Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi bamedonthan, 24/4/2012.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. be cun

be cun Guest

Ðề: Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

nhiều lúc cảm thấy cho con ăn đúng là cực hình cho cả mẹ và con, hic hic

Đang tải...

2. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

2 giặc nhà mình cũng hơn 3T rồi mà ăn uống thì chán lắm, chỉ ăn những gì con thích thôi. Mình cũng phải đổi món liên tục và chế biên stheo ý thích của con. Để con ăn nhiều rau thì mình thường luộc các loại rau củ mềm 1 tí rồi rửa sạch tay cho 2 cu cậu để cho tự bốc hoặc xúc ăn. Mình thấy con nhà mình rất thích được chấm rau nên mình hay làm ruốc thịt cho con chấm cùng rau luộc hoặc cho một ít nước canh vào bát để cho con chấm rau thì các con rất thích. Nói chung là đau đầu nhất vụ ăn uống của con nhưng cũng AQ một chút cho khỏi stress mẹ nó ạ!

3. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

Mẹ nào có nhu cầu mua men tiêu hóa thì ới em phát nhé Ms Vân 0982183002
    hoặc mời ghé thăm topic nhà tranvinhbio89 nhé

Sửa lần cuối: 15/5/2012
  4. ivy1187

ivy1187 Banned

Sao mẹ nó ko kể hoàn cảnh của mẹ nó cho cả nhà nghe, biết đâu mọi người chia sẻ kinh nghiệm bổ ích cho mẹ nó nè, giúp bé nhà chị ăn tốt hơn!!!!!!

5. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Mẹ nó nghiên cứu mấy cách mà các mẹ đây bày thử xem sao? có thể giúp bé nhà mẹ ăn tốt hơn đó, mẹ nó có cho 2 bé nhà uống thêm sữa bổ sung ko ?

6. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Re: Ðề: Bé nhà em kén ăn quá, làm sao đủ chất cho con đây???

Haha, ông xã bạn khéo thật đó...............

7. honghanh89qn

honghanh89qn Thành viên tập sự

các mẹ thử canh bí đỏ nấu tôm đi rất mát mà lại nhiều chất cho bé

8. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

ngoài thay đổi chế độ ăn, các mẹ cũng nên thay đổi cả cách cho con ăn nữa. mình còn có lúc ăn cơm, bún, cháo, miến, phở, súp, nui, phở cuốn, bún chấm... thì các con cũng nên được ăn như thế.
    nhìu khi mẹ cầu kì chế biến món ngon, nhìu chất nhưng hệ tiêu hóa của con ko hấp thu tốt, càng bổ béo càng khó tiêu nên đâm con sợ rồi chán ăn. thỉnh thoảng mẹ có thể cho con ăn chay, vẫn rau củ quả ấy nhưng thay bằng đạm thực vật như làm muối lạc mè, đậu phụ chiên sả, đậu phụ sốt cà chua...
    con sẽ ăn ngon miệng hơn khi cơ thể có nhu cầu nạp năng lượng, con sẽ thik ăn khi mà được tham ja vào quá trình mua bán và chế biến món. lạ miệng, trình bày đẹp, hiểu ý nghĩa và giá trị của thực phẩm sẽ là những yếu tố then chốt giúp con biết ăn và thik ăn các mẹ ah

9. bamedonthan

bamedonthan Banned

Ui mẹ ivy giỏi quá hén. phục mẹ ivy luôn. vậy chắc kid nhà mẹ thông minh và bụ bẫm lắm đây. em vẫn đang đánh vật với bé nhà em. Mà dạo này ngoài cho bé uống Enfa A+ ra em còn sưu tầm thếm mấy món ăn nữa, hơi bị ngon đó nha. để mai em rảnh em post lên cho cả nhà mình cùng về học nấu nướng cho bé nè(u)(u)(u)

10. chantinh24983

chantinh24983 Thành viên tập sự

Con nhà mình sắp 2 tuổi, kén ăn ghê, mà vẫn ăn cháo. Chưa chịu ăn cơm. Mình chưa biết làm thế nào để con ăn cơm được, bé đi học nên chỉ ăn bữa tối ở nhà, cho ăn cơm chỉ ăn vài miếng, xót con lại nấu thêm cháo cho con ăn. híc

11. ivy1187

ivy1187 Banned

Hiiii, vì tương lai con em chúng ta nên em mới phải nghiên cứu vậy đó chị ơi, bé nhà em chịu ăn lắm mẹ nó ah! chị post lên cho mọi người cùng học nấu các món ăn cho bé đi nè! tích cực cho tụi nhỏ phát triển tốt hơn heng mẹ nó !hiiiiiiiiiiiiiiiii

12. hachivas

hachivas Thành viên mới

Mẹ tập dần cho bé ăn cơm, cộng thêm ít cháo cũng được mà miễn là đa dạng khẩu phần ăn của bé, sử dụng nhiều loại thực phẩm giàu DHA như thủy hải sản, trứng, sữa, các loại hạt có dầu là được. DHA quan trọng lắm mẹ nó ah

13. bebishop

bebishop Thành viên tập sự

Bé nhà mình toàn cho uống sữa ensure. Cái này nhiều chất dinh dưỡng bổ tiêu hóa.Các mẹ thử xem. Con nhà em tăng mấy kg rùi. Thik lắm ^^

14. ivy1187

ivy1187 Banned

Mới lượm nhặt nữa nè các mẹ ơi!
    "DHA có tên gọi đầy đủ là Docosa Hexaenoic Acid - một acid béo thuộc nhóm omega-3. Theo nghiên cứu của giáo sư tiến sĩ Moral, nếu duy trì bổ sung đúng thành phần DHA và ARA, khi 12 tháng tuổi, biểu hiện thị lực của trẻ sẽ tốt hơn, tương đương với xem nhiều hơn 1,5 dòng trên bảng thị lực.
    DHA tác động tích cực đến nhiều cơ quan trong cơ thể và có đóng góp quan trọng trên nhiều cấp độ. DHA ảnh hưởng đến sự hoạt động của chất dẫn truyền thần kinh, quan trọng cho chức năng của não và mắt.
    Các loại thức ăn thay thế có chứa DHA bao gồm: trứng, thịt gà, tôm, các loại cá, hải sản, các loại hạt có chất dầu…"
    Các mẹ nhà mình nên tích cực bổ sung chất này nha! đọc thấy nó quan trọng quá nè!

15. mexingau2011

mexingau2011 Thành viên tập sự

Ây da mẹ nó sưu tầm hay quá! cám ơn mẹ nó chỉa sẻ cho mọi người xem nha! bé nhà em đang uống sữa Enfa A+ nè, em thấy trên lon sữa có ghi là cung cấp chất DHA đó, nên đọc những thông tin của mẹ nó cũng yên tâm phần nào vì đã chọn loại sữa đúng hiiiiii, thanks mẹ nó nhiều nhiều(u)(u)

16. vinhhuyen

vinhhuyen Thành viên mới

Bé nhà em cũng uống sữa này keeeeee, mừng ké với mexingau chút nè!!!!!! :rolleyes::)

17. myphamhanquoc

myphamhanquoc Thành viên tích cực

Mẹ Ivy chịu khó sưu tầm thật cảm ơn mẹ Ivy nhé (u)

18. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

đúng là sữa này béo nên bé lên cân nhanh lắm

19. bome_yeu2con

bome_yeu2con Thành viên tập sự

Bé nhà mình 8 tuổi rồi mà vẫn lười ăn quá,chán với con.

20. hongnhungng

hongnhungng Hoa cưới - 01689965715

Mẹ nó thử cho bé ăn rau sắng (rau ngót rừng) xem sao! Rau này rất bổ dưỡng, an toàn lại lạ miệng biết đâu bé thích.

Cây rau sắng (hay còn gọi là cây mì chính, cây rau ngót rừng), thuộc loại thân mộc, mọc tự nhiên trên những vách đá, ưa ánh sáng. Loại rau này ở chùa Hương có mùi vị thơm ngon hơn hẳn mà không phải nơi đâu cũng có được.

Không giống như các loại rau khác chỉ cần trồng ngày một ngày hai là được hái lá, rau sắng từ khi trồng đến khi được hái lá lần đầu tiên phải sau ít nhất là 3-5 năm, và sau 10 năm mới được thu hoạch với số lượng lớn. Vì là loại rau quý hiếm, lại nổi tiếng thơm ngon, giàu chất dinh dưỡng, không những bổ dưỡng cho sức khỏe mà còn có tác dụng chữa bệnh, rau sắng được người dân bán với giá 200.000-300.000 đồng/kg.

Lá non rau sắng có mầu xanh thẫm, óng ả, ra hết lớp này đến lớp khác và ra nhiều nhất vào tháng 2-3 âm lịch hằng năm. Lá rau dùng để nấu canh với thịt hoặc cá. Mùi vị của loại rau này rất đậm đà, chỉ cần một vài cọng cũng đã đủ để có thể nấu bát canh thơm ngon cho 4 người ăn.

Theo kinh nghiệm của người dân, phải ăn canh rau sắng nấu suông, nêm một chút muối, chậm rãi nhai kỹ từng chiếc lá nhỏ, thưởng thức thật sâu, thật kỹ vị ngọt, vị bùi khó tả của nó thì mới cảm nhận được hương vị đặc biệt của cây rau sắng. Những cây rau sắng đực cho những chùm rồng rồng. Loại này có thể nấu canh và ngon hơn nữa là xào với thịt bò.

Quả sắng hình bầu dục, to như quả nhót, khi chín có mầu vàng sẫm, ăn có vị ngọt đượm như mật ong. Hạt của quả sắng sau khi bóc vỏ đem ninh với xương rất thơm ngon, có vị ngọt, bùi. Điều đặc biệt nữa là rau có sẵn vị ngọt không cần tra mì chính trước khi ăn. Bạn hãy nhớ là nấu cả cọng.

http://www.********/Phong-su/Muon-an-rau-sang-chua-Huong/ImageView.aspx?ThumbnailID=3311

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.