Bé thích các nhân vật siêu nhân quá mức như 5 anh em siêu nhân và Ben 10

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Tùng Lâm, 19/4/2012.

1. Tùng Lâm

Tùng Lâm Thành viên tích cực

Dear các mẹ,
    Ko biết có mẹ nào gặp tình trạng như nhà em ko? Con trai em giờ 3 tuổi, đi lớp 1 năm rồi. Giờ về nhà chỉ thích siêu nhân với Ben 10. Nhà em cũng thỉnh thoảng mua cho cháu đồ chơi hình siêu nhân thật (như mô hình siêu nhân đồng hồ ben 10) như một món quà dành cho cháu khi cháu ngoan. Nhưng giờ thì đỉnh điểm, quần áo thì cháu chỉ mặc quần áo có hình siêu nhân or ben 10, mũ, giầy dép. Tối tối thì chỉ muốn bố bật ti vi để xem ben 10 với siêu nhân. Mẹ thì còn gạ gẫm, dụ kị đánh lạc hướng bằng cách hoạt động khác được. Chứ ông bà và bố là chịu luôn, con đòi gì mà ko được là mè nheo,đành phải chấp nhận. Nhưng em lại ko ở nhà thường xuyên.
    Bà và bố lắm lúc dụ con ăn hoặc làm việc gì lại lấy anh ben 10 ra làm gương, ví dụ anh đánh răng rồi đi ngủ. anh ăn cơm, anh ra đường phải đội mũ... Cái này thì có vẻ tốt nhưng em sợ lại làm bé suốt ngày nghĩ đến các nhân vật đó.
    Có bố mẹ nào có con giống bé nhà em ko ạ? Có cách nào để cho bé bớt ảnh hưởng của các nhân vật siêu nhân hay ben 10 ko ạ
    Em cảm ơn chia sẻ của các bố mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tùng Lâm
    Đang tải...

2. Tùng Lâm

Ðề: Bé thích các nhân vật siêu nhân quá mức như 5 anh em siêu nhân và Ben 10

hic, ko có mẹ nào gặp trường hợp như bé nahf em ạ?

3. ngan_hanvico

ngan_hanvico Banned

hì bé nhà chị là tí hay cu nhỉ :eek:

4. Tùng Lâm

Bé nhà mình là bé trai bạn à, hic hic. Hôm rồi, mua bộ đồ mới về, nhất quyết ko mặc. Đưa quần áo cũ kahcs ko mặc. chỉ mặc áo ben 10 với áo siêu nhân. Bực ơi là bực. Mình ko đem quần áo ben10 với siêu nhân đi giặt hết thì con mình chắc chả chịu mặc :(.
    Bé thích quá mức vậy có sao ko các mẹ nhỉ

5. Midori

Midori Thành viên chính thức

Zai nhà em cũng thik người nhện, siêu nhân với ben 10 thôi c. E thì thấy bình thường vì lớp bọn nó đều thế cả. Kênh CN hay chiếu phim hoạt hình đánh nhau e đã xóa đi rồi, ko muốn cho cháu xem nhiều cái đó. Cháu về nhà thì hướng vào đọc sách, vẽ, đá bóng, chơi với em, thi thoảng mới xem hoạt hình hoặc chơi ipad thôi.
    Trẻ con mà, cái gì cũng có giai đoạn của nó thôi, đừng lo quá c ah.
    Nhân tiện c cho e hỏi c mua đồ Ben 10 ở đâu vậy? PM cho e nhé.

Tùng Lâm thích bài này.
  6. Tùng Lâm

Đúng là cả lớp thế thật. Mình cuối tuần về dự giờ lớp con ngày thứ 7. Coi như cô giáo thực tập, thấy các con nói chuyện với nhau toàn siêu nhân với yêu quái. hic hic, nào là ta biến hình ben 10 nọ kia. Sốt cả ruột với các con. Ôi chao các chàng trai bé bỏng.
    Về vụ đánh lạc hướng bằng đọc sách, vẽ thì chỉ chút ít thôi. Nói chung là mình vẫn cố gắng hạn chế tối đa để ko xem hoạt hình kiểu đó. Kia mà mẹ nó cho mình hỏi là làm sao để xóa kênh khỏi list kênh nhỉ? Nhà mình dùng My TV không biết gọi chặn kênh có được ko nhỉ? :D

7. Dame_Clemence

Dame_Clemence Thành viên kỳ cựu

Con nhà mình thì đam mê ô tô, cũng đến mức nghiện nặng như bé nhà bạn đó, nhưng mà các bé này cũng buồn cười lắm, đam mê dường như theo phong trào, các bạn ở lớp thích gì là mình cũng phải thích bằng được cái đó cho giống các bạn. Bây giờ con lớn rồi, đi học rồi vẫn có nhiều đam mê kiểu đó nhưng thay đổi theo từng mùa, hi hi.... Tóm lại mẹ cũng ko quá phải lo lắng đâu, thỉnh thoảng hướng con đến những trò chơi lành mạnh, bổ ích khác như học tập đọc truyện .... là bé thích ngay đấy. Với lại mẹ đừng cho con xem Tivi nhiều quá, hay dành nhiều time chơi với con chứ ...

Tùng Lâm thích bài này.
  8. Tùng Lâm

Xem ti vi thì cũng ko nhiều lắm ạ. Vì bé vẫn biết phải nhừong ông bà or mình nói khếu là anh Ben 10 đi ăn cơm/đi ngủ/đi học or giật cầu giao, mất điện. Nói chung bé ko xem nhiều ạ. Nhưng ý em là bé cứ mở miệng là ben 10 với siêu nhân ấy ạ. Hic hic. Hi vọng là chỉ giao đoạn và theo các bạn như chị nói ạ. KHoản đọc chuyện thì bé chỉ thích 1 quyền là Piere sợ mà. Cả tập truyện thì chỉ bắt mẹ đọc đi đọc lại quyển đó. QUyển khác ko nghe. Haizz. Bó tay

9. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

có con zai nhà tôi đây, cũng học bạn học bè suốt này robot trái cây với lại táo ngố pằng pằng chéo, siêu nhân nọ siêu nhân kia. Cái sở thích của trẻ con cũng không đáng lo lắm đâu mẹ cháu ạ, cứ kệ chúng vì nó cũng chỉ là sở thích nhất thời thôi, cứ cho chúng thích thả phanh,nhưng trên tinh thần phải điều chỉnh. Ví dụ như nhà mình, con thích siêu nhân hả, ok thôi, thế thì có thể nghĩ ra chuyện các thể loại siêu nhân để kể cho sáng tạo, tô màu hay vẽ siêu nhân cũng tốt. Còn xem phim siêu nhân và hoạt hình của bọn Nhật và Tàu khựa hả, không cấm đc hẳn nhưng thi thoảng cho xem tí thôi cho đầu óc lành mạnh. Quan trọng là bạn biết định hướng lấy cái sở thích của con ra để từ đó dùng nó dạy con để con hứng thú, như thế thì con thích mà mẹ vẫn vui mà, lại dùng những cái con thích để lồng ghép dạy con học đủ thứ đc nữa đấy.

10. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

em rất thích tuyp người ( kể cả người lớn lẫn trẻ con có đam mê ) như thế gọi là cá tính. Cái này quan trọng lắm nhé. Em quan niệm sau này nên khuyến khích con có 1 cái đam mê lành mạnh để khi lớn lên theo đuổi cái đam mê. Bởi vì bất kể là ai, làm gì sau này lớn lên đều phải có đam mê với cái mình làm thì mới thành công đc. Nó là 1 yếu tố để dạy con đối mặt với tương lai đấy ạ ( cái này là lời của 1 TS giáo dục trẻ em dạy các bố mẹ thế đấy nhé ). Vì thế, hoan hô con trai có đam mê nhé.
    Zai nhà em thì sở thích nhiều khi hay thay đổi lắm, theo mùa vụ ý mà, có khi học về nghề ngỗng thì thích sau này làm chú lái máy cày cơ đấy, còn hồi nhỏ thích tàu hỏa quá thì thích làm bác lái tàu, rồi lái xe, xe ôm.

11. triduc.vn

triduc.vn Thành viên mới

mẹ chủ top ơi, con em năm nay 5 tuổi rồi còn đỡ đỡ tí, chứ hồi con 2t-3t thì sình sịch y như ku nhà mẹ mó ấy, ăn ben.10 ngủ ben.10, ....và các loại siêu nhân khác kèm theo, cả nhà em đều an ủi nhau: thôi thì con có đam mê đầu đời thì đành ủng hộ, mà hạn chế xem phim của ben.10. hình ảnh rất sốc, nhiều ảo giác, lắm khi gớm giếc...hại thần kinh lắm, người lớn xem còn choáng váng ấy. mẹ có thể mua giấy but, sách tô màu các siêu nhân về cho con tự tập tành, chuyển từ niềm đam mê siêu nhân sang niềm đam mê tô vẽ...ban đầu là vài hình ben.10, tô hết thì chuyển xen kẽ sang siêu nhân anh em xanh đỏ gì đso, rồi sang các võ sĩ, siêu nhân hiền hiền hơn, rồi chuyển đề tài khác, cứ từ từ và xen kẽ, con sẽ bị chueyern hướng lúc nào ko hay đấy.
    ku 5t nhà mình giờ vẽ rất đẹp rất đam mê, quần áo cũng dễ dàng phong phú hơn, mà nhiều lúc cũng buồn cuồi lắm ấy, mọi người hỏi lớn lên con làm nghề gì: con làm nghề siêu nhân, hic hic

Tùng Lâm thích bài này.
  12. triduc.vn

triduc.vn Thành viên mới

mẹ chủ top ơi, con em năm nay 5 tuổi rồi còn đỡ đỡ tí, chứ hồi con 2t-3t thì sình sịch y như ku nhà mẹ mó ấy, ăn ben.10 ngủ ben.10, ....và các loại siêu nhân khác kèm theo, cả nhà em đều an ủi nhau: thôi thì con có đam mê đầu đời thì đành ủng hộ, mà hạn chế xem phim của ben.10. hình ảnh rất sốc, nhiều ảo giác, lắm khi gớm giếc...hại thần kinh lắm, người lớn xem còn choáng váng ấy. mẹ có thể mua giấy but, sách tô màu các siêu nhân về cho con tự tập tành, chuyển từ niềm đam mê siêu nhân sang niềm đam mê tô vẽ...ban đầu là vài hình ben.10, tô hết thì chuyển xen kẽ sang siêu nhân anh em xanh đỏ gì đso, rồi sang các võ sĩ, siêu nhân hiền hiền hơn, rồi chuyển đề tài khác, cứ từ từ và xen kẽ, con sẽ bị chueyern hướng lúc nào ko hay đấy.
    ku 5t nhà mình giờ vẽ rất đẹp rất đam mê, quần áo cũng dễ dàng phong phú hơn, mà nhiều lúc cũng buồn cuồi lắm ấy, mọi người hỏi lớn lên con làm nghề gì: con làm nghề siêu nhân, hic hic

13. Tùng Lâm

Cảm ơn mẹ nó nha, mình cũng thử áp dụng xem sao. Chứ cong nhận là khoản tô màu, hắn chả chịu to gì cả, vì toàn hình hoa quả, trái cây bài tập ở lớp, hiii

14. pebungbu

pebungbu Thành viên chính thức

Bà và bố lắm lúc dụ con ăn hoặc làm việc gì lại lấy anh ben 10 ra làm gương, ví dụ anh đánh răng rồi đi ngủ. anh ăn cơm, anh ra đường phải đội mũ... Cái này thì có vẻ tốt nhưng em sợ lại làm bé suốt ngày nghĩ đến các nhân vật đó.
    Có bố mẹ nào có con giống bé nhà em ko ạ? Có cách nào để cho bé bớt ảnh hưởng của các nhân vật siêu nhân hay ben 10 ko ạ
    Em cảm ơn chia sẻ của các bố mẹ!

15. honganhkdqa

honganhkdqa Thành viên mới

bạn à nên có biện pháp làm cho bé quên đi chứ như thế cũng không tốt cho lắm bạn ạ