Bé nhà mình 25 tháng tuổi mà ko biết ăn cháo hạt, ko biết nhai, mẹ nào giúp mình với.

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mecun1902, 15/3/2011.

1. mecun1902

mecun1902 Bắt đầu tích cực

Mình đang lo quá, bé nhà mình đc 25 tháng tuổi nhưng ko biết ăn cháo hạt, ko biết nhai, mình đã tìm đủ mọi cách như ninh cháo thật kỹ nhưng bé vẫn ko chịu ăn. Bé ko ăn đc bất cứ thứ j như bimbim ( nhiều bé hơn 1 tuổi đã ăn ngon lành ), bánh ngọt mềm, các mẹ có cách nào giúp mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecun1902
    Đang tải...

2. hoangvu911

hoangvu911 Thành viên tích cực

Ðề: Bé nhà mình 25 tháng tuổi mà ko biết ăn cháo hạt, ko biết nhai, mẹ nào giúp mình với.

hị hị, bé nhà mình cũng khống thích ăn vặt nhưng ăn bim bim siêu lắm. Đến bữa cơm, thi thoảng cho con ăn mấy hạt, cứ bỏm bẻm nhai và nuốt...chửng cũng nên, tính ra cộng lại chắc chỉ được thìa cơm thôi. Tập mà.

Mẹ nó phải kiên trì tập dần cho con ăn thôi, cứ cho ăn tý một, mỗi ngày tý là dần dần bé sẽ ăn.

Thêm nữa, mẹ nó xem răng lợi của con thế nào, mọc bao nhiêu cái răng hàm (nghe nói mọc 8 cái răng hàm là cho ăn cơm được rồi), nếu răng yếu thì mẹ nó bổ sung Ca cho con.

Hy vọng bé mau biết nhai.

3. mecun1902

Ðề: Bé nhà mình 25 tháng tuổi mà ko biết ăn cháo hạt, ko biết nhai, mẹ nào giúp mình với.

Bé nhà mình mọc hầu như là hết răng roài, bé ko có phản xạ nhai nên ko biết tập thế nào. Mỗi khi bé cắn đc một miếng bim bim nhưng mới đến đầu lưỡi là bé có cảm giác muốn ói ra ( chưa nuốt vào cổ họng). Vì thế bé ko ăn đc cái j mặc dù nó rất mềm, mình đang cố cho bé ăn bánh trứng nhưng bé chỉ liếm liếm thôi, rất sợ ăn. Cảm ơn mẹ hoangvu911 nhé, mình sẽ tập cho bé thử xem.

4. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

COn không biết nhai là tại mẹ đấy nhé, khi bé mới mọc răng, còn ngứa, còn thích cắn cậu phải cho bé tập nhai rồi, như vòng nhựa mềm dành cho trẻ mọc răng..... Do cậu không cho bé tập nhai từ bé nên bé đâm ra lười, không chịu nhai, hặoc không biết nhai. Thế bé nhà cậu có hay cho đồ chơi vào mồm cắn không?

Thế này nhé, bạn hãy thử tập cho bé nhai bằng cách đưa cho bé miếng thịt to, đùi gà ... cho bé cầm bé ngồi nhấm nháp. Không nên cho bé tập ăn bimbim đâu. Đâu có gì tốt cho sức khỏe đâu, bạn cứ cho bé cầm miếng thịt, miếng rau cho bé vừa chơi vừa thỉnh thoảng cho vào miếng cắn. Cứ đưa cho bé liên tục.

Bimbim có thể bé không thích cái vị của nó, hoặc nó có nhiều vụn nhỏ li ti vào họng bé làm bé muốn ói ra. Bạn hãy tập cho bé bốc cơm mềm nhai này, hãy để bé tự ăn bằng tay, sẽ có tác dụng hơn là mẹ ngồi đút đợi con nhai đấy.

Ở bên này khi trẻ mọc răng biết ăn dặm là bác sỹ rất hay khuyến khích cho bé ăn những món ăn tự bốc. Và bạn cho bé thử nhai trái cây nữa này, như dưa hấu này, chuối này ... đừng cho táo hay lê, sợ bé cắn được miếng nhỏ sẽ bị hóc.

Một vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn, rất mong bé bạn sẽ biết nhai sớm, vì biết nhai sẽ có lợi cho bé nhiều lắm.

5. mecun1902

Mình thanks mẹ Muối nha, cũng tại mình ko tập cho bé từ nhỏ nên giờ thấy ân hận lắm. Bé nhà mình từ bé cũng lười ăn nên ko gặm bất cứ thứ j, kể cả đồ chơi nên mình cứ thương bảo lớn huấn luyện sau, bây h mới thấy khổ khi thấy bé ko ăn đc thứ j. Bây h mọi thứ bé chỉ cắn đc thôi chứ ko chịu nuốt bất cứ thứ j, cắn xong là thổi ra hết. Mình sẽ cố gắng làm theo hướng dẫn của mẹ Muối xem sao, hy vọng một thời gian nữa bé ăn đc để mình cho đi mẫu giáo.

6. bemitcoi

bemitcoi Thành viên chính thức

Mình cũng đồng ý với mẹ Muối, con ko nhai được cũng do bạn đấy. Cụ thể như bé nhà mình và bé nhà chị gái hơn con nhà mình 4 tháng nhưng vẫn ko ăn được thô. Cháo chỉ hơi gợn là trớ ngay. Nguyên do cũng là giữ kỹ quá. Lúc bé có nhu cầu nhai thì ko được tạo cơ hội tập. Quá mất thời điểm đó rồi thì khỏi nhai mà toàn nuốt chửng luôn. Nuốt ko được thì trớ.
    Bé nhà mình từ lúc 6-7 tháng mình đã cho bé gặm cuống rau bắp cải luộc (Vì cuống rau bắp cải dai, ko dễ đứt, bé cũng ít nguy cơ bị hóc hơn, mà bắp cải lại có vị ngọt nhẹ, hợp vị giác nên bé rất khoái). Trộm vía gặm rất miệt mài, cặm cụi, để cho cả nhà ăn cơm xả láng luôn. hi hi.

Mẹ nó thử cho bé tập bằng rau luộc xem. Vị thơm nhẹ và ngọt của rau có lẽ làm bé dễ thích hơn. Nhất là những bé lười ăn thì lại càng lười ăn thức ăn có chất béo hoặc vị ngấy như thịt mà.
    CHúc mẹ nó thành công!

Sửa lần cuối: 19/3/2011
  7. summer09

summer09

Mẹ thử mua bim bim hoặc bánh quy cho con ăn để tập nhai dần nhé. Ngoài ra khi cho con ăn cơm nên cho con ăn xíu một thôi thì con sẽ nhai chứ ko nuốt luôn. Bé nhà mình đã từng như vậy.

8. mecun1902

Mecun cảm ơn mẹ mít còi nhé, mình sẽ thử để làm theo cách của mẹ mít xem sao. Cũng tại ko có kinh nghiệm, lại chiều bé nên mình cứ để cho bé ăn như thế, giờ mới thấy sai lầm nè.

9. mecun1902

Mình cũng đang tập cho bé như thế, cảm ơn mẹ nó nha.

10. QUYNHCHI52

QUYNHCHI52 Bắt đầu tích cực

mình nghĩ con đã lười ăn mà mẹ lại cho ăn bánh, bim bim thì nó ngang bụng nó càng lười ăn lười nhai hơn. theo mình thì bạn cứ cho con tập ăn cọng rau xanh luộc như mẹ bemitcoi ý.cho con ăn rau luộc vừa mát vừa ngọt con thích là nó sẽ tự nhai dần. mẹ nó cũng đừng xay đồ nữa, cứ kệ nó tập ăn cắn, nhai dần. bé nhà bạn có thích ăn dưa hấu ko? bạn cứ xắt miếng to nhưng mỏng thôi, đưa cho con tự cắn tự ăn.chúc bé nhà bạn hay ăn và ăn ngon nhé

11. honganh686

honganh686 no more tears

12. meyeututi

meyeututi Thành viên đạt chuẩn

minh thấy con mình cũng thế, chẳng biết an gì cả, ông ngoại giữ cháu cứ sợ nó hóc nên ko cho ăn, giờ tập khó ghê, chẳng biết bao giờ mới ăn được cơm, giờ 19 tháng rùi mà vẫn ăn cháo, híc, 19 tháng mà có 12kg, có gầy ko hả các mẹ

13. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

bé nhà tớ hồi 16 tháng là 15 kg, bế nặng như cùm. Các mẹ phải tập cho bé ăn hạt đi, cứ giữ đến bao giờ, có muộn còn hơn là không, đầu tiên là ăn lợn cợn hạt, sau đó to dần và sau đó là ăn cơm. Con tớ 14 tháng ăn cơm rồi. Gần nhà tớ có một gia đình con đi học lớp 1 rồi mà vẫn cho bé ăn cháo xay, thế là ở trường nó chẳng ăn được gì, mà đúng hơn chẳng biết ăn gì.

14. honganh686

honganh686 no more tears

he he...
    còn cu nhà này thì 1,5 tuổi ăn cơm rồi. Từ khi ăn cơm nó bỏ hẳn cháo. Mỗi bữa ăn 2 bát cơm với thịt cá rất ngon lành. Cho đên cách đây 1 năm, răng nó sâu, vỡ hết ra, răng hàm sâu hết, không còn cái nào, những cái hố răng của nó sâu hoắm. Không ăn được cơm nữa, vì ăn cơm không nhai, không nghiền được. Mới đầu thì nhai lạo xạo bằng răng cửa, sau rồi răng cửa cũng thay, hàm răng bây giờ của nó hầu như trống trơn. Răng hàm thì đợi thay, còn răng cửa thì đợi mọc. Chẳng thế ăn được cơm nữa. Bữa chinh của nó bây giờ là Súp (cháo xay) đấy. Tuy học lớp Một rồi nhưng vẫn ăn cháo xay. Nhưng trộm vía nghìn lần, từ khi nó ăn cháo thì lại lên cân, đẫy đà, ít ốm... chứ không dặt dẹo cò lả như hồi ăn cơm.
    Cũng có nhiều nguyên nhân dẫn đến con phải ăn cháo, chứ không đơn thuần là con chưa biết nhai.

15. mecun1902

Các mẹ ơi, mẹ cún buồn quá, mình cũng thử mọi cách như các mẹ nói nhưng thấy nản quá. Bé nhà mình do lười ăn nên cầm các thứ đều ko cho vào miệng ăn. Mình đã cố ninh nhừ cháo nhưng bé ăn toàn khóc và cho ra hết. Hôm trước mình đi siêu thị, mua cháo hạt cho bé nhỏ bằng hạt đường, bé cứ ăn được 3 miếng là nôn ra hết, khóc thảm thiết. Bây giờ mình ko biết làm sao nữa, hay là cho bé đi bác sĩ khám xem sao nhỉ?

16. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Cái này phải tập thôi chứ biết làm sao. Chấp nhận con ăn ít rồi dần dần khi quen con sẽ ăn nhiều hơn. Nhưng mẹ nó tập sớm cho con thì tốt hơn. Bé ko ăn được như các bạn cũng khó hòa nhập hơn khi đi học.

17. Botre85

Botre85 Thành viên chính thức

hi............con nhà em 8 tháng đã ăn cháo rồi .cái gì cũng ăn thịt hay rau đưa cho bé đều ăn đượ hết mà không bị hóc .thế mà chẳng có cài răng nào cả !!!!!! các mẹ hãy tập cho trẻ ăn từ từ những thức ăn mềm ý không sao đâu

18. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Hi, nghe mẹ nó kể mà buồn cười quá. Chắc mẹ nó không vệ sinh cho con thường xuyên nên mới bị sâu thế hoặc cho bé ăn nhiều kẹo chứ ăn cơm sớm thì làm sao mà bé bị sâu hết răng đến nỗi phải chuyển sang ăn cháo được.

19. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Mẹ nó ơi giờ bé nhà bạn vẫn ăn bột ah. Mình có cách này mẹ nó thử xem sao. mẹ nó đi xay cháo vớ đi, tức là mang gạo ra hàng bảo người ta xay cháo vỡ loại nhỏ ấy rồi về cho nồi cơm điện ninh thật nhừ cho bé tập ăn dần xem sao. Trước bé nhà mình cũng tập chuyển từ bột sang cháo kiểu vậy mà. Như bé nhà mình hồi 8 tháng cho ăn cái gì cũng ăn như thịt, tôm, trứng nhưng giờ thì chỉ có ăn rau và cơm thôi. còn ăn cháo bé cũng chỉ nuốt chứ chẳng chịu nhai gì cả. Nó cũng tuỳ từng thời kỳ đấy. mẹ nó cứ kiên trì tập cho con dần dần rồi sẽ được thôi mà.

20. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

bây giờ mẹ nso đừng nô nóng quá, hãy tập cho bé từ từ thôi, tăng dần đô thô chứ tăng đột ngột bé sẽ ko kịp thích ứng