Bé nhà em bị mẩn ngứa - do quần áo giặt chưa sạch phải không ạh?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi whattime, 8/12/2010.

1. whattime

whattime Banned

Em đang lo quá các mẹ ạh. Không biết các mẹ có gặp tình trạng giống em không, có lẽ một phần do xà phòng giặt hoặc do máy giặt nhà em cũ rồi, nên mỗi khi em bỏ bột giặt vào hộc, bột giặt chưa kịp được hòa tan thì máy giặt quay òng ọc. Mà hình như trong bột giặt có cặn li ti hay sao ấy, nên em thấy một số chỗ trên quần áo thì hơi bạc do bị dính nhiều xà phòng, và bị bám lại những hạt màu xanh xanh cưng cứng. Có thể là do xà phòng chưa kịp tan hết và không thấm hết vào quần áo thì máy giặt đã quay, nên mới bị tình trạng trên. Làm cho con nhà em mặc áo quần vào là bị ngứa, mẩn mẩn hết cả lên. Chả biết là nên đổi bột giặt hay dành tiền đổi máy giặt tốt mới? Máy giặt nhà các mẹ có bị tình trạng giống nhà em không, hay do con em bị dị ứng vì nguyên nhân khác nào nữa không nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi whattime
    Đang tải...

2. hanhphucchinhlaanh

hanhphucchinhlaanh Thành viên chính thức

Ðề: Bé nhà em bị mẩn ngứa - do quần áo giặt chưa sạch phải không ạh?

ôi, em nghĩ là do bé bị dị ứng bột giặt đấy, da trẻ nhỏ thường mỏng hơn, nhiều khi em phải lấy tay quậy xà bông xong rồi mới bấm nút quay lồng giặt

3. tranngocanh

tranngocanh Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó phải xem nhiều nguyên nhân nhé, có thể do thời tiết cũng có thể khiến bé bị dị ứng, hoặc cũng có thể do thức ăn hoặc do quần áo giặt chưa sạch. Trẻ con thường bò hoặc chạy nhảy nhiều, quần áo thường bẩn hơn, do đó mẹ nó phải xem xét các nguyên nhân bé bị dị ứng nhá

4. thichlamdieu

thichlamdieu Banned

Trong bột giặt có những hạt xanh xanh nhỏ li ti rất dễ làm da bị dị ứng nếu tiếp xúc lâu. Người lớn chúng ta còn dễ bị dị ứng bột giặt chứ nói đến chi là các bé. Bữa nào mà mình giặt bằng tay một vài cái áo kiểu là y như rằng tay bị rộp nước, bột giặt bây giờ có khả năng tẩy rửa cao nhưng hóa chất nhiều quá, dễ gây dị ứng kinh khủng

whattimebaby_2010 thích.
  5. phiangaynangmoi

phiangaynangmoi Banned

Da trẻ con rất mỏng nên tớ nghĩ các mẹ phải phơi phóng quần áo cho cẩn thận nữa nhá, nhiều khi do mùa này ẩm nên quần áo ko đc phơi khô hoàn toàn, dẫn đến việc da bé bị dị ứng

6. beautiful_mind

beautiful_mind Thành viên sắp chính thức

Hay mẹ dành tiền đổi máy mới đi mẹ, bột giặt mà ko tan hết là bám vào quần áo đấy, gây ngứa khó chịu lắm

7. baby_2010

baby_2010 Thành viên sắp chính thức

ôi zồi, nhiều khi em thấy là do bé ăn đồ ăn không hạp nữa đấy, cộng thêm việc quần áo giặt chưa kỹ nên làm bé ngứa ngáy thôi còn nếu dị ứng mẩn đỏ kéo dài thì phải đi bác sĩ rồi

whattime thích bài này.
  8. whattime

whattime Banned

hiện nay trên thị trường có nhiều loại máy giặt lắm mẹ ơi,em chẳng biết loại nào xài vừa tiết kiệm điện, vừa bền và quan trọng là sạch áo quần nữa, chứ thấy bé bị dị ứng tội lắm!

9. whattime

whattime Banned

chắc là do dị ứng xà phòng thôi mẹ à,chứ dị ứng thức ăn thường ăn xong co khi nổi lên liền nhưng có khi sau đó vài tiếng, à chị nhắc mới nhớ để em coi lại cái vụ thức ăn xem sao???cảm ơn chị đã chia sẻ...

10. whattime

whattime Banned

cũng có khi vậy mẹ ha....vậy là da bé bị dị ứng thì chắc có nhiều nguyên nhân...em phải kiểm tra lại thế nào...mà chắc cũng phải đổi máy giặt mới quá chứ bột giặt ko tan, vừa hao vừa ảnh hưởng đến da nữa....

11. sau_bimbim

sau_bimbim Thành viên sắp chính thức

em thấy thế này: nếu chị nghĩ bé dị ứng do bột giặt thì có thể kiểm tra bằng cách giặt bằng tay, đánh tan xà phòng thử, xem bé có bị dị ứng không.Vả lại chị xem loại bột giặt mình đang xài có quá nhiều kiềm hay chất tẩy trắng không, da em bé mỏng nên dễ bị dị ứng bởi những chất hóa học này.

whattime thích bài này.
  12. sau_bimbim

sau_bimbim Thành viên sắp chính thức

à mà nếu bị dị ứng kéo dài phải cho bé đi BS khám thử chị nhé, trước khi tìm ra nguyên nhân chứ không để lâu khó điều trị lắm!!!

whattime thích bài này.
  13. whattime

whattime Banned

em đã thử giặt bằng tay, đánh thật mịn cho tan hết xà phòng, sau đó xả thật kĩ nữa, mấy hôm nay không thấy bị nữa, nhưng hồi trước cũng vậy, lâu lâu da bé lại nổi mụn hồng hồng..chẳng biết do gì nữa?Mà ko lẽ giặt bằng tay hoài, hic, công việc thì bận lắm, chẳng đảm đương hết được đâu, mẹ nào có thông tin gì về máy giặt nào xài ok, cho em biết thông tin với ạ? cảm ơn các mẹ đã chia sẻ.

14. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Nếu đúng như bạn kể thì có lẽ do bột giặt bạn ạ, vì bột giặt có tính kiềm nên giặt không sạch thì sẽ gây ngứa nhất là da các bé còn non nớt. Bạn thử thay bột giặt bằng nước giặt xem sao và cho con đi khám để bôi thuốc chống dị ứng để các mẩn ngứa hết đi. Chúc bé nhanh khỏe nha.

whattime thích bài này.
  15. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

EM ơi, chị thường giặt cho bé nhà chị loại xà phòng nước. Không biết ở Việt Nam có không nhỉ, loại này thì không sợ dính cặn lên qaần áo, nó tan ngay trong máy giặt. Mà sạch lắm, sạch hơn xà phòng bột ấy. Nếu VN có thì em thử loại này coi. CÒn về máy giặt thì chị chịu, vì chị không ở VN nên không biết loại nào tốt.

Chúc bé nhà em mau hết ngứa nhé, :)

chuyenhangtieudungthailan thích bài này.
  16. nti

nti 0942.986.010

Những cặn li ti khi dùng bột giặt là do bột giặt NSX họ bỏ thêm chất độn, thường là muối Na2SO4 bạn à, nên khi giặt bột giặt khó tan, bị vón cục, nên dính vào quần áo, bé mặc vào dễ bị dị ứng vì da bé mềm, bột giặt thì có tính kiềm nên dễ gây kích ứng.
    Em nghĩ chị nên đổi sang sử dụng nước giặt, nước giặt không có hao như nhiều người lầm tưởng (vì họ so 1kg nước giặt thường mắc hơn bột giặt, bởi vì nước giặt nó đậm đặc, không pha chất độn nên chỉ sử dụng một lượng nhỏ là giặt sạch rồi, lại dễ tan khi giặt, không bị bệt trắng dính lên quần áo...).
    Bên mình làm mặt hàng này nên biết rõ, bạn cứ dùng thử nước giặt xem sao, nếu cần mình sẵn sàng gởi thử cho bạn chai nước giặt của mình cung cấp.

Thanks

17. phuongedu

phuongedu

Em có thể dùng xà phòng dạng nước để khắc phục, HN có bán nhiều lắm rồi. Ngoài ra, em xem lại chế độ của máy giặt nhà e ntn, như chị, trước chị giặt máy giặt SANYO, nó cho tối đa là 3 lần nước xả tràn. Nhưng chị toàn ngâm, xả 1 lần, sau đó chị lại bấm giặt bình thường, nhưng ko cho xà phòng, tức là xả 4 lần tất cả đấy em à, ngoài ra, chị giặt riêng, rồi cho ít nước xả vải, nhà chị cái máy SANYO thì cái ô đựng nước xả nó cũng nhỏ, nên phải dùngl oại đậm đặc, nhưng so với cả cái thùng giặt nhiều nước thế thì lượng nước xả Downy đấy cũng chỉ là tí ti thôi, chứ ko gây mùi đậm đặc như mình ngâm tay nên c thấy OK.
    Nhiều loại máy giặt trên thị trường , trước kia ( bây giờ ko biết có tiến bộ hơn ko) thường chỉ để xả có 2 lần, mà như thế, giặt đồ em bé thì chị ko yên tâm. em cân nhắc những thông tin trên nhé.
    À, máy giặt e cũng cần vệ sinh lồng giặt khoảng 6 tháng 1 lần, các máy hiện đại thì có chức năgn đó rồi, chỉ cần người dùng bấm chức năng đó, còn máy giặt đã sử dụng lâu, em nên hỏi mấy e kỹ thuạt bên hãng máy giặt mà nhà e dùng, đến bảo dưỡng và vệ sinh lồng giặt cho. vì dùng lâu, các chất bẩn cáu vào các lỗ nhỏ trên thân thùng giặt í, nó làm cho việc tống đẩy chất bẩn từ lồng giặt ra ngoài ko còn tốt nữa dẫn đến giặt bẩn, mở máy giặt ra trông nó mới khiếp em à.
    Như máy elẻctolux, người ta còn dặn người dùng, mấy tháng làm vệ sinh lồng giặt bằng chê độ nước ấm để làm sạch cái lồng giặt của máy giặt đó.

18. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Hồi mình đi tìm xà bông nước ở siêu thị thấy co bán nhưng rất ít hiệu, 1-2 hiệu gì à, mà rất ít, mắc nữa ?

Bạn chủ topic nên quậy xà phòng trước khi cho vào máy giặt. Với lại quần áo cuả bé nên giặt riêng và dùng xà phòng cho bé.

19. Trường Sơn

Trường Sơn Banned

theo mình, vấn đề trước tiên bạn cần xác định là nguyên nhân làm bé bị mẩn ngứa là vì sao. theo như bạn nói thì khả năng cao là do bột giặt còn trên quần áo gây mẩn ngứa cho bé. vì bột giặt có độ pH cao, mang tính chất của kiềm, nên có tính chất oxi hóa cao, do vậy việc còn dính xà phòng trên quần áo của bé, khi bạn mặc cho bé sẽ làm bé bị mẩn ngứa là điều hiển nhiên. ngoài ra, bạn cũng nên xem lại việc phơi quần áo xem thế nào, quần áo mà phơi trong chỗ ẩm, ko có ánh sáng, cũng sẽ tạo điều kiện cho nấm mốc phát triển trên quần áo của bé, sẽ làm bé bị mẩn ngứa.
    với vấn đề về xa pòng, thì bạn nên đổi sang dùng xà pòng dạng dung dịch đi, hiện nay trên thị trường cũng có bán rất nhiều mà, như nước giăt omo, ariel nữa.
    chúc bạn sớm tìm ra cách giải quyết nha!

20. ha hoa

ha hoa Guest

Theo mình bé thuộc loại dữ da, nên hok cần mua máy giặt mà chịu khó giặt tay rồi hãy vắt bằng máy. Hiện nay trên thi trường có loại bột giặt giành cho bé chỉ tội hơi đắt thôi.Biện phpá trước mắt là mẹ nên cho bé đi khám da liễu ở Nguyễn Khuyến ý.

dacsanphanthiet01 thích bài này.