Bé trai 8 tuổi hay dỗi và tự ái quá phải làm sao????????

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi En xinh cua me, 14/7/2013.

1. En xinh cua me

En xinh cua me Thành viên tập sự

Con trai mình năm nay gần 8 tuổi. Đặc điểm con thông minh nhưng rất hiếu động và nghịch ngợm quá. Mỗi khi bé mải chơi mẹ gọi thường giả vờ như ko nghe thấy. Nghịch quá nên cũng hay bị bố mẹ rầy la. Nhưng điều đáng sợ nhất mấy bữa nay chỉ nói nặng một tí là con dỗi ngay và khi bị mắng một điùe gì đó bé hay có biểu hiện tiêu cực là chống đối. Mình đang rất lo lắng về con. Có lẽ mình cũng cần xem lại cách dậy con của mình. Rất mong nhận được chia sẻ của các mẹ. Xin chân thành cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi En xinh cua me
    Đang tải...

2. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

Ðề: Bé trai 8 tuổi hay dỗi và tự ái quá phải làm sao????????

Em cũng tương tự như chị nhưng con em mới có 2 tuổi rưỡi thôi mà đã biểu hiện như hay dỗi,tự nhiên khóc,dỗ xong 1 lúc lại tự khóc. Nghiến răng cấu chí em bé ,dứt tóc em 1 cách thô bạo,ngấu nghiến như thể căm thù ấy, em ngọt nhạt ,đánh mắng ,lại ngọt nhạt nhưng xem ra chưa xi nhê gì cả

Tức cái gì là đạp mẹ ,vùng vằng.... Bla bla ...khá nhiều nữa nhưng ko lẽ liệt kê hết ra đây :( . Có phải trẻ đến lứa tuổi này trẻ nào cũng thế hay con em khác lạ ạ?? E, cũng lo lắm, tính mua sách dạy con về để hiểu hơn về tâm lý tuổi này,chứ đánh mắng ko phải cách lâu dài và tích cực

3. Nice Bear

Nice Bear Hội rắn 89

mẹ nó ơi, cu em của em năm nay lên lớp 6 mà giận dỗi như con gái ấy, đc cái không nghịch ngợm lắm, nhưng đến tuổi này các bé đã ý thức đc cái gì đúng cái gì sai rồi nên chỉ cần nói một lần là lần sau sẽ tự sửa đc thôi. khuyên bảo nhẹ nhàng nhưng cũng không nên nịnh nọt quá, chiều nhiều nên lại quen thói đâm hư thân. như em là em chỉ cần nói nhẹ nhàng một lần, lần sau cu cậu thấy các bạn không đúng là lại lôi cái câu khẩu hiệu của em ra để nói với các bạn: " con người sinh ra phải có ý thức chứ" hê hê

4. Nice Bear

Nice Bear Hội rắn 89

em trai 12 tuổi của em, cứ đến bữa ăn, nói nặng một tí là khi dỗi, chui vào giường ngồi chờ bố mẹ vào dỗ, cu cậu bị bỏ đói vài lần nên lần sau tự động mò ra ăn tiếp vì sợ hết cơm, chả ai dỗ chả ai nịnh, tự dỗi tự nín. có lần bạn ấy dỗi không chịu ra ăn cơm, sau đó xuống bếp lục cơm nguội nhưng bà chị cao tay đã kịp giấu hết thức ăn, vậy là bye bye cái tật hay khi dỗi nhé

5. mebenabenin

mebenabenin

Mình đồng ý với quan điểm của mẹ nó! cả nhà cùng đồng lòng dạy dỗ thì dễ hơn. con trai mình rỗi có lúc nịnh nhưng đa phần mình coi như không biết gì thế là tự bé phải hết rỗi!

6. Nice Bear

Nice Bear Hội rắn 89

gì chứ hay khi hay dỗi thì chỉ có mà nhịn đói thôi. lần đầu bà ngoai thương cháu nên hay dỗ dành nịnh nọt, sau đó bà cũng cương quyết điều trị cục cưng thẳng tay luôn. gì chứ dọa cho nhịn ăn lấy hai bữa có mà khiếp xanh mặt.
    tuy nhiên theo em thì cũng nên tìm ra nguyên nhân và khuyên bảo cháu nhẹ nhàng vì nhiều khi cháu hay có tư tưởng sai lệch, nếu chúng ta không uốn nắn thì cháu sẽ ngày càng suy nghĩ theo cách của cháu. có lần em trêu cu cậu là bây giờ mẹ sinh thêm em bé nữa chơi với cu bờm nhé. thế là nó tự kỷ mấy ngày liền biểu tình không cho mẹ em sinh em bé nữa vì sợ mẹ không thương cu cậu nữa. tự nhiên lúc ấy mình thấy tội nghiệp vì đã để em một mình mấy ngày liền. thảo nào cu cậu dỗi

7. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhỏ thường hay giận dỗi hoặc thậm chí là tỏ thái độ không hợp tác là chuyện khá bt, hầu như nhà nào cũng có thế. cháu mình thì hễ cha mẹ la mắng, có thể chui sau cánh cửa đứng cả buổi hay thậm chí là la hét um sùm. nếu bé dỗi thì ba mẹ cứ mặc, đừng dỗ, đợi một lúc thì nc bt với con, coi như ko có chuyện gì. còn bé tỏ thái độ chống đối thì lúc đầu nhẹ nhàng khuyên bảo, lúc sau hãy áp dụng bp mạnh :)

8. hoàng hải 09

hoàng hải 09 Banned

cu nhà em cũng vậy rất hãy dỗi em cứ mặc kệ , lúc sau là hết dỗi ạ

9. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Có thể bé đang nghĩ là mình đã lớn, mình cũng có chứng kiến của mình và cũng muốn được hành động theo những suy nghĩ của mình. Đã bao giờ mẹ thử trò chuyện với con và hỏi con về những suy nghĩ của con, con suy nghĩ gì mà lại tỏ thái độ như vậy? Con thử tự nhận xét xem những hành động của con là đúng hay chưa đúng? Để con tự đánh giá về cách cư xử. Bố/ mẹ có thể lập ra một quy tắc hoặc một bản cam kết, con làm như thế này thì đạt, còn làm như thế kia là chưa đạt, mẹ và bố cũng nên đặt ra nguyên tắc cho mình. Có nên trách móc con quá nhiều không? Tuổi này bé cũng băt đầu có suy nghĩ và không muốn bị khiển trách nữa, đặc biệt là trước mặt bạn bè, bố và mẹ lưu ý nhé