Bé vượt qua giai đoạn khủng hoảng tâm lý tuổi lên ba như thế nào

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi lyly84, 18/4/2011.

1. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ

Em mở topic này vì muốn chia sẻ với các mẹ một niềm vui: dường như ku nhà em đã qua cái giai đoạn cực kỳ bướng bỉnh, khó bảo - giai đoạn mà các cô giáo cháu gọi là " khủng hoảng tâm lý tuổi lên ba". Các mẹ có các em bé đã, đang và qua giai đoạn này vào đây chia sẻ nhé.

Ku nhà em chỉ cách đây mấy tháng, đợt tết âm lịch vừa rồi thôi, gặp mọi người bảo con chào đi, nó chả thèm chào. Gần như nói gì nó cũng không nghe, phải dọa nạt, phân tích đủ kiểu may ra mới nghe theo. Rôi hơi một tí là lên cơn bực tức, nhiều khi cho đi đâu đến xấu hổ với con. Em hỏi cô giáo xem ở lớp cháu có bướng khôgn chứ sao ở nhà ngang như cua, thì cô bảo ở lớp có mấy bạn như thế, vì đang ở tuổi đó chị ah. Tình trạng này đã kéo dài từ mùa thu năm ngoái, là khi cháu được 3 tuổi.

Các em bé của các mẹ thì thế nào? Giai đoạn đó có kéo dài không? Em đúng là stress với nó mất 1-2 tháng đấy các mẹ ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lyly84
    Đang tải...

2. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé vượt qua giai đoạn khủng hoảng tâm lý tuổi lên ba như thế nào

Bắt đầu từ tháng 3 trở lại đây, ku nhà em trở nên ngoan lạ, lễ phép ghê í hihi: câu nào cũng ạ rõ ràng, gặp mọi người thì niềm nở chào rất ngoan. Chả bù cho mấy tháng trước, càng bảo chào lại càng ngang, không thèm chào, có khi còn nói hỗn. Hỏi nó sao con ngoan thế, nó bảo: tại cô dặn là ai gọi thì phải dạ, ai dặn thì phải vâng mà mẹ. Rồi các việc ăn uống, ngủ, đánh răng, rửa mặt mẹ nhắc là theo ngay chứ ko cố tình phản đối nữa. Mong sao cái giai đoạn này kéo dài thật lâu để mẹ cháu đỡ stress.

3. Bảo anh ủn ỉn

Bảo anh ủn ỉn Mẹ Banh

Con gái mình 28 sắp 28 tháng có những biểu hiện như con bạn, ngang bướng nói gì cũng không nghe, mình stress quá mà không biết giải quyết cách nào. Thôi thì kệ nó chờ cho qua giai đoạn này thôi vậy.

4. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Con nhà mình thì cũng ngày càng ngang bướng, càng ngày nó càng biểu hiện đứa ích kỉ, kibo cái j cả thiên hạ tưởng của nó, ra đường thích cái j cũng bảo của con, ồ j sang chơi nhà bạn bè cũng nhận của mình giải thích mắng mỏ đủ cả mà tính đó ngày càng tệ hơn, chẳng b làm sao nữa

5. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ku nhà em hôm nay lại còn nhận xét mẹ nữa ah. Thỉnh thoảng em mặc cái váy mới cũng hỏi nó mẹ mặc có đẹp không, nó thường cười và bảo đẹp.

Hôm nay thấy mẹ mặc 1 cái váy mới, nó nhìn rồi bảo:"Mẹ hỏi con mẹ mặc váy này có đẹp không đi!" - Mẹ "uh, mẹ mặc váy này có đẹp không con?? - hic, nó bảo " Không, phải không có cái kia mới đẹp cơ ( í nó là cái vải hoa em cải trên váy ko đẹp)! " Hic. Các mẹ thấy đấy, nó đã biết nhận xét ghê thế chứ!

6. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Ở tuổi nnày các bé đang muốn khẳng định mình ấy mà,con mình cũng ngang bướng lắm, nên cứ phải nịnh bé như gì ấy, bé còn tự chọn quần áo rồi mặc chứ mẹ không được lấy quần áo cho con( toàn chọn cái đẹp thôi và sặc sỡ nữa chứ) sáng nay con đòi mặc cái váy đỏ sát nách mình không mặc cho mà lấy cái váy hồng dài tay. bé cứ đòi cái đỏ mình nói mãi và giả thích rằng cái đó lanh mặc sẽ bị ốm.... abc...cuối cũng bé nói lại với mẹ chiều hết lạnh thì mẹ mặc cho con nhé!!!! bở hơi tai với cô công chúa!!! nhưng mỗi lần ngắm con thì lại vui hee!!!

7. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

:) Đúng là bở hơi tai mẹ nó ah. Ku nhà tớ ngày nào cũng đòi mặc quàn áo hình siêu nhân. Có hôm lạnh lại cứ đòi mặc cái áo phông siêu nhận ra ngoài cái áo len kekekeek.

8. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Cu nhà mình cũng 29th rồi đây, sợ quá mất thôi, càng ngày càng bưỡng bỉnh, con thích thì con làm ko thích thì con cứ làm ầm lên, lừa già ưu nặng các mẹ ạ, nó ko đi ngủ em quát thậm chí phát vào mông khóc thút thút một tẹo rồi ngủ, ko ăn cháo em sạc cho một trận khóc xong ngồi một chỗ ăn ko dám kêu ca, nhưng ko phải lúc nào giở chiêu này ra cũng hiệu quả, nhất là có người để dựa dẫm thì cu cậu mách lấy mách để là mẹ mắng con, mẹ đánh con...EM sợ nhất là ông bà cứ hay thương cháu ko đúng lúc, cứ em mắng ông bà lại bênh mệt lắm...

9. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Ku nhà mình mới gần 17 tháng nhưng cũng có dấu hiệu bướng bỉnh. Hồi hộp chờ giai đoạn khủng hoảng của nó và mình :D

10. mat_troi_be_con

mat_troi_be_con Thành viên mới

Đúng là chăm con nhỏ thì dễ stress lắm các mẹ ạ, nhưng các mẹ yên tâm, nó là giai đoạn cả đấy. Khoa học cũng đã nghiên cứu và chứng minh các giai đoạn gọi là "khủng hoảng" của cuộc đời bao gồm: khủng hoảng tuổi lên 3, khủng hoảng lúc dậy thì...
    Đã là giai đoạn thì nó tất nhiên sẽ diễn ra như vậy bất chấp sự cố gắng của chúng ta. Chúng ta chỉ có thể khéo léo hơn để đỡ stress thôi, chứ ko thể bắt bé ngoan ngoãn theo ý mình được. Bé gái nhà mình lúc 3 tuổi cũng vậy, rất ương bướng, nếu cứ một mực bắt bé làm theo ý mình ngay lúc đó thì mình sẽ thua con ngay. Mình toàn phải lờ đi, hoặc tìm cách đánh lạc hướng, để bé chú ý vào những thứ khác, sau đó mới quay lại để phân tích một cách dễ hiểu nhất cho con. Vừa phải nịnh vừa phải khen bé để bé thích thể hiện mình ngoan thì mới ok đấy.
    Giờ qua giai đoạn lên ba, hơn 4 tuổi rồi thì lại ngoan hơn, dễ bảo hơn,... nhưng mà nhiều lúc cũng điên lắm ạ...

11. Mẹ Cún Bông

Mẹ Cún Bông Thành viên tích cực

Mình cũng đang hơi lo vì con gái mình đây, giờ đọc được topic này nhẹ cả người. Bé gái nhà mình được gần 28 tháng rồi nhưng từ khoảng 2 tháng gần đây bé bướng bỉnh và làm theo ý mình. Bé thích làm gì là làm, đồ chơi thì bé giành không cho ai chơi (mặc dù giành để đấy không thèm chơi). Mọi người bảo bé làm một đằng thì bé làm một kiểu, bảo không làm thì bé cứ làm. Có hôm chân mình bị đau thấy con đứng gần cầm điện thoại mình bảo con chân mẹ đau kìa lập tức bé quay lại cười rồi dùng điện thoại đập vào chỗ đau làm mẹ chối vái hết cả người. Đòi gì thì đòi bằng được (tội này là do bố quá chiều con gái. Ông xã mình rất nóng tính nhưng mình phải phục tính kiên nhẫn trước con gái của chồng)... còn nhiều chuyện nữa. Các mẹ cho mình hỏi bao lâu thì hết giai đoạn khủng hoảng này nhỉ

12. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, ku nhà tớ đúng như thế đó, không đồng ý là ngồi phệt xuống ăn vạ luôn, chờ... bị mẹ tét đít mới thôi hihihi. tháng 10 này là SN 4 tuổi của cậu ta, thì mình thấy 2 tháng nay đã ngoan hơn hẳn rồi. NGhe cứ dạ vâng mát cả lòng cả dạ. Kinh nghiệm là dù bé có bướng cũng nên kiên quyết. Nếu bé ăn vạ ghê quá thì cứ kệ bé 1 hồi, khi nào bắt đầu thấy giảm volume thì mới đến nhẹ nhàng khuyên bảo, chứ lúc nào cũng cương với nó thì đúng là mình cũng stress.

13. phuongbelo

phuongbelo

Con mẹ này giống nhóc nhà e thế..29 tháng rùi..nhưng chẳng bao giờ chia sẻ đồ chơi kể cả cho em, phải nịnh nọt đủ kiểu mới cho, hàng xóm có phi vào nhà cũng khóc k cho vào.khổ thế...

14. phuongbelo

phuongbelo

lứa tuổi này đứa nào cũng vậy hay sao ý ạ. nhóc nhà e cũng 29 tháng, ghê ghớm lắm ạ.. mắng nhiều nó k thèm nói gì. nằm xem tivi 2 ngày liền, chẳng nói chẳng dằng=> cả nhà hoảng quá chẳng dám mắng lại phải nịnh nọt...nhưng chỉ máy hôm đó thôi...
    Giờ làm gì cũng biết hơn rùi.....

15. covua_tritue

covua_tritue Thành viên mới

Tuổi từ 3-4, có con trễ thì 5 dân gian các cụ gọi là tuổi hấp!

Ở tuổi này các con chả sợ gì cả. Sẵn sàng ăn thua đủ với bạn bè, thậm chí người hơn tuổi.

Có thể cấm đá ném người khác mà ko biết sợ do chưa ý thức được sự nguy hiểm.

Chúng ta phải sống chung với lũ thôi. Ko phải người lớn định hướng trẻ con mà là ngược lại.

Gần 2 năm nay bàn nước ở phòng khách nhà tôi trống trơn chả để được thứ gì cả. Vì để là vỡ!

Đến 9-10 tuổi con lại xuất hiện 1 chu kỳ mới... Hay sợ hãi vì trí tưởng tượng phong phú của chính mình!

16. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Con em hiện đang là 31 tháng . Ở nhà thì nghịch như quỷ.Nhưng sao ra ngoài bảo chào ng lớn lại chẳng chào. Hoặc chào thì lí nhí trong mồm thôi.Ra ngoài thì nhút nhát .Im thin thít .
    Chẳng hiểu là sao .
    Rồi sắp tới ko biết có như bé của các chị ko nữa .

17. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Con nhà em thì đứa nào nó thích nó mới cho .Ko thì con lâu .

18. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

CÒn nhà mình chị Dâu mới sinh em bé, Mẹ mới bế bé một tý là kêu om sòm nên bắt mẹ thả em bé ra, nếu đặt em nằm chiếu thì con gái phải ngồi trong lòng mẹ
    Nói sao cũng không nghe
    hy vọng qua tuổi này bé sẽ bớt ích kỷ hơn.

19. huyenneu

huyenneu Thành viên đạt chuẩn

Con gái mình 29 tháng. Đi học thì cô giáo khen ngoan, ra ngoài đường nhìn thấy ai cũng chào hỏi, không cần mẹ nhắc nhở. Nhưng ở nhà thì nghịch kinh khủng luôn, không nói được. Trừ lúc ngủ, còn lại nghịch luôn chân luôn tay, mẹ mắng thì mắng lại, đánh cũng không sợ hoặc ăn vạ, ném đồ đi. Mình cũng không biết phải dạy bé thế nào, hy vọng giai đoạn này qua nhanh.

20. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Nghe chuyện thấy các mẹ có con gái cũng ngang bướng nghịch ngợm chả kém con giai nhỉ. Nhà em bây giờ bắt đầu sang giai đoạn đấu lí với con, hơi tí là hoạnh họe bố mẹ ghê lắm í.