Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bamedonthan, 24/4/2012.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Để khắc phục tình trạng trên
    1. Mẹ nấu ăn cầu kì, đổi mới, màu sắc và cách bày biên món ăn phong phú hơn lên, đổi món thường xuyên để con luôn lạ miệng
    2. Ko cho ăn vặt toàn đồ bột đường mà thay vào đấy là sự kết hợp bánh với sữa, trái cây...
    3. Cho con vận động tối đa để tiêu hao năng lượng nhiều, cơ thể sẽ có nhu cầu nạp thêm
    4. Đến bữa cơm Thỉnh thoảng cho giao lưu với các bạn hàng xóm vì trẻ con hay có kiểu nhìn nhau bắt chước lắm
    5. Lâu lâu con sẽ có giai đoạn biếng ăn sinh lý, mẹ bổ sung thêm men tiêu hóa, men vi sinh cho con là được mà

Để về e tìm tên men mà e cho jai nhà e uống để mẹ nó tham khảo nhé

Đang tải...

2. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Sao giống đứa cháu em thế. Trước đây suốt ngày chỉ ăn cơm với trứng xào, hỏi ăn gì cũng ko ăn, hoa quả càng không. Bây giờ đi học lớp 1 thì trộm vía lại chịu khó ăn lắm. Em cho ku nhà em ăn mà hỏi cháu ăn ko là ăn ngay. Lúc nó lười ăn thì ko bắt ăn được. Khổ thật.

3. ivy1187

ivy1187 Banned

Mẹ tranvananh oi! mẹ nó chịu khó nấu những món cầu kì vào, thí dụ bé thích ăn trứng chị hấp trứng với thịt bằm hay (óc heo) và cà rốt, bí đỏ cho bé nó ăn, lâu lâu nên đổi khẩu vị cho bé như vậy nó thấy lạ miệng sẽ ăn nhìu hơn, còn bây giờ bé nó ko chịu ăn rau thì chị chiu khó bằm nhỏ chút trộn chung với cơm tập cho bé ăn từ từ thử xem sao mẹ nó ah! Chúc bé nhà chị ăn ngoan nha!

4. dauvang

dauvang Thành viên mới

Nhưng ăn gì cho bé bổ sung chất cho trí não hả momhuong? Em cũng cho ăn mà rối trí không biết ăn gì là tốt

5. dauvang

dauvang Thành viên mới

Nhưng ăn gì cho bé bổ sung chất cho trí não hả momhuong? Em cũng cho ăn mà rối trí không biết ăn gì là tốt

6. mexingau2011

mexingau2011 Thành viên tập sự

Ôi ngưỡng mộ mẹ pnam quá! kinh nghiệm này hay nè! cám ơn mẹ nó nhiều nha, sẽ áp dụng biện pháp này thử coi sao hiiiiii, hy vọng là sẽ báo tin mừng cho mẹ nó mừng chung với em nha! thanks mẹ nó nhìu!

7. mexingau2011

mexingau2011 Thành viên tập sự

Chị cho bé uống sữa Enfa A+ thử xem sao, nhà em cũng đang uống sữa đó nè, mấy mẹ ở đây khuyên uống sữa này vì có chứa lượng DHA vừa đủ lượng bổ sung cho bé đó, em đang mong được 1 tháng coi bé nhà em có lên cân không nè! nếu có sẽ cám ơn các mẹ ở đây lắm lắm heeeeee

8. me_lin

me_lin Thành viên tập sự

nghe tên của mẹ chivas muốn xỉn quá. ha ha.
    Mẹ chivas nói đúng rồi đó, cân nặng là cần thiết, nhưng đừng chăm bẵm quá mà em bé ăn, cần bổ sung DHA nữa chứ.
    DHA đã được chứng minh lâm sàng hỗ trợ sự phát triển trí não và hệ miễn dịch và sử dụng hàm lượng DHA đúng là cần thiết trong giai đoạn quan trọng của sự tăng trưởng và phát triển não
    Nói khoa học là thế, nói nôm na kiểu mình phải tìm gì ăn cho con nó khôn lanh hơn người, các mẹ nhỉ. Ăn chọn lọc, hì hì

9. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

ui, đó là men BiolactoMen đó a, các chị ghé thăm nhà em cho zui nhé!!!!!!!!!!!!!

10. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Uh, về nhà tìm thì đúng là loại men này. Mình được người quen cho, dùng thử thấy hợp phết vì sau đợt ốm sốt vừa rồi con biếng ăn lắm mà giờ thấy ăn ngon miệng, bụng tròn căng. Mới có 1 tuần mà thấy có da có thịt hơn rồi.
    Mình hỏi chút nhé, men này có uống lâu dài được ko hay khi con ăn uống tốt thì mình ngưng hả mẹ nó

11. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ngoài sữa ra thì hầu như các thực phẩm đều có chứa dữong chất giúp não bộ phát triển. Các mẹ nên cho con ăn uống cân đối, uống sữa nhiều mà ăn thiếu rau củ quả, ăn bột nhiều hoặc dư thừa đạm thịt cá đều ko tốt cho sự phát triển câm đối của con đâu.
    Tớ thường xuyên cho con ăn cá, đặc biệt là mỡ cá. Tất cả các loại rau củ quả người lớn ăn mình đều tập cho con. Muốn trí não phát triển, mẹ nên chọn đúng cách, vào đúng thời điểm phát triển tâm sinh lý thì việc dạy con sẽ hiệu quả hơn

12. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

ui chị ơi, khi bé ăn uống tốt, tiêu hóa tốt rồi thì ko cần uống nữa nhé, mình cho cháu uống men tiêu hóa để cân bằng lượng vi khuẩn đường ruột (đề phòng khi cháu bị tiêu chảy ấy ạ), hoặc bổ sung lượng acid Lactic giúp phân giải lượng chất khó tiêu giúp cháu ko bị táo bón,đồng thời kích thích thèm ăn cho bé, khi nào có nhu cầu thì ới em tiếng ạ, BiolactoMen nhà tranvinhbio89 chị nhé!

13. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Đồng ý với mẹ nó về việc ngoài uống sữa ra nên cung cấp thêm chất từ khẩu phần ăn của bé, đúng là cá có nhiều chất, đặt biệt cá hồi có chứa nhiều chất DHA lắm rất tốt cho bé, nhà em cũng hay cho bé ăn để bổ sung chất đó!

14. me_lin

me_lin Thành viên tập sự

Mình vẫn cho con ăn hàng ngày, và chọn những thực phẩm có đủ hàm lượng chất dinh dưỡng cũng như DHA, sữa thì bổ sung đúng bữa và đúng liều lượng cần thiết, chứ làm sao mà cho con uống sữa cả ngày và nhịn đói được. Mình còn chịu không được, nói gì con trẻ.
    Quan trọng là chọn loại nào có hàm lượng chất dinh dưỡng đúng nhu cầu của mình thôi

waitforujust thích.
  15. ivy1187

ivy1187 Banned

Theo mình thì nên cho bé ăn đầy đủ dưỡng chất từ thực phẩm hàng ngày , và sữa là để bổ sung thêm thôi , hàng ngày bé nhà em thích ăn gì em đều cho ăn hết ( phải theo sự kiểm soát của mình nha mấy mẹ) tất cả thức ăn người lớn mà mình cảm thấy bé ăn được thì mình cho ăn tuốt hiiiiiii, như vậy bé biết được nhiù vị thức ăn ngay từ nhỏ, bé sé ko kén ăn, món nào cũng ăn được hiiiii. Các mẹ ko nên nuôi bé kĩ quá, cái gì cũng sợ ko dám cho ăn thì ko tốt cho bé đâu, làm như vậy là gián tiếp tập cho bé kén ăn đấy các mẹ ah! mong chia sẻ được nhìu kinh nghiệm từ các mẹ!!!!!!!!!!

16. just

just Thành viên mới

Mẹ ơi thế men tiêu hóa ấy có được kiểm nghiệm gì không? Em cũng sợ lỡ con uống vào bị gì thì khổ, em hỏi để phòng ngừa thôi, chứ bé nhà em thì tiêu hóa tốt, không gặp vấn đề gì cả.

waitforu thích bài này.
  17. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

đúng thế đấy các mẹ ah. quan trọng nhất khi nuôi con là phải hiểu con hấp thu như thế nào, con thik ăn uống ra sao để hướng và tập cho con. đồ bổ béo cũng rất tốt cho các bé nhưng bổ quá mà hệ tiêu hóa của con lại chưa đủ khả năng hấp thu hết thì bằng 10 hại con rồi.
    tớ cho con uống sữa ko chọn loại đắt tiền hay lắm chất. cứ cho con uống thử mà thấy hợp thì dùng thôi. con tớ toàn uống sữa tươi, chả anh mỹ pháp j cả, toàn uống vinamilk với mộc châu, ba vì thôi mà vẫn khỏe và nhanh

18. waitforu

waitforu Thành viên tập sự

Thắc mắc của chị giống em nè, sắp có bé nên em phải mon men vào đây xem thế nào mà học hỏi nữa. Em thấy mọi người chỉ là Enfa A+ chứa nhiều DHA, chắc em mua một lon cho bé bú dặm cạnh sữa mẹ quá. thấy mọi người ít phản hồi nhỉ

19. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Bọn nước ngoài nó chẳng để tâm mấy đến AA và DHA trong sữa đâu vì khoa học đã chứng minh trẻ thông minh là nhờ di truyền, chế độ dinh dưỡng và rèn dạy hợp lý. mẹ nó cứ chọn loại sữa nào phù hợp với điều kiện kinh tế của mình nhất, nếu sau 1 tháng thấy ko hợp với con thì đổi từ từ là được

20. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Mẹ nó ơi! mẹ nó cho bé ăn nhiều thịt, cá, rau củ đó, đặc biệt mẹ nó có thể cho bé ăn cá hồi nha, vì cá hồi có chứa nhiều chất DHA lắm rất tốt cho trí não của bé đó, và đừng quên là ngoài thực phẩm hàng ngày nên cho bé bổ sung thêm sữa vì sữa sẽ bổ sung nhiều chất mà trong thực phẩm hàng ngày đôi khi cung cấp đủ nhu cầu của bé chị ah! chúc bé nhà chị hay ăn chóng lớn nha!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.