Cần giúp: Bé uống kháng sinh 5 ngày rồi vẫn bị ho có đờm! các mẹ giúp tớ với!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ngheconcuabome, 27/6/2010.

1. ngheconcuabome

ngheconcuabome Thành viên tích cực

Các mẹ thông thái ơi, cho tớ hỏi, bé nhà tớ cách đây 10 ngày tự nhiên sốt cao, đi khám ở Viện Nhi nghe phổi và soi họng không vấn đề gì, bs kết luận bé bị sốt virus nên chỉ kê viên đạn hạ sốt và uống Oreson thoi. 3 ngày sau bé đỡ sốt nhưng đến ngày thứ 4 bé lại sốt, không cao, chỉ khoảng 37,5-38 độ, đều dưới 38 độ 5 nên mình ko đặt thuốc hạ sốt, mà bé không chịu ăn, cứ đòi bế và người rũ cả ra vì mệt, kèm thêm triệu chứng ho có đờm và sổ mũi, tớ lại bê vào bệnh viện, xét nghiệm NT thấy có vi khuẩn nên bs kết luận bị viêm tiết niệu phải uống kháng sinh mới khỏi, nên mặc dù không muốn cho con dùng kháng sinh nhưng mình vẫn phải dùng .
    Hôm nay là hết 5 ngày uống k/s nhưng cháu vẫn húng hắng ho có đờm, hôm qua còn ho nôn hết cả ra, sáng nay tớ cho bé vào Xanh Pôn khám, bsy nghe phổi và soi họng vẫn không kết luận đc, phải đi chụp phổi, chụp xong bsy ậm ừ phán bị viêm PQ nhẹ, lại kê kháng sinh . thực ra cháu ho không nhiều, vẫn chỉ húng hắng thôi, nhưng có đờm, mình đang cho uống siro Atussin đc 5 ngày roi . vấn đề là ngay cả bác sỹ cũng cứ ậm a ậm ừ ko chắc chắn làm mình ko tin tưởng lắm!
    Mình đang không biết làm thế nào vì ko muốn cho bé dùng k/s nhiều, các mẹ có kinh nghiệm gì giúp mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngheconcuabome
    Đang tải...

2. cu Trí

cu Trí Bắt đầu tích cực

mẹ nó ơi, cho vào nhi ấy, vì đã mấy đợt kháng sinh rồi, vào Nhi vẫn tin tưởng nhất. Với lại bé đờm nhiều thì phải dùng loại chuyên dụng hơn, mình thấy autusin chả có tác dụng gì cả, ít nhất là với trường hợp cu nhà mình. Long đờm phải dùng mucomyst, bricanyl + Bisolvon mới ăn thua. Bé nhà mình trộm vía hợp bác sỹ Giang lắm, bác sỹ ở viện Xanhpoon đấy, bsy khám nhẹ nhàng, cẩn thận. Nhưng nếu đã sốt thì mình cứ đưa vào Nhi. Chúc bé mau khỏe.

ngheconcuabome thích bài này.
  3. ngheconcuabome

hôm nay bsy Châu Xanh Pôn khám cho bé bạn à! tớ cũng bắt đầu thấy atussin chả có tác dụng gì mấy rồi, tớ thử đổi mấy loại mẹ nó giới thiệu nhé!
    nhưng cứ húng hắng mãi mà 5 ngày rồi, nếu bé ho nhiều thì tớ còn nghĩ bé bị VPQ, chả hiểu bác sỹ kiểu gì!

4. me_minhanh

me_minhanh Thành viên rất tích cực

TROI OI, ME NO OI, HO CO DOM VOI TRE NHO LA NGUY HIEM LAM DAY.BE NHA BAN MAY THANG ROI? NEU CON BE THI HOI NGUY HIEM, CON LON ROI THI SUC DE KHANG CAO HON. NHUNG CHAC LA VAN NHO VI LA CON NGHE DUNG KO?
    NGAY CON NGHE NHA MINH DC 1 THANG RUOI, NO BI VIEM PHOI, MOI DAU CUNG HUNG HANG 1 TI THOI, DOM TRANG, NHUNG MINH CHU QUAN KO CHO DI bv, VI SAU PHAI NAM VIEN 1 THANG VI BI VPHOI DAY BAN A. 1 THANG O bv, MINH BIET RAT NHIEU BENH CUA CAC BE. TUOI NAY CUA CAC BE LA CHI CO DOM TRANG THOI, NEU LA DOM XANH THI LA NANG DAY.CO 1 BE CUNG GIUONG VOI CON BE CON NHA MINH, 1 THANG TUOI MA HO RA TOAN DOM DAC VA XANH, NEN NO PHAI TIEM MÁY HANG NGAY DAY BAN A.
    VIEN NHI THI CUNG TUY TUNG BS THOI. BS TUAN TRUONG KHOA HO HAP THI CHI THICH DUNG KS NANG DE CHO CAC BE MAU KHOI. NHUNG NHU THE KO TOT, BOI VI TRE CON, DIEU TRI KS PHAI TU NHE DEN NANG, BS NAY TOAN CHOI NANG LUON NEN KO TOT CHO TRE. TU NGAY NGHE NHA MINH VE NHA, MINH TOAN MANG QUA NHA BS THẮNG LA TIEN SY,PGS CUA KHOA HOI SUC CAP CUU, BS NAY CUNG KO THICH CHO TRE DUNG KS, TRU KHI PHAI DUNG , MA CUNG CHO TU NHE DEN NANG. NEU B LAY SO BS THANG THI PM MINH. VI BS MOI CHUYEN NHA

5. BHNT Great Eastern

BHNT Great Eastern Thành viên tập sự

chị mua chai siro Prospan ấy, loại đó chuyên chữa đờm, tốt lắm. Bé nhà em khi nào bị, em cho bé dùng hai ngày là khỏi liền, mà lại dễ uống nữa. Mẹ nó mua về dùng thử xem. Đừng cho bé uống KS nhiều quá là ko tốt đâu. Chúc bé mau khỏe.

6. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Đồng tình với me_minhanh, con mình cũng thuộc diện hay ho nên mình thường xuyên vào bệnh viện, thời tiết này không thể coi nhẹ đc, như con mình 3 ngày đi khám liên tục, sáng bác sỹ nói viêm A, chiều chụp phổi đã xuống phổi rồi, đầu tiên mình cũng nghi bác sỹ kém nhưng sau khám nhiều bác thì biết là riêng bệnh về đg hô hấp phát triển rất nhanh và không nên coi thường, g mà vào Nhi xếp hàng khám như mọi ng thì chắc đến sang ngày hôm sau cũng không khám đc, đông kinh khủng, tốt nhất là đến thẳng nhà các bác sỹ mà khám mẹ nó ạ.. nhu me_minhanh cũng suggest bạn bác Thắng, cử thử xem sao đã, còn mình thì hay khám của chi Hiền- khoa hô hấp, nếu cần thì pm cho mình, mình đưa số đt của chị ấy cho, chị ấy có thể qua khám cho, mỗi tội chị ấy khám thì cũng cao, cả thuốc thì trung bình khoảng 500n-800n/lần tùy mức độ của bệnh đấy, khám không cũng khoảng 200n.

7. ngheconcuabome

cảm ơn các mẹ, vì không tin tưởng bsy Xanhpon nên tớ đã nhờ 1 bsy Bạch Mai xem phim chụp phổi của bé, cũng kluan viêm PQ, thế là lại kháng sinh nên mình cho bé uống theo đơn bsy ở Xanhpon kê, AZIPOWDER, đã mẹ nào cho bé uống thử chưa???NGhé nhà mình 9 tháng!

8. thotrang2309

thotrang2309 Bắt đầu tích cực

Ho ít mà có đờm là đáng lo rồi mẹ nó ạ hồi ku nhà mình được 5 tháng ho có tý nhưng thấy đờm mới có 3 hôm thôi mà bị khó thở sợ quá vào bệnh viện khám thì bs bắt nằm viện luôn đấy, nằm tận nửa tháng mới khỏi. Mình hay khám bác sĩ Nga ở xanhpon bác ý giỏi nhất khoa tổng hợp bác ý làm mát tay lăm, có mẹ nào thích mình cho số bác ý nhé, gọi là bác ý đến tận nhà luôn đấy.

9. baotu92

baotu92 Thành viên tập sự

Nếu bé không bị sốt thì mẹ đừng nên cho bé uống ks, ks chỉ có tác dụng chống viêm thôi uống nhiều có hại với cơ thể của bé lắm

10. anhluu

anhluu Thành viên mới

Ch

11. baokhinhi

baokhinhi Thành viên mới

Chào bạn, bạn thử tham khảo sản phẩm cốm hô hấp Bảo Khí Nhi nhé, giảm nhanh các triệu chứng đờm, ho, khò khè và giảm tái phát viêm phế quản. Sản phẩm đông y nên rất an toàn cho bé ;)

12. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Như mẹ nào ở trên đã nói, mình ủng hộ việc dùng Prospan khi bé ho khan hoặc ho có đờm! Tuy nhiên, nếu dùng thuốc mà sau 3 ngày không đỡ thì phải đi khám bác sỹ thôi!

baokhinhi thích bài này.
  13. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Con nhà mình tết vừa rồi ho đúng 1thang, uống 2 lần kháng sinh chẳng khỏi, cuối cũng mình cho uống mỗi bổ phế rồi cũng đỡ