Bé nhà em suy dinh dưỡng độ 1. Huhu. Làm sao đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi dep&dieu, 9/5/2012.

1. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Em vừa đọc bảng Chuẩn phát triển của bé từ 6-9 tháng theo tổ chức y tế thế giới ở bên mục Dinh dưỡng vàng thì con nhà em bị suy dinh dưỡng giữa độ 1 và độ 2 rồi. Con em hơn 9 tháng mới được có 7,5kg. Bé mới mọc có 2 răng, còi lắm, và lừoi ăn kinh khủng. Mỗi lần ăn là cả xóm cùng biết vì con khóc inh ỏi. Nhìn con cười cứ ...móm mém như ông già ấy trông thương lắm. Được cái bé nhưng nhanh, và nghịch lắm í.
    Ngoài việc chịu khó thay đổi cách nấu nướng cho con hứng thú với việc ăn uống như nhiều mẹ trên này vẫn hay khuyên thì em có cần cho con đi khám hay làm gì không các mẹ ơi. Các mẹ cho em lời khuyên với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dep&dieu
    Đang tải...

2. botomcoi

botomcoi Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé nhà em suy dinh dưỡng độ 1. Huhu. Làm sao đây?

cùng cảnh ngộ, nhưng mà cũng hết cách rồi...hic

3. dep&dieu

Có vẻ như nhiều mẹ trên này cũng cùng cảnh ngộ nên ko thấy các mẹ comments gì cả. Em thấy mấy đứa bạn em bảo...kệ, ko sao đâu. Qua 1 tuổi nó chịu ăn là lại ok ngay. Hjk hjk. Ko lẽ đành ....kệ vậy?!

4. be cun

be cun Guest

cái này tiêu chuẩn thế giới mà, người châu Á mình nhỏ hơn thì có thể hạ tiêu chuẩn xuống một xíu cho các bé. Cũng có thể một phần do mọc răng mà ảnh hưởng đến vấn đề ăn uống cũng như cân nặng của bé nữa. Nhưng mà dù sao thì con nhà mình còi thì vẫn lo các mẹ nhỉ, nếu có thời gian thì mẹ nó thử cho con đi khám coi có sao không, mà đi vậy các bác sĩ cũng sẽ tư vấn cho mình chế độ chăm sóc con tốt nhất nữa. Còn nếu mẹ nó có xu hướng muốn dùng sản phẩm bồi bổ cho con thì thử dùng Immuno Milk xem, loại này vừa tăng sức đề kháng vừa bồi bổ cơ thể, cũng có tác dụng kích thích bé ăn tốt hơn và phòng tránh cho bé còi xương, suy dinh dưỡng nữa. Đứa cháu em vừa còi vừa hay ốm nữa, hôm vừa rồi đi khám được khuyên dùng loại này

5. Kun2301

Kun2301 Thành viên tích cực

hic, con còi mẹ thấy khổ sở lắm, nó ăn ít nữa :(

6. dep&dieu

Ðề: Re: Bé nhà em suy dinh dưỡng độ 1. Huhu. Làm sao đây?

Nhìn con bé tí trông thương lắm. Đã thế bế con đi đâu ai cũng kêu sao mà còi thế, mẹ mày đúng là ko biết chăm con. Hjik. Stress kinh khủng!

7. tranggnart84

tranggnart84 Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Bé nhà em suy dinh dưỡng độ 1. Huhu. Làm sao đây?

Hic, Minh cũng vây nè, con 12thg mà còn chưa đc 7,5kg, đi khám viên dinh dưỡng, uống thuốc đc mây ngày thì viêm tai giữa 1 thg, VDd cho tớ đơn thuốc bổ này:
    1. VitaminD: 1 ông (6thg mới đc uống 1 ông, vào buổi sáng)
    2. Canixi C: Ngày 1 ông, cách sữa 1h
    3. Mg C: Ngày 1 ông, thấy phân lỏng quá thì dừng(khó uống lắm, con tớ ko uống đc)
    4. ZinC: 2 lần/ ngày/ môi lần 2 ml
    5. Ko nhớ tên thuốc, đai loại 1 dạng men tiêu hóa, dành cho trẻ biếng ăn, suy dinh Dương, ngày 2 gói

8. bemeo8909

bemeo8909 Thành viên chính thức

bé nhà em bây giờ 10 tháng mà được có 8 kg này,đi khám dd 2 lần rồi mua bao nhiêu thuốc nhưng chẳng uống được thôi kệ con vậy sau con sẽ khác lớn,con chỉ không tăng cân thôi,còn những khoản khác thì bình thường

9. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

HIc tớ thấy đi khám dinh dưỡng chẳng tác dụng, bác sĩ khám qua loa cốt ghi thuốc ăn tiền thôi ai đời 1 lần tống cho 5-6 loại thuốc thì hỏi uống vào lúc nào, tớ cũng cho giai đi khám 2 lần mà mèo vẫn hoàn mèo hic

bemeo8909 thích bài này.
  10. bemeo8909

bemeo8909 Thành viên chính thức

Phải rồi đấy khiếp cho nhiều thuốc thế đến người lớn uống còn phát sợ nữa là mình,mấy ngày đầu còn chịu khó đè nó ra cho uống thuốc nhưng lần nào uống cũng sặc nôn trớ,nên chả cho uống nữa,để con lớn rồi con ăn được sẽ béo hết,mình còn thấy thật ngu ngốc khi cho con uống đủ loại thuốc,chỉ cần đảm bảo sức khỏe con không ốm đau bệnh tật

11. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Con nhà tớ cũng năm lần bẩy lượt tới viện dinh dưỡng rùi, nhưng đúng như mẹ trên nói, khám k có tác dụng gì cả đâu. Các mẹ cố gắng cho con ăn nhiều bữa, các loại con thích ăn xem có cải thiện hơn k. E thì quan niệm là con chỉ cần ít ốm đau thôi, k bệnh tật gì, sau này con sẽ lớn, mình thấy nhiều bé trc gầy nhẳng, về sau cũng khá to cao. Cơ bản là thể trạng từng ng, có ng béo, ng gầy, trẻ con cũng vậy. Mẹ nó đừng quá lo lắng làm gì cả. Thường xuyên cho con vận động và bổ sung thêm vitamin D và canxi là ok thui mà. Chúc con mau lơn nha.

12. daobong

daobong

bạn cho con uống men tiêu hóa đi, ngoài ra còn để ý xem con output thế nào vì nnếu con có bị táo thì sẽ khó tăng cân bạn ạ

13. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bạn nên mua loại thuốc bổ giúp trẻ ăn ngon miệng( bé nhà mình cũng từng dùng nhưng giờ không nhớ tên), khi bé đã chịu ăn rùi bạn mới cho bé ăn các thức ăn bổ sung chất dinh dưỡng, bạn kiên trì một thời gian sẽ có kết quả thôi

14. PhuongLinh.skv

PhuongLinh.skv Banned

Chào bạn dep&dieu!

Tôi rất hiểu những lo lắng hiện tại của bạn, có rất nhiều nguyên nhân gây suy dinh dưỡng ở trẻ, dù nguyên nhân nào thì hậu quả cũng là trẻ bị thiếu năng lượng và chất dinh dưỡng làm trẻ không tăng cân, chiều cao và giảm trí thông minh. Ở lứa tuổi này bạn vẫn phải duy trì việc cho trẻ bú sữa mẹ, nếu trẻ bỏ bú hoặc lười bú phải tìm ra nguyên nhân, tần suất bú 3-4 lần/ngày(210ml/lần với 3 lần/ngày), nếu sữa mẹ không đủ có thể cho uống sữa bình.Về thực phẩm ăn thêm bạn nên chú ý cho vào thực đơn của bé thêm 3-4 bữa thịt/ngày mỗi bữa chỉ khoảng 1 thìa cà phê, bổ sung 4 lần ăn rau xanh, hoa quả, mỗi lần từ 1-2 thìa cà phê.Cũng có thể cho trẻ ăn 3 bữa trứng/tuần nhưng chỉ ăn lòng đỏ cho đến khi trẻ được 1 tuổi, lòng trắng nên bỏ vì dễ gây dị ứng.

Bé 9 tháng tuổi rất hào hứng với việc ăn bốc hoặc dùng thìa nhựa tự xúc thức ăn. Đây là phương pháp chăm sóc con 9 tháng tuổi tự nhiên để bé học cách tự ăn một mình cũng như thử hương liệu món ăn mới. Tất nhiên, nếu bạn để bé tự ăn, bé sẽ nhanh chóng tạo ra một đống hỗn độn trên sàn nhà đi kèm với việc vấy bẩn quần áo. Bạn cũng không nên quá lo lắng về điều này mà ngăn cản bé học ăn. Tốt nhất, bạn nên cho bé tự ăn trên một tấm thảm nhựa hoặc đặt bé trên ghế riêng. Giai đoạn này, bé đã làm quen với quá trình ăn dặm vài tháng. Bạn chỉ nên lưu ý tạo thời gian ăn uống cho bé thật vui vẻ, tránh ép bé ăn khi bé không đói.

Nếu bạn đã hết sức kiên trì mà thói quen ăn uống của bé không đổi, lúc này bạn nên đưa bé đến và được tư vấn tại viện dinh dưỡng.

15. lehuong2403

lehuong2403 Gian hàng 29G

Mẹ nó mua thuốc bổ cho con uống xem. Thuốc làm kích thích ngon miệng ý. Tớ nghĩ bạn nên làm cho con bớt sợ việc ăn cháo đi. Ko cứ đến giờ ăn là nó lại khóc thét. Thử nghĩ cách j xem sao

16. nancy2008

nancy2008 Thành viên chính thức

Pedia Kids - loại kích thích ăn ngon của Pháp ý, bạn thử xem
    Và thêm men tiêu hóa nữa,
    Bổ sung kẽm định kỳ cũng khiến bé ăn ngon hơn

17. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

đọc bài viết của mẹ nó mà tớ nhớ lại hồi nhỏ tớ cũng bị suy dinh dưỡng độ 1 đây, thế mà đến giờ tớ mong suy dinh dưỡng quá mà kô được huhu

18. nana196

nana196

2 cháu nhà e cũng thuộc dạng biếng ăn , cũng còi và bé lắm,

19. shopnhimsoc

shopnhimsoc Chữ tín giá ngàn vàng

híc, mấy tháng nay đứa cháu nhà mình bị hen nên cũng gầy tọp đi, có khi không đủ tiêu chuẩn này đâu, mình nhìn nó còi cọc như kiểu bị suy dinh dưỡng ấy, có cách nào cải thiện không các mẹ??? trước nó rất bụ, cứ ốm và hen trở bệnh 1 đợt là xọp đi............ mắt đã to nay càng to hơn, da thì trắng lại còn thêm nhợt nhạt... nhìn vẫn iu nhưng gấy lắm ạ!

20. chepmoon

chepmoon Thành viên chính thức

Hix ku nhà mình đến 4 tuổi rồi mà ăn vẫn ngậm, lười ăn lắm. Bé có 14kg thôi