Cần giúp: Bé Nhà Em 3 Tuổi Rồi, Có Cần Phải Rèn Cho Con Những Kỹ Năng Này Không Ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Trang Ling, 11/10/2017.

1. Trang Ling

Trang Ling Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, có mẹ nào trong nhóm áp dụng dạy con những kỹ năng này khi con đang trong giai đoạn 3-6 tuổi chưa ạ?

1. Tự dùng thìa, Học xúc ăn đúng giờ, nhanh tay và không rơi vãi
    Bố mẹ rèn luyện cho trẻ bằng cách cho trẻ tiếp xúc với những vật dụng an toàn như: bát nhựa, đĩa, thìa nhựa… có hình thù ngộ nghĩnh hay những con vật mà bé yêu thích và những món đồ ăn đa dạng: cháo, cơm nát, thịt mềm, rau củ xắt miếng nhỏ, súp… để trẻ tự xử lý.
    Khi lên 3, trẻ đã đủ khéo léo để có thể tự xúc ăn, ban đầu trẻ thường ăn khá lâu nếu tự xúc làm bố mẹ sốt ruột, nhưng bố mẹ đừng vội xúc thay cho con nhé. Thay vào đó hãy đặt đồng hồ và đúng giờ cất dọn bát đi để trẻ học được thói quen ăn cơm nhanh, đúng giờ.

2. Tự mặc quần áo hàng ngày
    Nhiều bố mẹ còn bất ngờ rằng con mình biết chọn quần áo đẹp, mặc một cách gọn gàng lên người đó.
    Nhưng nếu con mặc sai cách thì bố mẹ cũng đừng vội giúp con ngay, hãy hướng dẫn con làm lại cho đúng nhé. Hãy giành cho con những lời khen đúng lúc, đúng chỗ để con phát triển tốt hơn nhé.
    3. Học mời bố mẹ ông bà ăn cơm
    Bên cạnh dạy con thói quen chào hỏi thì bố mẹ cũng cần rèn cho con thói quen mời mọi người trước bữa cơm. Hãy khích lệ trẻ bằng cách vỗ tay hay lời khen con ngoan sau khi con phát ra lời mời cơm.

4. Tự xếp đồ vào balo đi học
    Con đã đến tuổi đến trường, bố mẹ hãy cho con tự chuẩn bị đồ đi học vào balo của mình để con ý thức được mình cần mang gì đi học, đâu là đồ dùng của mình và con phải giữ gìn sách vở, dụng cụ học tập của con.

5. Thu dọn đồ chơi, xếp gọn lại sách vở
    Đây là những hoạt động mà trẻ 3 tuổi hoàn toàn có thể tự làm, giúp trẻ tăng tính tự lập – kỹ năng tự phục vụ ngay từ khi con nhỏ.
    Bố mẹ hãy để con mình tự thể hiện bản thân một chút nhé, trẻ làm sẽ lâu hơn nên bố mẹ cần cho con thời gian để hoàn thành mọi việc.

6. Làm một số việc vặt trong nhà
    Nhiều người cho rằng bảo trẻ làm các việc vặt trong nhà là hơi quá sức, nhưng thực tế đây là cách giúp trẻ phát triển nhanh hơn những kỹ năng cần thiết để hoàn thiện bản thân.
    Tuy nhiên, bố mẹ cũng không nên đặt quá nhiều kỳ vọng hay tạo áp lực cho con là con phải hoàn thành việc đó đúng cách mà bố mẹ chỉ.
    Hãy để trẻ làm chúng thật tự nhiên, như cách mà trẻ chơi đồ chơi, và bố mẹ chỉ cần hướng dẫn từ từ, trẻ sẽ dần hiểu ra việc đó cần làm như thế nào.
    Nên chia nhỏ công việc mà bạn muốn trẻ làm, gợi ý và hướng dẫn con thực hiện. Ví dụ: Nếu muốn con cất dọn rác thì mẹ hãy nói: “con bỏ giúp mẹ rác vào thùng nhé”, sau đó khi con đã làm xong thì nói tiếp: “con lấy chiếc khăn trên bàn để lau chỗ bẩn nhé”…
    Những việc bé có thể làm:

Những công việc phù hợp với bé có thể kể tên như: bỏ quần áo bẩn vào chậu, tìm hai chiếc tất cùng màu để đeo, gấp gọn quần áo, lấy giúp mẹ quyển truyện,…

7. Đánh răng, rửa tay đúng cách
    Các bé hầu hết đều rất thích kẹo ngọt, do đó cần phải có thói quen đánh răng từ sớm, bố mẹ nên mua cho con chiếc bàn chải dễ thương ngộ nghĩnh để con tập đánh hàng ngày. Chú ý chọn loại kem đánh răng dành riêng cho trẻ em nhé.
    Ban đầu hãy hướng dẫn con, sau đó thì hãy để con tự đánh chứ đừng giúp. Và cuối cùng đừng quên khen khích lệ tinh thần của con nhé.
    3. Học mời bố mẹ ông bà ăn cơm
    Bên cạnh dạy con thói quen chào hỏi thì bố mẹ cũng cần rèn cho con thói quen mời mọi người trước bữa cơm. Hãy khích lệ trẻ bằng cách vỗ tay hay lời khen con ngoan sau khi con phát ra lời mời cơm.

4. Tự xếp đồ vào balo đi học
    Con đã đến tuổi đến trường, bố mẹ hãy cho con tự chuẩn bị đồ đi học vào balo của mình để con ý thức được mình cần mang gì đi học, đâu là đồ dùng của mình và con phải giữ gìn sách vở, dụng cụ học tập của con.

5. Thu dọn đồ chơi, xếp gọn lại sách vở
    Đây là những hoạt động mà trẻ 3 tuổi hoàn toàn có thể tự làm, giúp trẻ tăng tính tự lập – kỹ năng tự phục vụ ngay từ khi con nhỏ.
    Bố mẹ hãy để con mình tự thể hiện bản thân một chút nhé, trẻ làm sẽ lâu hơn nên bố mẹ cần cho con thời gian để hoàn thành mọi việc.

6. Làm một số việc vặt trong nhà
    Nhiều người cho rằng bảo trẻ làm các việc vặt trong nhà là hơi quá sức, nhưng thực tế đây là cách giúp trẻ phát triển nhanh hơn những kỹ năng cần thiết để hoàn thiện bản thân.
    Tuy nhiên, bố mẹ cũng không nên đặt quá nhiều kỳ vọng hay tạo áp lực cho con là con phải hoàn thành việc đó đúng cách mà bố mẹ chỉ.
    Hãy để trẻ làm chúng thật tự nhiên, như cách mà trẻ chơi đồ chơi, và bố mẹ chỉ cần hướng dẫn từ từ, trẻ sẽ dần hiểu ra việc đó cần làm như thế nào.
    Nên chia nhỏ công việc mà bạn muốn trẻ làm, gợi ý và hướng dẫn con thực hiện. Ví dụ: Nếu muốn con cất dọn rác thì mẹ hãy nói: “con bỏ giúp mẹ rác vào thùng nhé”, sau đó khi con đã làm xong thì nói tiếp: “con lấy chiếc khăn trên bàn để lau chỗ bẩn nhé”…
    Những việc bé có thể làm:

Những công việc phù hợp với bé có thể kể tên như: bỏ quần áo bẩn vào chậu, tìm hai chiếc tất cùng màu để đeo, gấp gọn quần áo, lấy giúp mẹ quyển truyện,…

7. Đánh răng, rửa tay đúng cách
    Các bé hầu hết đều rất thích kẹo ngọt, do đó cần phải có thói quen đánh răng từ sớm, bố mẹ nên mua cho con chiếc bàn chải dễ thương ngộ nghĩnh để con tập đánh hàng ngày. Chú ý chọn loại kem đánh răng dành riêng cho trẻ em nhé.
    Ban đầu hãy hướng dẫn con, sau đó thì hãy để con tự đánh chứ đừng giúp. Và cuối cùng đừng quên khen khích lệ tinh thần của con nhé.
    8. Chải đầu
    Đối với các bé gái, mẹ cần dạy con cách chải tóc gọn gàng trước khi đi ra khỏi nhà, như vậy bé sẽ biết cách tự làm đẹp cho mình và mẹ cũng không cần chải tóc cho bé mỗi sáng chuẩn bị đi học nữa.

9. Nhặt đồ khi đi siêu thị
    Trẻ 3 tuổi đã đủ lớn để làm được những việc này rồi, mẹ hãy cho con chọn những đồ trong siêu thị giúp cả nhà, mẹ nên bàn bạc với con để con phát triển ngôn ngữ và nhận thức tốt hơn.

10. Tập đọc sách
    Tạo thói quen đọc sách cho trẻ càng sớm càng tốt, lên 3 tuổi, mẹ có thể cho trẻ đọc sách dạng tranh rồi. Bố mẹ nên chọn cho con những cuốn sách mà con thích để tạo hứng thú cho con, hướng dẫn cho con cách đọc và lưu ý nhắc nhở cả nhà không làm phiền con khi con đang đọc sách.

Sau khi xem những điều trên, bố mẹ có con cho rằng trẻ 3 tuổi còn quá bé chưa biết gì là bố mẹ đã sai lầm rồi nhé. 3 tuổi là lúc con học nhiều lắm các bài học đó. Hãy giúp con rèn luyện kỹ năng tự lập, kỹ năng tự phục vụ từ những gợi ý trên nhé.

E tham khảo bài viết tại đây các mẹ ạ: http://kidsonline.edu.vn/10-hoat-dong-ren-luyen-ky-nang-tu-lap-cho-tre-3-tuoi

Mà vấn đề là em bận quá, em chưa biết sắp xếp như thế nào, mấy việc dạy con các kỹ năng sẽ mất rất nhiều thời gian. Các mẹ thường dạy con thế nào thì cho em lời khuyên với ạ.

E cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trang Ling
    Đang tải...