Bé Ở Xa Bố Mẹ Có Bị Ảnh Hưởng Gì Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuykitty2005, 22/6/2015.

Tags:
  1. thuyha_pt

thuyha_pt 0946915882

Thương lắm mn ạ. Bé nhà tớ 14 tháng cũng về ngoại nhưng ở ngoại đông anh chị e nên bé cũng nhanh nhẹn. Nhưng mẹ về thì bám lấy. Tớ chỉ có ở nhà 5 tháng rồi đón lên HN cho đi gửi mầm non. MN cố gắng thu xếp đón con lên cho vui bé bỏng xa mẹ thương lắm mặc dù ông bà ko để thiếu thốn gì. hic hic

Đang tải...

2. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Đúng rồi ở cạnh con là vui nhất.

3. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

con mình sinh ra cố gắng ở cạnh càng nhiều càng tốt mn ạ. Nếu cố gắng đc thì nên nuôi luôn, e có bạn cũng phải xa mẹ từ nhỏ, nghe a ấy kể tội lắm, lớn màko có mẹ bên cạnh cực kì tủi thân,còn viết thư về hỏi mẹ con có mẹ mà sao mẹ ko cho con ở cùng. Tới khi lớn và tự lập thì đối với người xa mẹ từ nhỏ sẽ ko có nhiều tình cảm lắm đâu.

4. hangxachtay.uc

hangxachtay.uc Thành viên tập sự

Chào chị, em nghĩ em bé không nên ở xa ba mẹ. Em là một ví dụ điển hình, từ nhỏ do có công việc nên gia đình em cũng giống như chị, ba mẹ mỗi tuần (hoặc mỗi tháng em không nhớ rõ) đều đến thăm em một lần, cũng có chu cấp tiền các thứ nhưng do từ nhỏ sống với dì và bà nên em đặc biệt thân thiết với dì hơn, sau này lên lớp 1 em mới về sống với mẹ nhưng không được thân như với dì và sau này cũng khó thể hiện tình cảm như ôm hay nắm tay,... Còn những việc đó em làm rất tự nhiên với dì tuy tình cảm với ba mẹ thì nhiều hơn dì. Khoảng năm em 20 tuổi thì mới cảm thấy thân thiết với mẹ hơn :). Còn chưa kể ba mẹ sẽ chăm sóc con kĩ hơn
    Nếu có thể chị nên nuôi dưỡng bé ngay từ nhỏ nếu không phải tốn thời gian xây dựng tình cảm lại từ đầu đấy chị :)

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Cũng không hẳn mn ạ, mình cũng ko được sống với bố mẹ từ nhỏ (bố mẹ phải kiếm sống nên ở 1 chỗ khác mình ở với ông bà), nhưng ko có nghĩa là sống ko tình cảm, chỉ là với bố mẹ thì ko được thắm thiết mặn mà bằng người được sống gần bm nhiều thôi.

ngoc3t thích bài này.
  6. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Ý e ko phải là tất cả mọi người đều giống nhau, nhưng là con gái thì sẽ có nhiều tình cảm hơn con trai. Vấn đề lo lắng hơn bây giờ ko phải là miếng ăn, giấc ngủ nữa mà trẻ con bây giờ càng ngày càng khôn và lớn sớm hơn mình ngày xưa, càng ngày tính tự lập càng cao và xã hội ngày càng phức tạp. Cho dù là ông bà mình thì cũng ko thể theo kịp cái xã hội đang phát triển để định hướng cho con mình như mình được. Làm sao họ có thể quản khi con mình nghịch ngợm điện thoại, Facebook, tràn ngập những thứ ko lành mạnh, ông bà có dùng face đâu mà biết hả chị. Mình sờ vào cái face lắm lúc còn chả muốn đọc, mình lớn rồi mình có thể lọc thông tin. Nhưng những đứa trẻ như thế hệ con mình thì ko còn thế nữa chị ạ, chúng nó tò mò lắm. Xã hội nó ko còn lành mạnh như thời chị e mình lớn nữa, mình ko ở bên để hướng dẫn giáo dục những thứ nhạy cảm thì hậu quả sau này không lường trước được.

7. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

hì thì tại e có nói rõ đâu mà, nhưng đúng sự thật là nên ở cạnh con cái đến khi trưởng thành.

8. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Con ở xa bố mẹ thì tội quá, bé nhà mn hơi chậm nói đúng ko, bé nhà em 1 tuổi đã nói được bố mẹ rõ ràng rồi.

9. hoacucvang8182

hoacucvang8182 Thành viên nổi tiếng

Bé phải xa bố mẹ như vậy là thiệt thòi lớn cho bé đấy bạn, hãy cố gắng bù đắp cho bé khi có điều kiện bạn nhé. Bé nhà mình 18 tháng rùi mà chưa phải xa bố mẹ ngày nào. Rất chia sẻ với hoàn cảnh của bạn.

10. sau0111235

sau0111235 Thành viên rất tích cực

Em không biết ảnh hưởng gì không nhưng thương lắm. Bé nhà em về quê từ 13 tháng, mới đầu bạn ấy còn bé, càng sau càng lướn biết hơn, mỗi tuần bố mẹ về 1 lần ( quê em gần cách 60km thôi) con bám rít lấy mẹ ít nhất cũng phải bế 1 tiếng mới xuống làm gì thì làm, cứ cuối tuần là bạn ý cũng mong. Em nghĩ thế thương lắm, 17 tháng thì xuống với bố mẹ. Tại em không có ai trông, bây h thì bạn ấy đi học rồi, về hát líu lo bài nào cũng thuộc, thích lắm. Em cũng sắp tập 2, nhưng lần này vất vả thế nào cũng không cho con về, tội và nhớ lắm ạ

11. sauriengthomngon

sauriengthomngon Thành viên sắp chính thức

Các bé vẫn là nên ở cùng bm là tốt nhất mn à. còn việc ảnh hưởng hay ko thì e nghĩ tùy thuộc từng bé thôi, nhưng về sau có khoảng cách với bm thì theo em là sẽ có.

12. kimthuongchv

kimthuongchv

cái này đúng đấy mn ạ, e ngẫm con e cũng thế, vì hoàn cảnh mà e gửi con ở quê giờ bé 28 tháng thì nó ốm 1 trận hơn tháng, e cũng vật vã với nó hơn tháng ở viện huyện, tỉnh rồi ra hn, giờ e cho bé ở gần e luôn, con vui vẻ lắm. cơ mà e đang bầu bí, bố nó cứ bắt phải cho nó về với ông bà, e đang phải động viên để khi nào về đẻ thì ôm nó về luôn

13. hienbt.tamviet

hienbt.tamviet Thành viên nổi tiếng

nói chung vì hoàn cảnh thôi, chứ con cái dc ở gần mẹ là tốt nhất

14. ngocnguyen1205

ngocnguyen1205 Thành viên sắp chính thức

đợt gì chị họ em cũng phải cho cháu về nhà gấp sau một thời gian xa bố mẹ, không ở cạnh bố mẹ nên cháu sẽ không có tình cảm mà quấn quýt nhiều như với ông bà đâu ạ

15. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Theo mình nghĩ thì ko nên để trẻ ở xa bố mẹ quá lâu, vì ông bà thường hay chiều cháu và ít khi dạy dỗ. Dù có bận rốt đến đâu mình vẫn chứ nuôi con, bé nhà mình 16 tháng biết gọi mẹ và nói nhiều thứ rồi
    Chắc bé nhà bạn ở nhà ông bà ko dạy lên mới thế
    Nên gần gũi con nhiều hơn bạn à

16. Huyền Chiaki

Huyền Chiaki 0976860669

M vì hoàn cảnh nên cũng để con ở với ông bà nội tới khi cháu 28 tháng mới đón lên HN. Lúc trc m cố gắng 2 - 3 tuần về với con 1 lần, mới đầu con cứ chớp mắt nhìn mẹ, sau thì ôm rịt lấy k cho rời nửa bước. Khi m đi toàn phải tranh thủ trốn lúc con ngủ, k thì con khóc ghê lắm, con khóc mẹ khóc suốt dọc đường từ TB ra HN. Nhưng m nhận ra cháu vẫn quấn bà hơn mẹ, mẹ về có thể chơi với mẹ cả ngày k cần bà, nhưng tối đến thì nhất quyết ngủ với bà chứ k theo bm nữa. Sau m k chịu được cảnh đấy nữa m cãi lời chồng và ông bà nội nhất quyết đón con lên cho đi học. Giờ thì sẽ k bao giờ xa m nữa