bệnh chân tay miệng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi văn uyên, 9/8/2006.

1. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

con mình bị sốt và nổi hạt bóng nước,bác sĩ chẩn đoán là bệnh chân tay miệng.Các mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này gíup mình với,đọc sách báo và nghe bs nói về các biến chứng của bệnh mình sợ quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi văn uyên
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nếu được, bạn cho cháu đến phòng khám Đa Khoa Tân Định 146 bis Võ Thị Sáu - ( thứ 3/5/7) gặp tôi, tôi sẽ nhờ BS khoa Nhi khám dùm - Nếu bận đi làm thì có thể khám sau 4g cũng được - có gì bạn gọi điện trước nhé - 0913946086

3. BIN'mother

BIN'mother Thành viên sắp chính thức

Đợt trước con nhà em cũng bị bệnh này đấy. Ban đầu là nốt ở tay và chân sau đó mọc đầy ở mông. Em cứ nghĩ là bị bệnh gì, đến khi bị lở hết ở trong mồm, hai ngày liền không ăn, không uống gì được, cu cậu nằm lả cả người đi, không nhấc tay nhấc chân, nhìn con mà xót hết cả ruột. Đem vào viện Nhi Trung Ương khám họ cho uống kháng sinh và làm vệ sinh miệng bằng nước muối rồi bôi thuốc Zeety(ko biết tên này có đúng ko), em về chỉ lấy nước muối làm vệ sinh miệng và bôi thuốc thôi, ko cho uống kháng sinh, mua chè xanh về tắm và em mua chai hồ nước bôi vào các nốt ở chân tay rồi ba ngày sau là khỏi. Đến khi con em khỏi rồi em mới lên mạng đọc đúng bệnh của con mình là bệnh tay chân miệng. Chị cứ vệ sinh sạch sẽ cho con là tốt nhất. (Chị mua chai nước muối sinh lý mà làm vệ sinh miệng cho con). Nếu mà thấy có nốt lở ở bên trong miệng thì phải bôi ngay thuốc chứ như con em để bị lở nhiều quá, đến lúc làm vệ sinh và bôi thuốc Bố cu nhòn con xót quá còn cáu với em là thôi đi, rửa cho con mà đau thế à, nhưng em vẫn phải đè ra để bôi đấy, nhìn con mà thương lắm chị ạ. Uống nước cũng không uống được, coi như là tuyệt thực luôn.

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Nếu đã chẩn đoán đúng bệnh thì cứ theo chỉ dẫn của bác sĩ thôi.
    Nhóc nhà mình năm ngoái cũng bị bệnh này, lại còn cùng một lúc bị bỏng bàn là nguyên cả bàn tay phải cơ. Nhìn con lúc đấy xót ruột lắm. Theo bác sĩ ở Nhật thì nếu bị bệnh CTMM thì nên cho bé ăn/uống đồ lạnh/mát để bé đỡ bị khó chịu trong miệng. Ví dụ như uống sữa chua, sữa tươi, hoặc ăn kem đều OK cả. Còn chăm sóc bên ngoài thì như mẹ Bin đã chia sẻ rồi.
    Chúc bé nhà Văn Uyên chóng khỏe.

5. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

mình rất cảm động vì sự quan tâm chia sẻ của mọi người
    @ Anh Khanh ơi :hôm nay em mới vào đây đọc tin nhắn của anh,cám ơn anh nhé.hôm qua em đã đưa bé đi khám ở bv nhi đồng 1 rồi,bác sĩ bảo bé không cần nhập viện và theo dõi thêm ở nhà.
    @ Edam &Eva :em sẽ cho bé uống sữa chị à,bé đau miệng lắm nên cũng không chịu ăn gì cả
    Bin's mother : con em bác sỹ khám cũng cho vệ sinh miệng bàng nước muối và cho uồng thêm vitamin C chị à

6. Tora

Tora Thành viên tập sự

Mình đọc bài này lại lo quá. Con mình cũng đang có hiện tượng:
    Bé chưa mọc răng hàm. Bé 19,5 tháng. Bé sốt 5 hôm rồi, thường sốt 38,39 độ, chỉ nhét thuốc giảm sốt ở hậu môn thôi. Hai hôm nay chỉ còn sốt nhẹ khoảng 37,3 độ. Cũng ko bị đi ngoài. Ăn uống có kém hơn bình thường. Tối qua mình mới phát hiện trong miệng bé có những mảng trắng màu gạo lan rộng trên hàm trên bên phải(trên phần răng hàm sau này sẽ mọc). . Bé kêu "..au, au" ( đau) khi ai đó sờ vào má phải của bé, thậm chí rửa mặt cũng ko được. Bé rất quấy khóc. Đầu lưỡi còn có mấy cái mụn nhỏ li ti như đầu mũi kim vậy, cũng màu trắng gạo. Tối qua, đưa vào viện Nhi TW khám, chờ từ 7h đến 10 h đêm mới được khám, nhưng mình ko biết kq có chuẩn ko nữa, bác sĩ rất trẻ bảo bị hetpet ( ko hiểu là bệnh gì? mình hiểu sơ giống như hồi bé, bé bị tưa lưỡi vậy). Tối hôm qua khám, ko biết có phải bác sĩ chọc vào răng bé hay ko nữa mà răng bé còn bị chảy máu. Bé rất sợ bác sĩ vì đi viện nhiều quá rồi.
    Các mẹ ơi, có mẹ nào biết về bệnh này không? dùng thuốc thang như thế nào bây giờ? Bác sĩ bảo bôi oxi già, nhưng bé nhà mình thì ko thể nào có thể cạy miệng bé ra mà bôi cái gì được. Bệnh này có nguy hiểm không? tính chất như thế nào?
    Mình đang rất lo, đoán già đoán non, ko biết là bệnh gì nữa, nhìn bác sĩ khám ẩu lắm, Hay mẹ nào cho mình xin địa chỉ của bác sĩ nào giỏi có kinh nghiệm 1 chút, ở Hà Nội nhé, gần Cầu Giấy càng tốt, mình đưa bé đến khám ngoài.
    Thanks !

7. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Uyên ơi, trước đây chị có post 1 bài rất dài về bệnh này, hình như cũng ở box này. Không hiểu sao nãy giờ tìm chưa ra bài đó. Để chị tìm tiếp rồi copy link cho em.

8. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Con nhà em mấy hôm nay cũng bị mọc những nốt đỏ ở mông, sau đó lan xuống tay, chân, kể cả gan bàn tay, bàn chân. Sau đó xuất hiện những bọng nước ở đó, em cứ nghĩ là bé bị viêm da hay sao đó, nên em chỉ vệ sinh cho bé bằng nước muối + bôi thuốc mỡ tra mắt, hôm nay có một số nốt bắt đầu se lại, em vẫn tiếp tục vệ sinh cho bé như thế, theo các chị có nên đi khám cho bé không? Em cũng đang rất lo lắng, các mẹ giúp em nhé. Bé nhà em không bị sốt ạ

9. Ba miumiu

Ba miumiu Thành viên sắp chính thức

Ba MM có kinh nghiệm về bệnh này nhiều lắm vì MM bị hai lần rùi( lần đầu tiên mình post lên hỏi mà không ai biết bệnh này đấy ) , Mẹ LanAnh nên theo dõi thật kỹ hiện tương của bệnh nếu bé co giật , khó ngũ ,hốt hoảng thì phải đi BS ngay , Bịnh này la một bịnh lành tính nhưng nguy cơ biến chứng có thể xảy ra vì thế Bạn nên nên để ý thật kỹ các biểu hiện bất thường nhé . Và không nên lo lắng quá nhé .
    Chào Thân ái
    Ba MM

10. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Chia sẻ cùng các mẹ, đúng là đau đầu thật khi thấy con mình bị ốm.
    Khi nào bé hết bệnh các mẹ post chi tiết triệu chứng để e và các mẹ khác tránh nhé!
    Mong các bé mau khỏi!

11. nguyentranlananh

Cám ơn Ba MiuMiu và các mẹ đã chia sẻ. Hôm qua em có cho bé đi khám ở Bệnh viện rồi, BS nói không phải là bệnh chân tay miệng và bé bị Thủy đậu, và ở trạng thái bội nhiễm, nên BS cho thuốc kháng sinh + thuốc bôi. Em mới bôi cho bé hai lần, thấy cũng không khả quan mấy, em lo quá, vì bệnh của con em ở giai đoạn nặng, đã nhiễm trùng nên phải theo dõi cẩn thận. BS chỉ dặn là kiêng gió, kiêng nước cho bé thôi chứ không dặn phải kiêng ăn uống như thế nào. Các bác có kinh nghiệm ơi, cho em hỏi một chút với ạ.
    - Mọi người khuyên em là nên mua lá chân vịt về nấu nước tắm cho bé - theo các bác thì có nên không ạ ?
    - Ăn uống: Có nên cho bé ăn các đồ tanh và thịt gà không ạ ?
    Bé bị lần đầu, em lại không có kinh nghiệm, đọc sách và báo chí thì chỉ thấy nói chung chung thôi chứ không chi tiết gì cả nên em muốn tham khảo ý kiến của các bác, mong các bác trả lời em càng sớm càng tốt, em cảm ơn các bác rất nhiều

12. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

hôm trước mình có post 1 bài bên VCGT rồi nhưng mất công mẹ Phỗng tìm nên mình copy sang đây cho mẹ Phỗng tham khảo về thực đơn cho trẻ bị thủy đậu để xem có thực hiện được cái nào thì thực hiện nhé. mong con mau khỏe cho mẹ không lo lắng nữa

Thực đơn cho trẻ bị thủy đậu

Đậu xanh tốt cho bệnh nhân thủy đậu
    Khi trẻ bị thủy đậu, nên nấu nước đậu xanh (1 lạng đậu nấu với nửa lít nước) cho uống thay nước cho đến khi khỏi bệnh. Có thể thêm ít đường phèn hoặc đường đỏ, hoặc nấu cháo đậu xanh loãng. Các loại đậu đen, đỏ, trắng cũng dùng được.

Các món ăn sau cũng tốt cho bệnh nhân thủy đậu, bạn có thể lựa chọn cho thích hợp khẩu vị của trẻ:

Nước thân cây rạ: Thân cây rạ bỏ lá rơm ngoài 15 g. Nấu lấy nước cho trẻ uống thay nước hằng ngày.

Nước mã thầy, bồ công anh mỗi thứ 15 g, nấu nước uống. Có thể thêm đường.

Cháo rễ lau: Rễ lau tươi 10-20 g, gạo 50 g, hai thứ nấu cùng.

Cháo lá sen: Lá sen tươi 100 g, gạo 100 g, nấu lá sen lấy nước nấu cháo. Thêm ít đường phèn hoặc đường đỏ.

Cháo lá tre: Lá tre tươi 30 g, gạo 100 g. Nấu lá tre khoảng 20 phút lấy nước nấu cháo.

Cháo ý dĩ (hạt bo bo): Hạt bo bo 30 g, nấu cháo với 60 g gạo. Ngày ăn hai lần trong vài ngày.

Cháo rễ lau, sinh địa: Rễ lau 20 g, sinh địa 10 g, thạch cao 10 g, gạo 100 g. Nấu thuốc trước, lấy nước nấu cháo nhừ.

Cháo phục linh: Phục linh 15 g, hoa mai vàng 15 g, gạo tẻ 50 g. Nấu kỹ phục linh với hoa mai vàng lấy nước để nấu cháo. Ăn nóng.

Cháo bách hợp: Bách hợp 10 g, đậu đỏ 20 g, hạnh nhân 6 g (bóc vỏ bỏ mầm), gạo 30 g, nấu cùng cho nhừ. Dùng vào thời kỳ khỏi bệnh.

Theo Sức Khỏe & Đời Sống

13. nguyentranlananh

Cám ơn mẹ Dưa nhé, mình sẽ về nấu để cho bé uống!

14. tbv

tbv Thành viên mới

con mình cũng đang có biểu hiện của bệnh này : gan bàn chân có 1 bọng nước , trên đùi có 1 dãy các nốt đỏ, miêng có mảng trắng. mình lau = nước muối sinh lý thấy trôi đi . mình lo quá.Có ai biết BS nào khám chữa bệnh này tốt o ? Mình sợ khi phải đưa con vào khám ở viện nhi lắm, đông khủng khiếp,có khi bé lại lây thêm bệnh gì nữa thì chết. Mình đọc thây là nếu mắc bệnh này thì cần phải uống ks và bôi thuốc vào miệng bé ,cho mình hỏi thuốc bôi đấy tên là gì vậy? mọi người có thông tin gì giúp mình với

15. nguyentranlananh

Em nghĩ tốt nhất là bác nên cho bé đi khám để biết chính xác có phải là bệnh chân tay miệng hay bệnh do virus nào khác, nếu bác sợ đến BV đông quá thì đi vào buổi tối, em cũng không có thời gian đi ban ngày nên cứ tối là cho bé đi, đến buổi tối không đông lắm, mà mình còn có thể hỏi cặn kẽ được.

16. zozo

zozo Thành viên tích cực

zozo nhà mình tự dưng bị mấy nốt như muỗi đốt ấy, ở bắp tay, ở cằm và vài nốt ở lưng, nhưng mình nghĩ không phải là muỗi đốt, vì lúc đầu thì rất ngứa, zo cứ gãi đỏ lên ý, sang hôm sau thì bắt đầu có vẩy ở những chỗ đấy, hôm sau nữa thì mình thấy vẩy se lại có vẻ như khỏi ý, nhưng hôm nay thì lại thấy vẩy hơi ướt rồi, những chỗ xung quanh nốt đấy có hơi đỏ - hàng ngày mình rửa nước chè xanh và bôi thuốc flucina, chẳng biết có đỡ không nhỉ, hay lại phải cho đi bác sỹ da liễu để xem có phải chốc lây không? có mẹ nào con bị như thế này chưa!

17. MeBong_BN

MeBong_BN Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng bị bệnh Chân-tay-miệng. Hôm thứ 5, thứ 6 cháu ăn ít, quấy khóc tối (gần như cả đêm) sáng thứ 7 mình đưa cháu ra viện Nhi TW nhưng khi uống thuốc (theo đơn BS) thì hai tai cháu cứ đỏ tấy lên, ngứa và có vẻ khó chịu. Mình mang bé sang bác sĩ trạm y tế, họ bảo là do phản ứng thuốc, nếu chỉ như vậy thì ko sao, nếu lan rộng ra mặt và trên cơ thể mới nên dừng thuốc lại. Có Ba Mẹ nào gặp trường hợp như thế chưa? Cho mình lời khuyên với!