Cần giúp: bé nhà e bị ngạt mũi và ho

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nhim nho, 18/12/2013.

1. nhim nho

nhim nho Thành viên mới

3 hôm nay cu nhà e bị ngạt mũi, lúc ti mẹ thỏ rất khó khăn, hqua thì lại húng hắng ho nữa, e đã nhỏ thuốc nhỏ mũi nhưng không đỡ, e rất sợ bé bị viêm phồi, các mẹ nào có cách nào trị giúp e với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhim nho
    Đang tải...

2. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Ðề: bé nhà e bị ngạt mũi và ho

Khi bạn nhỏ thuốc nhỏ mũi dịch đàm chảy xuống họng thì vướng cổ họng nên bé bắt đầu có hiện tượng ho. Vậy bé còn nhỏ bạn xem trên diễn đàn có 1 số các mẹ hướng dẫn cách long đờm bằng các loại cây kèm mật ong hoặc kèm đường phèn cho bé nhấp tí một nhé.

3. LAHUONGMAI

LAHUONGMAI Thành viên rất tích cực

E gái ơi,e ko nói bé nhà em bao tuổi nên c ko thể biết cách tư vấn giúp em đc.Kinh nghiệm của chị khi nuôi 2 con sinh đôi nè em.Mùa này thì hệ hô hấp của trẻ em rất hay bị viêm nhiễm do lạnh ,và mắc đầu tiên là hay do viêm mũi.Tự mũi sẽ chảy dịch xuống họng gây viêm họng và sẽ lan xuống phế quản.Đó là viêm hô hấp trên.Và từ phế quản xuống phổi là rất nhanh đó là viêm hô hấp dưới.Nên khi bé có hiện tượng ngạt mũi là em phải chữa ngay mũi đầu tiên nhé.E dùng nước muối sinh lí 9% NGÂM NƯỚC ẤM NHỎ VÀO MŨI BÉ (nhớ là ngâm ấm nhé,ko thì trẻ sẽ rùng mình và sẽ rất sợ nhỏ mũi đó).Nếu bé lớn biết xì mũi rồi thì tốt,em nhỏ vài lần ,em để bé xì liên tục vài lần ,mục đích là làm mũi thật sạch,ko còn dịch nữa sẽ ko thể gây viêm và sẽ ko chảy xuống họng đc.Còn nếu cháu bé quá ,ko tự xì mũi đc thì em phải hút mũi cho bé .HÚT BẰNG CÁCH NÀO là do em ,có thể dùng dụng cụ hút mũi nhưng với chị thì hút mũi =dụng cụ ko hiệu quả = chính mẹ hút.Cảm giác là ghê nhưng chị vẫn làm vậy vì con mà em ,chị dùng miệng hút mũi con rồi nhổ đi,vài lần là sạch thôi.Sau đó em mua ở thiệu thuốc loại thuốc nhỏ mắt dành cho trẻ em chloramphenicol nhỏ vào mũi là mũi khô liền(thuốc này ko phải chị tự dùng nhé,đây là bác sỹ nhi khoa kê toa đó em,).Cú làm vài lần trong ngày,chỉ cần mũi khô ,hết viêm thì sẽ ko viêm họng,và sẽ ko lây lan xuống phế quản hay phổi đâu.Trong lúc đó ,em cho bé súc miệng nc muối ấm,uống mật ong hấp quất hay chanh đào nữa...C toàn làm vậy với 2 con chị đó ,Trước đây ,2 cháu hay viêm họng ,phế quản lắm.Từ ngày áp dụng pp này đỡ hẳn,ít phải uống thuốc ,đỡ haị sức khỏe mà bố mẹ đỡ tốn tiền.Sau đó ,khi hàng ngày nên cho cháu súc miệng và nhỏ nc muối thường xuyên nữa nhé.Làm như vậy sẽ thành thói quen như đánh răng rửa mặt hàng ngày đó,rất tốt cho hệ hô hấp ko chỉ trẻ nhỏ mà cả người lớn nữa em à.C áp dụng như vậy kết hợp với uống thuốc Nam kiên trì nên 2 con gái chị vĩnh biệt kháng sinh 6 năm nay rồi,ho hắng thì chỉ mật ong hấp quất là khỏi thôi em à.

nhim nho thích bài này.
  4. angelbaby

angelbaby Thành viên tích cực

con mình cũng ho đờm và ngạt mũi 2 tháng cơ đây còn chưa khỏi này. đi khám mấy lần về vẫn thế. Bây giờ thì khỏi ho nhưng mũi vẫn khụt khịt mặc dù mình làm mọi cách,
    nhỏ mũi, hút mũi, đi khám, nhỏ otrivin, rồi nemydexa ko ăn thua. ko biết làm cách nào nữa đây, hút ko có mũi mà sao mũi vẫn khịt khịt. mẹ nản quá rồi.
    Có mẹ nào còn cách nào chữa mũi nữa ko??????

5. lehuong2403

lehuong2403 Gian hàng 29G

bé nhà tớ sổ mũi hay cho dùng siro renofil. mẹ nó ra hàng thuốc hỏi xem. Bé nhà tớ dùng có mấy lần trộm vía là hết thôi

6. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Theo em mẹ nó nên cho con qua BS xem con có bị họng đỏ, VA có sao ko ? nếu chỉ là mũi ngạt thôi thì điều trị mũi. làm sạch mũi bằng nước muối sinh lý và nhỏ thuốc mũi

7. bonbaby

bonbaby hồng sâm baby Gold Kids

mấy hôm nay trời lạnh bé nhà mình rất nhiều mũi uống thuốc, nhỏ thuốc mà vẫn chưa khỏi...

8. thaondc126

thaondc126 Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng vậy. bé được 19 tháng. lúc nào cũng thấy có mũi chảy. thi thoảng lại ho. nhỏ mũi với uống thuốc mãi chẳng khỏi

9. batdoxu

batdoxu Thành viên mới

Bạn nên rửa mũi cho bé bẳng cách đặt bé nằm nghiêng 1 bên rồi nhỏ nhiều nước muối sinh lý ấm vào. Nước muói sinh lý sẽ làm loãng dịch nhâỳ trong mũi bé. Dùng dụng cụ hút mũi hút sạch cho bé. Lặp lại với bên mũi còn lại. Bé sẽ thấy dễ chịu hơn nhiều đấy bạn. Ngày có thể làm 2-3 lần (tuỳ vào lượng nước mũi). Mà bạn đừng nên tự hút mũi cho bé bằng mồm nhé, đúng là dễ hơn thật nhưng bé còn nhỏ, dễ bị lây nhiễm những vi khuẩn, virus từ miệng mẹ đấy.
    Để trị ho thì bạn lấy 10- 15 lá hẹ đem xay nhuyễn, bỏ vào bát sứ, thêm một ít đường phèn, quất, húng chanh, mật ong (nếu bé trên 1t) đem chưng cách thủy cỡ 15 phút đưa ra cho bé uống mỗi lần 2 thía cà phê, ngày uống 3-4 lần.
    Trẻ bị viêm phổi sẽ thở nhanh hơn bình thường. Bạn có thể phát hiện bệnh viêm phổi sớm ở trẻ bằng cách đếm nhịp thở của trẻ trong vòng 1 phút (đếm khi bé ngủ nhé).
    - Trẻ dưới 2 tháng tuổi, nhịp thở 60 lần/phút là thở nhanh.
    - Trẻ từ 2 tháng tuổi đến 11 tháng tuổi, nhịp thở 50 lần/phút là thở nhanh.
    - Trẻ từ 12 tháng tuổi đến 60 tháng tuổi, nhịp thở 40 lần/phút là thở nhanh.
    Nếu thấy bé thở nhanh kèm hiện tượng co lõm ngực (phần giữa bụng và ngực lõm vào khi trẻ hít vào) là trẻ bị viêm phổi nặng rồi đấy. Bạn cần cho bé đến bệnh viên ngay.

nhim nho thích bài này.
  10. dieutranganh

dieutranganh Thành viên tích cực

bé nhà mình cũng hay bị VA quá phát, mấy lần trước mình chịu khó nhỏ nước muối sinh lý cho con rồi bảo con xì ra (bé nhà mình hơn 3 tuổi rồi) mấy ngày như vậy thì khỏi nhưng lần này làm thế cũng không khỏi phải đưa đi bác sĩ, lại uống kháng sinh rồi, bé còn bị biến chứng viêm tai giữa nữa.

11. Tarta

Tarta Sữa Semper Thụy Điển

e thì cứ nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý rồi hút mũi liên tục cho con, kèm dùng otrivin, nhưng cái này k đc dùng quá 7-10 ngày. Thêm vào đó đi ra ngoài em hay bôi babyrub vào gang bàn chân và cổ cho con giữ ấm.

12. DPMH

DPMH sữa ong chúa tươi 100%

các mẹ có bé ho nhiều quá!
    Dạo này thời tiết thay đổi nên trẻ rất dễ ôm,các mẹ thử cho bé uống các loại thuốc ho xem sao. Nếu không được thì cho bé dùng thử sữa ong chúa và một ít mật ong nhe!
    Cái này rất tốt cho trẻ không chỉ chữa ho hiệu quả mà các bé cũng ăn ngon miệng hơn và bớt lười ăn đó! Các mẹ thử xem nhe!

13. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

do thời tiết đấy mà.đến m là người lớn còn ko chịu được cũng sổ mũi rồi viêm họng nữa là.mn thử 1 số bài thuốc dân gian chữa ho như La hẹ hấp đương phèn,cánh Hoa hông trắng hấp đương phèn or húng bạc hà hấp đương phèn cho bé uống thử xem sao.còn sổ mũi thì mn nên nhỏ nước muối liên tục cho con rồi lấy cốc nước muối nóng xông mũi cho con nhé

14. batdoxu

batdoxu Thành viên mới

Có dụng cụ thông rửa mũi cho bé lớn đấy bạn ơi (mình mua bình Pari), hiệu quả hơn nhỏ nước muối sinh lý nhiều. Bạn thử search tham khảo thông tin nhé. Bé xì mũi nhiều cũng ko tốt đâu bạn, dễ bị ù tai, ảnh hưởng đến thính lực của con đó.

15. Hadat

Hadat Hà Nhà Đất Yên Nghĩa

Em cũng áp dụng phương pháp y như của chị, nên hầu như bé không phải dùng kháng sinh mỗi khi bị viêm mũi.

16. mecuanhalinh

mecuanhalinh Bắt đầu nổi tiếng

Bé có mũi các mẹ có thể lấy cây hoa ngũ sắc (cây hoa cứt lợn_ngửi thấy hôi các mẹ nhé), giã nát vắt lấy nước nhỏ cho bé. Bé nhà mình mũi xanh chảy ròng ròng, mình cho bé xì mũi, nhỏ 2 lần trong một buổi chiều là đỡ hẳn nhé, gần như là không còn mũi nữa. Nhưng mà cay lắm đấy các mẹ ạ, con mình nhỏ một lần đã sợ lắm, mãi mới lừa nhỏ được lần hai đấy, tốt nhất các bé mà nhỏ quá thì đừng nhỏ. Mình thấy bảo bị viêm xoang mà chịu khó nhỏ lâu ngày một chút là cũng khỏi đấy.

17. hondan

hondan Banned

Bạn nên cho bé đê khám , nếu nhiêu dịch ở mũi phải hút ra mới được . Nếu không dịch chảy xuông họng lại gây viên họng , viêm phổi