Kinh nghiệm: Bé uống nước quả La Hán - Trộm vía chưa ho, viêm họng 1 lần nào từ bé!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mrsmount, 5/10/2012.

1. mrsmount

mrsmount Mẹ Vy Vẹt

Vy Vẹt nhà em mai là tròn 14 tháng, 11kg, trộm vía từ bé ko biết thức đêm là gì, ăn bình thường (tháng quá đà, tháng siêu chậm chạp... :D), nói nhiều, hò hét nhiều mỗi tội nặng mông :-\" lười tập đứng tập đi.
    Bà nội bé uống nước quả la hán thường xuyên nên từ tháng thứ 6 bé đã bắt đầu được uống nước la hán giống bà. Đến bây giờ thì ngoài Sữa mẹ, món nghiện nhất của bé là nước la hán, đang ngậm cơm, ngậm cháo mà nhìn thấy la hán sẽ nuốt ngay lập tức để được uống. Ko cho uống mà nhìn thấy là đòi, hò hét ầm ĩ. Em có đọc tác dụng chính của quả la hán là phòng các bệnh về ho, viêm họng. Em cũng ko biết là có phải đúng 100% ko nhưng theo em nghĩ nhiều khả năng vì bé nhà em hay uống nên trộm vía từ bé đến giờ cháu chưa ho, chưa viêm họng 1 lần nào. Trộm vía bé đẻ có 2,4kg nhưng thương bố thương mẹ nên từ bé ngoài duy nhất 1 lần sốt siêu vi lây của bạn hàng xóm thì chưa ốm lần nào. Trời mấy ngày hôm này đêm mẹ cháu còn phải đắp chăn nhưng cháu thì quạt vẫn quay vù vù. Đêm đi ngủ vẫn áo cộc tay (vì con bé nhà em rất nóng, ko có quạt là ngủ ko quan, ngọ ngoạy liên tục). Các bạn bé xung quanh nhà bạn nào cũng ko viêm họng thì húng hắng ho, ban ngày trong nhà cũng mặc quần áo dài, đi tất, quàng khăn. Trong khi cháu vẫn áo cộc tay, quần đùi, quạt trần quay vù vù, bò lang thang khắp nhà nghịch ngợm.
    Nói ko phải để khoe sức khỏe bé nhà em (trộm vía :D) đâu ah, muốn chia sẻ và cùng thảo luận với các mẹ về 1 chút kinh nghiệm của em. Cái món này cả nhà em cũng nghĩ và nghiệm ra đúng là phòng ho, phòng viêm họng cho bé rất tốt đấy ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mrsmount
    Đang tải...

2. minhong91tb

minhong91tb Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé uống nước quả La Hán - Trộm vía chưa ho, viêm họng 1 lần nào từ bé!

Oi. Hay vay sao chi oi. De em ngam cuu cho dua' chau'. Ma nuoc nay uong' dc tu thang' thu' may' a.

3. p0mchu

p0mchu Bắt đầu nổi tiếng

la hán ngọt ngọt trẻ con thik uống lắm....Quả la hán làm tăng cường chức năng miễn dịch của các tế bào của cơ thể, đặc biệt hơn là quả la hán có chứa một số hợp chất có độ ngọt gấp hàng trăm lần đường mía, nhưng không phải là đường nên còn là thức uống lý tưởng cho những bệnh nhân béo phì hay tiểu đường.
    Mùa đông sắp đến trời lạnh hơn rùi, các bé với các mẹ dễ bị ho lắm quả la hán còn có tác dụng chữa ho đờm, viêm thanh quản, viêm họng, ho gà, táo bón rất tốt các mẹ ạ.

mrsmount thích bài này.
  4. p0mchu

p0mchu Bắt đầu nổi tiếng

Nếu mẹ nào mún mua quả la hán thì qua topic nhà mình nhé, có 3k/quả thui....ngọt và thơm lắm.......

Sửa lần cuối: 6/10/2012
    Me_KuTit thích bài này.
  5. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Đánh dấu nghiên cứu. Mùa đông rùi trẻ con dễ bị ho

6. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Em cũng hỏi giống chị này ạ........................

7. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Lâu rồi tớ bị mất tiếng và viêm họng nặng , cũng mua quả la hán về ngậm mà không ngậm được, chẳng biết nước của quả này thế nào nhỉ.Có mẹ nào bán không/

8. p0mchu

p0mchu Bắt đầu nổi tiếng

nước ngọt lắm mẹ nó ạ, mẹ nó vào topic nhà t đi, có 3k/quả ngọt và thơm dã man.hihi.k ngon k lấy tiền nhé!!!!

9. mrsmount

mrsmount Mẹ Vy Vẹt

Quả la hán cực kì dễ uống. Quả ko bị vỡ, bị mốc. Quả còn tươi bóp ra bên trong màu trắng hoặc màu sáng là nước sẽ nhạt. Nhà em có 1 ấm 3l chuyên dùng để đun la hán. 1 quả bóp nát, đun với khoảng 2.5 - 3l nước, sôi lên là tắt bếp, để đấy ah. Màu nước nó gần giống màu nước nhân trần thì uống cực kì ngọt rồi ah. Mùa hè có thể để tủ lạnh uống rất mát. Quả này ngọt tự nhiên, ngọt thanh mát nên dễ uống dễ nghiện lắm. Trước khi em cho bé nhà em uống cũng tìm hiểu trên mạng thấy có mẹ 3 tháng đã cho uống, 7 tháng hoặc có mẹ ngoài 1 tuổi mới cho uống. Bé nhà em 6 tháng đầu ăn uống hoàn toàn = sữa mẹ, ko có bất kì loại gì khác nên em chưa cho uống la hán. Sang tháng thứ 7 bắt đầu ăn dặm là bé uống la hán và nghiện luôn đến tận bây giờ. Trộm vía đường tiêu hóa của bé cũng tốt lắm ah.
    Bạn pom... bán quả la hán cũng ko đắt quá đâu ah. Mẹ em hay mua khoảng 1,8k -2,5k/ quả tùy đợt nhưng là mua người quen. Còn trên Lãn Ông trung bình 4-5k, có hàng còn tới 6k/quả đấy ah.

P/S: nước này nếu trời nóng thì nên để tủ lạnh. Mát trời này uống 1-2 ngày thì ok. Nóng để ngoài là nhanh hỏng đấy ah.

10. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Đẻ 2,4 kg mà giờ 14 tháng 11 kg. Con nhà em đẻ 3,5 kg mà giờ 15 tháng mới được 10 kg. Thế có chán không chứ.

11. mrsmount

mrsmount Mẹ Vy Vẹt

Bé khỏe mạnh, thông mình, nghịch ngợm là mẹ nào cũng vui rồi ah. Em ko quan trọng vấn đề cân nặng đâu ah.