Bé rất hay nựng, bẹo má bạn, làm bạn khóc, làm sao để bé ngừng việc đó lại đây???

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi babyhappy70, 5/7/2013.

1. babyhappy70

babyhappy70 Thành viên mới

Bé nhà mình 3 tuổi, tính tình rất là hiếu động, thích đùa giỡn, rất hay cười. Khi bé đi học mẫu giáo, tôi thật bất ngờ khi cô giáo báo ở trường bé rất hay đánh bạn. Vừa bất ngờ, vừa tò mò không biết vì sao con mình như thế, nhiều lần tôi lén quan sát bé, thì ra, con tôi rất thích nựng bạn bằng cách bẹo vào má, mà tôi hiểu cách bẹo má của con tôi, rất là đau, hay bé hay vỗ vào tay hay lưng bạn ( tất cả đều rất mạnh). Một lần khác, bạn bạn trong lớp bé sau mấy ngày nghỉ học mới đi học lại, vừa thấy bạn từ xa, con tôi vui mừng chạy đến và việc đầu tiên bé làm là nựng bạn, làm bạn khóc ré lên. Thật tình tôi biết bé không cố ý, bé chỉ vui khi gặp bạn bè thôi nhưng tôi phải làm sao để bé hạn chế việc nựng bé bây giờ, mặc dù đã giải thích bé rất là nhiều lần. Các mẹ có thể góp ý giúp mình không

Xem thêm các chủ đề tạo bởi babyhappy70
    Đang tải...

2. CAONGUYEN

CAONGUYEN Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Bé rất hay nựng, bẹo má bạn, làm bạn khóc, làm sao để bé ngừng việc đó lại đây???

Bạn có thể nói cho bé hiểu vc gì ko đc phép làm nếu nhận thức nhanh có thể bé sẽ hiểu ngay, tuy vậy cũng cần thời gian để bé thay đổi thói quen
    Mình nghĩ với bố mẹ các bạn nhỏ kia thì ko ai vui vẻ khi thấy con mình đc bẹo má hy vỗ mạnh như thế hihi
    Chúc bạn giúp bé con sửa đc tật xấu sớm

3. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bé rất hay nựng, bẹo má bạn, làm bạn khóc, làm sao để bé ngừng việc đó lại đây???

Mỗi lần bé giơ tay lên thì bạn giữ tay bé lại, rồi bằng vẻ mặt vui tươi nhất có thể, bạn cho bé vuốt má bạn, bảo với bé:
    Con không đánh mẹ, con yêu mẹ nào (yêu là vuốt má),
    Mình đang tập cho con mình và con mình khi mình bảo con yêu mẹ nào thì con vuốt má. Việc cháu thể hiện cảm xúc cũng rất quan trọng, cố gắng uốn bé từ từ bạn nhé.

4. sallynguyen

sallynguyen Thành viên tập sự

Bé hiếu động là tốt mẹ ah, nhưng đôi khi bé không biết điều khiển cảm xúc của mình nên đôi khi thể hiện cảm xúc hơi quá. Mẹ nên giúp bé hiểu ra việc nựng hay bẹo má làm người khác rất đau, ví dụ như mẹ có thể nựng bé như cách bé làm như vậy đối với mọi người, để bé hiểu là làm mạnh tay thì sẽ đau. Mẹ có thể thể hiện cảm xúc vui mừng khi gặp ai đó để cho bé thấy, con nít rất hay bắt chước những gì người lớn làm vì thế qua đó mẹ có thể dạy bé cách thể hiện cảm xúc

5. quan_elnino

quan_elnino Thành viên mới

Việc này là do bé hiếu động nghịch ngợm quá ý mà.bạn thường xuyên nhắc nhở con,là mình nghĩ sẽ chấm dứt được chuyện này thôi

6. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hic giai lớn nhà em cũng suốt ngày làm thế có lúc còn nghiến cả răng vào nữa,hỏi tại sao làm thế thì bảo tại con yêu em quá:(

7. Picnictoy

Picnictoy Thành viên chính thức

Cháu mình mỗi lần nó gặp mình là nó lấy 2 cái tay nựng hết lên mặt mình nữa kìa. Có hôm, mình đang nằm xem tivi vừa vào nhà là cháu chạy tới, nhảy hết lên người mình, mình được một phen đau thấu trời. Lúc hỏi, con làm vậy thì đau lắm biết hok, cháu nói con thương dì, con nhớ dì mà. Mình phải giảng giải cặn kẽ to nhỏ, là con làm như vậy thế này thế kia, nhỏ to tâm sự 1 thời gian dài, giờ bé mới hết nựng, vui mừng như vậy nữa. Vì thế, mẹ đừng lo, mẹ cứ giảng giải cho bé từ từ rồi bé cũng hiểu à

8. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

cái này mẹ nó cứ giải thích dần dà bé sẽ hiểu thui chứ để bé hiểu ngay e rằng khó vì bé chưa nhận thức được.