Cần giúp: Bé nhà em có đờm trong họng,làm sao dể hết

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Uyên Thảo, 26/9/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

mấy hôm nay e thấy bé khò khè trong họng,thỉnh thoảng lại nôn khan,hình như có đờm bị vướng trong họng nhưng không khạc ra được.vì bé nhỏ quá,mới 1 tháng tuổi thôi nên e chẳng dám cho uống gì,chỉ xông mũi bằng nước muối sinh lý. có ai biết cách nào lấy lấy được đờm trong họng bé không,chỉ em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Uyên Thảo
    Đang tải...

2. nhimcua

nhimcua Thành viên đạt chuẩn

Bé còn nhỏ vậy bạn. Trước con mình 2 tháng cũng bị viêm tiểu phế quản đấy. Chính là vào dịp đầu thu này này. Bạn lấy đờm ko nổi đâu, đợt trước mình có hỏi bác sỹ nhưng bác sỹ bảo là lấy rồi lại có, ko ăn thua. Bạn vỗ rung đờm cho bé ngày 2 lần đi. Bé còn nhỏ thế thì ấp vào người mình mà vỗ. Xông mũi bằng nước muối cũng tốt vì làm ẩm mũi cho bé. Nhưng mà không ăn thua gì trong việc làm loãng đờm đâu. Con mình 1 tuổi rồi nên mình cho bé uống nhiều nước ấm, còn con bạn chắc chỉ có ti mẹ thôi. Nếu bé khó thở thì cho bé vào phòng tắm, cho nước nóng mù mịt lên bé cũng dễ chịu hơn đấy. à mà hồi con mình trong viện nhi, mỗi lúc khó thở vì đờm thì các y tá đều dùng 1 cái xilanh to bổ chảng, bơm nước muối sinh lý, lật nghiêng bé ra rồi bơm vào mũi bên trên cho chảy xuống mũi bên dưới, thấy bé khóc ghê lắm nhưng đờm dãi sổ rra đầy miệng, thế là xong. Nhưng mà cái này nhìn thấy ghê lắm. Mình về cũng nghiến răng lấy cái xi lanh 5ml bơm vào mũi bé (lúc đấy 2 tháng thôi), thấy cũng ổn, ko bị sặc gì đâu, sau đó lấy cái hút mũi hút ra, 1 đống luôn. Có lúc còn một mũi bơm, 1 mũi hút, thành 1 dòng sạch lắm. còn đờm trong họng thì chỉ có cách vỗ rung cho nó trôi theo đường tiêu hóa thôi bạn ạ. Thấy có chị bạn, sáng nào cũng ấn vào chỗ hõm ở họng con hoặc móc họng cho bé nôn đờm ra nhưng cách này chưa thấy bác sỹ nào làm nên cũng khiếp, ko dám chỉ. à mà bạn phải dùng nước muối ấm nhé, vì nước ấm thì cuốn mũi mới co lại, bé ko ngạt nữa, nước lạnh thì cuốn mũi càng phình to, càng ngạt

Smile Ngố thích bài này.
  3. xman

xman Gia Bảo Fashion

Chài...
    Con nhà tớ cũng thế đây. Nhưng tớ cho cháu uống lá hẹ + vài giọt mật ong. Ngày 1 đến 2 lần. Cũng đỡ nhiều. Đây là kinh nghiệm dân gian thôi. Bạn thử xem.
    Chúc cháu mạnh khỏe, hay ăn chóng lớn! :D

4. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Dưới 1 tuổi thì không nên dùng mật trực tiếp bạn ah, vì có bé chịu thì cực tốt nhưng cũng có bé sẽ bị dị ứng rất nguy hiểm.
    Trường hợp có đờm mình thấy có loại thuốc rất tốt dùng được cho cả trẻ sơ sinh và trẻ em PASSEDYL nhập khẩu từ Pháp. Có toa, liều lượng sử dụng đi kèm trong hộp. Mình đưa tên hiệu để các bạn tham khảo chọn loại thuốc phù hợp thôi. Tốt nhất là hỏi ý kiến bác sỹ. Thuốc này 2 bé con mình khò khè uống vô thấy đỡ ngay. Mình cũng đã uống liều gấp 4 lần của con lúc khuya khò khè mệt quá, thấy thuốc vừa thơm ngon lại đỡ bệnh hẳn.

5. papacun

papacun Thành viên tập sự

Con mình 15 tháng tuổi, bé đã ăn cháo, từ lúc biết ăn đến giờ là toàn ngậm, đút 2 thìa là ngậm 5-10 phút mới nuốt, có cách nào cho bé nhai không ngậm nữa không, mẹ nào có cách hướng dẫn giúp mình với

6. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em hồi hơn 10 ngày tuổi, bị viêm phổi, vào bv Nhi Đồng, bác sĩ cũng lấy đờm giống như nhimcua nói vậy. Cho bé nằm nghiêng sang 1 bên, một tay bịt 1 bên mũi bên dưới, 1 tay bơm thuốc muối vào bên mũi còn lại (bác sĩ bơm 1 lần cả 1-2 chai thuốc nhỏ mũi lận cơ hic), sau đó bỏ tay ra, bé sẽ khóc thét lên, lúc bé khóc, 1 tay bịt 1 bên mũi, tay còn lại cầm khăn giấy mà lau đờm ra, đờm ra từ mũi bên kia nhiều lắm. Đó mới là tập 1 một thôi ạ. Tập 2 còn kinh khủng hơn. Bác sĩ để bé nằm ngửa, lấy 2 tay ấn mạnh vào bụng, vuốt ngược lên cổ, bóp chặn ở cổ kéo cục đờm ra, bé khóc điếng người. Lần đầu tiên chứng kiến cảnh "man rợ" đó, người em lạnh toát, nước mắt như mưa. Biết là làm như vậy thì tốt cho bé, nhưng hichic bà mẹ can đảm nhất cũng phải rơi nước mắt. Bây giờ mỗi lần nhớ cảnh đó là 2 con mắt ươn ướt nè!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.