhưng ko dc j.
    Thực đơn hàng ngày của bé là: mình nấu hốn hợp các loại đâu (hà lan,cove,đạu đỏ trái,đậu cuốc trái, đậu ngự tươi), 1lát cà rốt, 1/ củ khoai tây, 1 miếng bí đỏ, và nữa chén gạo. mỗi bữa mình thay đồi khẩu vị của bé bằng cách hầm xương, nấu thịt heo, thịt bò hay cho ăn thịt tôm cua, có cả phomai bò cười nữa kết hợp mỗi bữa 1 loại rau (lang, tần ô,dền đỏ).Bên cạnh đó bé ăn mỗi ngày 1/2 quả chuối, hôm nào ko ăn chuối thì ăn 1 hộp váng sữa.Thế nhưg ko hiểu sao bé đi ị lại khó đến thế.
    mẹ nào có kinh nghiệm chỉ mình với,mình sợ bé rặ nhiều sau này ảnh hởng đến trĩ của bé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ubn_love
    Đang tải...

2. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

Ðề: Bé mình di ị khó quá.

mẹ nó nấu nhiều thứ trong món ăn của con thế, mẹ nó bỏ cà rốt đi (ăn cà rốt táo bón đấy), k cần dùng nc hầm xương vì bé chưa tiêu hóa đc cũng táo, thịt bò là thịt đỏ bé cũng ăn ít thôi, váng sữa thì tuần 2-3 hộp là cùng thôi nhé, ăn nhiều tiêu hóa cũng khó, mẹ nó mua hạt cải về gieo cho con lấy rau mầm ăn rất tốt cho táo bón đấy
    mình cũng k biết tnao` nhg 2-3 ngày ị là bé táo và đau đấy, sau lại sợ ị thì khổ

3. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Mẹ nó chịu khó nhỉ, nhưng đúng là nhiều chất quá đi mất, mỗi bữa ăn một loại rau & 1 loại thịt là đc rồi.
    Mẹ thử cho bé ăn thêm thanh long, nghiền khoai lang cho bé ăn đỡ táo bón xem sao. Mình cứ thử cải thiện bữa ăn trc r tính đến chuyện uống men tiêu hoá vậy.

4. bacsitieuhoa

bacsitieuhoa Thành viên chính thức

Ngoài chế độ ăn uống giàu chất xơ và có tính nhuận, bạn thử cho bé dùng thêm Kidlac, mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 1-2 gói.

5. meandy

meandy Thành viên mới

mẹ nó ơi, ăn chuối và cà rốt theo quan điểm phương tây là rất dễ gây táo bón mẹ nó ngừng lại một thời gian nhé

6. nhà CGTA

nhà CGTA 090.626.3938

Mình thấy mẹ nó nên cân đối lại thức ăn cho bé,chư như thế thì nhiều chất quá,dễ gây táo bón khổ thân bé quá.

7. NHA_CUN_BONG

NHA_CUN_BONG Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, táo bón còn do cơ địa của mỗi người trong từng giai đoạn nữa đấy. Mẹ nó cho con ăn cũng toàn những thứ nhuận (trừ cà rốt và váng sữa nếu ăn nhiều quá) nhưng lại cho nhiều thứ trong 1 bữa quá. Mẹ nó thử cách mình đã áp dụng với con gái mình xem có được không nhé. Trước hết mẹ nó cần bỏ bớt thức ăn trong suất ăn của con cả về số lượng và chất lượng, đặc biệt là nước hầm xương có thể bỏ hẳn đi. Một bát cháo bình thường cho bé chỉ cần 1 thìa rau say, 1 thìa củ say ( có thể hơn vì con bạn đang táo) và một thìa đạm = 1/3gr ( thịt, cá...). Cho con uống nhiều nước là rất cần thiết. Hoa quả mẹ nó cho con ăn thêm đu đủ, thanh long... Cuối cùng mẹ nó cho con ị vào một thời gian nhất định trong ngày. Cứ đến giờ đó mẹ nó lại cho con ngồi bô dù con có muốn ị hay không. Mẹ nó tạo cho con một phản xạ có điều kiện, lâu dần sẽ quen và cứ đến giờ đó hàng ngày con bạn sẽ buồn ị.

8. bacsitieuhoa

bacsitieuhoa Thành viên chính thức

CHỮA TRỊ TÁO BÓN
    ĐỪNG QUÊN CHĂM SÓC ĐƯỜNG RUỘT

Táo bón là một rối loạn tiêu hóa khá phổ biến, số lần đi đại tiện trong một thời gian nhất định bị giảm so với thói quen bình thường. Ngoài những phiền phức như đau bụng, buồn nôn, chán ăn, suy giảm sức khỏe, táo bón còn gây những tổn thương lên hệ tiêu hóa, nhất là trực tràng, hậu môn và là nguyên nhân của những bệnh mãn tính, kể cả ung thư.
    Táo bón có thể do nhiều nguyên nhân gây ra. Có những yếu tố mang tính khách quan như: do tác dụng phụ của thuốc trị bệnh khác, do các bệnh mãn tính hay bệnh lý thần kinh liên quan đến chức năng đại tiện. Ngoài ra, bệnh còn phụ thuộc một số yếu tố chủ quan như: chế độ ăn uống, thói quen ít vận động, không có điều kiện để đại tiện bình thường (nhịn đại tiện) hay dùng thuốc nhuận tràng thường xuyên.
    Để hạn chế căn bệnh táo bón, cần phải có chế độ ăn uống cân bằng, nghĩa là đủ chất xơ, không quá nhiều đạm mỡ, uống đủ nước; Thường xuyên vận động nhằm đảm bảo hoạt động co bóp và lưu chuyển thức ăn của dạ dày – ruột cũng như chức năng tống - đẩy của đại-trực tràng được bình thường; Hạn chế tối đa việc trì hoãn nhu cầu đi đại tiện tự nhiên do hoàn cảnh; Tập đại tiện đều đặn theo chu kỳ nhất định là tốt nhất. Ngoài ra cần lưu ý đừng vì lợi ích trước mắt mà sử dụng thuốc nhuận tràng thường xuyên (uống hoặc bơm). Chỉ nên sử dụng khi không còn cách nào khác và phải có ý kiến của bác sĩ.
    Bênh cạnh đó, chúng ta cần lưu ý một điều khác cũng quan trọng không kém, đó là chăm sóc đường ruột. Đường ruột của người bị táo bón chắc chắn là đang có những vấn đề bất thường. Khoa học đã chứng minh, dùng probiotic (men vi sinh) có tác dụng tốt đến hệ tiêu hóa và quá trình biến dưỡng. Chúng làm tốt cho chất lượng khối phân nhờ vào việc ức chế các vi khuẩn gây hại lên men thối (gây mùi hôi, làm phân dẻo, dễ vón cục); tạo ra một lượng axít làm giảm pH đường ruột làm tăng mức độ giữ nước, tăng độ xốp, làm mềm khối phân.
    Lâu nay, có thể nhiều người đã dùng sản phẩm probiotic nhưng không thấy hiệu quả vì đa số các sản phẩm đều sử dụng phương pháp sản xuất truyền thống (vi khuẩn không bao bảo vệ - non-coated) nên tỷ lệ vi khuẩn sống sót để đến ruột rất thấp, không có tác dụng cải thiện bệnh. Hiện nay, đã có thế hệ probiotic mới nhất, áp dụng công nghệ bao kép Duolac (sản phẩm Lacclean Gold, Kidlac) đã ra đời giúp tỷ lệ vi khuẩn sống sót đến ruột cao, hỗ trợ hiệu quả trong việc giải quyết các rối loạn tiêu hóa nói chung, và bệnh táo bón nói riêng.
    TS. Nguyễn Trọng Hiệp/ TS.BS Nguyễn Anh Tuấn

Nhimxuxinh thích bài này.
  9. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

hic, thương bé quá, bé táo vì trong thời gian mang bầu mẹ uống sữa nên nóng và ảnh hưởng đến bé , bây giờ bú mẹ cũng vậy, khi nào bé rặn ko ra bạn bôi 1 ít mật ong vào đít cho bé dễ đi rồi cải thiện từ từ bạn ạ, bé nào cũng vậy , hầu như là bị táo đến 3 tuổi cơ..hic..tuỳ mức độ nặng nhẹ thôi....

10. Ziin

Ziin Banned

bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi mà mỗi lần đi ị là một lần vất vả, và nhất quyết không chịu ngồi bô

11. mebobi

mebobi Thành viên tập sự

Mẹ nó thử dùng týp Bepanthen để ngoáy hậu môn cho con xem sao. Ngoài ra, mẹ nó cũng phải cân đối lại chế độ ăn cho cả mẹ, cả con xem sao. Chú ý uống nhiều nước, ăn đồ mát...rất tốt cho tiêu hoá đấy mẹ nó ạ

12. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

Phòng bệnh táo bón cho trẻ bằng cách tập cho trẻ có thói quen đi đại tiện đúng giờ, những ngày đầu trẻ không đại tiện được cũng không sao, cứ kiên trì, khoảng vài tuần sau là có thể tạo thành thói quen phản xạ đi ngoài. Tăng cường rau xanh trong bữa ăn của trẻ như rau cần, rau hẹ… kết hợp hoa quả đặc biệt là chuối, nhắc trẻ uống nhiều nước. Ngoài ra có thể cho trẻ uống một chút nước mật ong vào sáng sớm, mỗi lần uống không ít hơn 60ml và pha bằng nước sôi.

13. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Tớ cho uống nhiều nc + ăn thanh long + khoai lang --> kiểu j cũng fải đi!!!

14. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

theo kinh nghiệm chăm sóc cháu của em thì các mẹ nên tăng cường cho con ăn các loại rau xanh, rau lá để cung cấp chất xơ. bên cạnh sữa chua, trong các bữa phụ, các con cũng cần ăn nhiều trái cây chín mọng, nhiều nước, mềm như đu đủ, chuối, thanh long, cam, quýt, bưởi, táo, lê, mận, dưa hấu...để làm mát hệ tiêu hóa.
    uống đủ nước cũng quan trọng lắm nhé. nếu em nhớ ko lầm thì bé<10kg cần lượng nước/ ngày( ml) bằng trọng lượng cơ thể x100. bé>10kg cần lượng nước (lít) bằng 10-15% trọng lượng cơ thể.
    ah, các mẹ nên tập cho con đi cầu vào những giờ nhất định trong ngày nhé. trước khi xi bô, nên cho con nằm chơi rồi mát xa bụng cho con, xoa tay cho ấm rồi hẵng đặt tay lên bụng con, nhè nhẹ xoay theo chiều kim đồng hồ. động tác này sẽ kích thích nhu động ruột của con hoạt động đấy.
    lưu ý các mẹ là nên kiên trì bền bỉ chứ ko thể ngày 1 ngày 2 mà thay đổi ngay thói quen đi cầu hay cải thiện ngay hệ tiêu hóa của con đâu.
    còn nếu mà đã áp dụng những phương pháp trên mà con đi ị vẫn khó thì các mẹ cho 1 ít mật ong vào xilanh rồi phụt vào hậu môn cho con, đảm bảo bé sẽ rất dễ đi. cái này em học mót từ đứa bạn dưới quê đấy.
    các mẹ thử làm nhé, chúc mọi người chăm con khỏe ngoan!

15. bongxinh2000

bongxinh2000 Thành viên tập sự

Cách của mẹ nó hay thế, thỉnh thoảng bống nhà em cũng ị khó, em cũng xoa bụng theo chiều kim đồng hồ và bôi 1 ít mật ong vào hậu môn bé. Ngoài ra em cũng cho bé ăn nhiều rau quả. hi. Trộm vía! À, mà các mẹ có nghe nói đến dùng sữa non gì gì ấy tăng sức đề kháng và dễ tiêu hóa ko?

16. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

sữa non good health phải ko mẹ nó? em có nghe về công dụng của sữa, đang tính sinh bé xog mà sữa chưa về thì mua tạm vài gói cho con mum. nhưng sữa này của nz nên khá là mắc nên em đang cầu trời cho mình được sinh thường, mau hồi sức và sữa về sớm để nuôi con cho nó nhàn

17. Nhimxuxinh

Nhimxuxinh ^^ Phù thủy xó bếp ^^

Bé nhà mình đc hơn 8 tháng một tí. Hồi 4-6 tháng cũng bị táo, toàn 3-4 ngày mới ị một lần. Mỗi lần ị là khóc. Hixxx.. thương lắm!
    Mình làm như thế này để thay đổi tiêu hóa cho con:
    - Hàng ngày cho con uống nhiều nước, ăn nhiều rau, nhiều hoa quả (chuối, bưởi). Và nếu cả ngày con ko ị thì đến 8h tối bơm mật ong vào hậu môn cho con ị . Làm như thể khoảng 1 tuần là con có thể tự ị được mà ko cần trợ giúp
    - Theo mình thi quan trọng nhất là bữa ăn cho bé. Mẹ nó cho con ăn tả phí lù thế thì con dễ bị rối loạn tiêu hóa. Con mới 8 tháng mẹ nó cho con ăn nước xương ít thôi (nếu cho con ăn nước xương thì phải ninh xương xong để nước đóng váng bề mặt lại, rồi hớt hết váng đi - vì đó là váng mỡ của tủy xương rất khó tiêu hóa)
    Mình toàn ninh cháo với thịt nạc thôi.
    Mỗi bữa cho con ăn 1 món rau (nhiều nhiều rau một chút) và thêm một chút tôm hoặc cá hoặc lươn
    Mỗi ngày cho con ăn 1 hộp sữa chua. Mình cảm thấy từ ngày con ăn sữa chua con tiêu hóa tốt hẳn lên
    Cho con hoạt động nhiều: mình để cho con bò, trườn, lăn lộn suốt chứ ko bế con nhiều. Theo mình tham khảo thì con bò nhiều sẽ làm cho con tiêu hóa tốt hơn đấy
    Mẹ nó thử áp dụng cho con xem thế nào
    Chúc bé chóng khỏi. Con bị táo thương lắm, hixxxx

Sửa lần cuối: 22/3/2011