3 tháng đầu: Bị cúm trong 3 tháng đầu!!! Các mẹ ơi giúp em với :(

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi hyvong0901, 20/12/2010.

1. hyvong0901

hyvong0901 Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Em mới mang bầu được 6w. Thực ra khi SA bác sĩ dựa theo CK thì bảo 8w rồi cơ, nhưng thấy thai nhỏ với lúc đo thai thì BS dự đoán là 6w. Vấn đề là hôm nọ em nói chuyện với 1 bạn bị cúm, mà thế nào nhạy lắm tối về cũng ốm luôn :( huhu. Sốt hơn 38độ, nên BS cho tiêm 1 mũi và cho thuốc về uống 3 ngày (em hỏi thì bảo thuốc này không sao, không biết thế nào). Mà giờ vẫn sụt sịt, ho húng hắng, cảm giác mệt mỏi, đau đầu và buồn nôn, chả ăn được gì ( trước lúc ốm em không bị hiện tượng đó, huhu) Em sợ lắm không biết có ảnh hưởng gì tới con không. Em cũng ngậm nước muối loãng, chanh mật ong, chanh muối, uống C sủi, Orezon ... đủ cả các mẹ ạ, hic hic. Cộng thêm nghỉ vài ngày ở nhà chỉ có ngủ nghỉ thôi mà không ăn thua. Mỗi lần ho cứ sót hết cả ruột không biết con thế nào. Các mẹ ơi, bị cúm như thế này thì có ảnh hưởng nhiều tới con không ạ? Em phải làm sao bây giờ?? Mang thai tập đầu chả biết gì các mẹ giúp em với!!! huhu. em lo chết mất. Cái vụ cúm rồi lại vụ uống thuốc...:( Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hyvong0901
    Đang tải...

2. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Ðề: Bị cúm trong 3 tháng đầu!!! Các mẹ ơi giúp em với :(

Mình chăm nghe chương trình Cửa sổ tình yêu ở VOV2 thấy trường hợp tương tự như bạn cũng không ít, BS cũng không thể KL là có hay ko ảnh hưởng, chỉ khuyên không nên lạm dụng thuốc và SÂ định kì để kịp thời phát hiện và can thiệp (nếu cần) trong trường hợp không mong muốn thui.

Với lại, những tuần đầu thai bé, chưa lấy nhiều dinh dưỡng từ mẹ nên mức độ ảnh hưởng không trầm trọng đâu bạn ạ. Những trường hợp con bị ảnh hưởng nhiều thường là do mẹ bị cúm nặng cơ. Mẹ nó cứ bình tĩnh nhé, chờ 12w (hoặc sớm hơn) đi SÂ lại.

bemiu thích bài này.
  3. hyvong0901

Ôi cảm ơn mẹ BiBi nhiều lắm. Giờ mình hết cúm rồi. Hy vọng là con khỏe mạnh, hic hic. Mình đang không ở Việt Nam. Lúc bác sĩ cho thuốc mình hỏi đi hỏi lại, chắc để chấn an họ bảo không sao đâu. Thực tình thì không muốn dùng tẹo nào mẹ nó ạ nhưng nghĩ để sốt cao nữa khéo lại ảnh hưởng không tốt tới con nên không còn cách nào khác. Mình phát hiện có thai từ tuần thứ 4 (theo kích thước thai), nhưng họ tính theo ngày KCC là tuần thứ 7, nên tuần nào họ cũng hẹn đến khám để theo dõi khi nào tim thai xuất hiện. Tính ra là khám được 2 lần rồi mà chưa thấy tim thai, BS bảo tuần sau đến tiếp. Chả biết SA nhiều thế sao không nữa (SA bằng đầu dò). Nhưng mình cũng nóng lòng chờ đến lúc đó quá. Cuối tuần này lại đến đây. 7w chắc là thấy rồi nhỉ. Hồi hộp, lo lắng và mong chờ. Nhìn chỉ số mẹ BiBi mà ước ao quá, mình chưa thấy tăng cân mà cũng không ăn được, nghĩ mà thèm như mẹ nó ^^

4. hyvong0901

hic nham, SA lan dau la tuan thu 5 gi do. lan 2 la 6w. Gio chac la tin theo kich thuoc thai y cac me nhi, vi CK cua minh co luc ko deu, loan het ca len. Cho doi va hy vong.

5. thaiha

thaiha Thành viên chính thức

Chúc mẹ hyvong luôn mạnh khỏe nha. Cố gắng giữ gìn đừng ốm cháu sẽ tốt thôi.

hyvong0901 thích bài này.
  6. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Lần sau bà bầu nào bị cúm thì có 2 món này rất dễ kiếm và lành có thể sử dụng: tỏi, ăn nhiều vào, tất nhiên là đừng chén đẫy quá là được :D. Đập một tí ti tỏi cho vào lọ nước nhỏ mắt, nhỏ vào mũi phòng và trị cúm. Nước nhỏ đừng cay quá, gây khó chịu mà không cần thiết. Có thể uống nước gừng. Gừng nguyên vỏ, rửa sạch, đừng bóc bỏ vỏ mà sẽ bị nóng. Pha gừng với nước nóng, lượng vừa phải thôi chứ không cần nhiều gừng quá, uống rả rích cả ngày. Nếu có tía tô thì đun tía tô gừng uống cũng tốt. Tía tô là một vị thuốc an thai nên không ngại có hại cho thai nhi.

hyvong0901bemiu thích.
  7. hyvong0901

Cảm ơn các mẹ nhé. Vừa rồi mình cũng có đun gừng giã ra uống với mật ong. Với lại giã tỏi ra rồi thêm một ít mật ong cho dễ ngậm. Mình thấy đúng là tỏi hiệu nghiệm lắm ý, nhất là ngậm trị ho, còn nhỏ mũi thì mình chưa dám, sợ cay quá. Hic, giờ thì khỏe rồi, hy vọng con yêu khỏe mạnh :* :*

8. hyvong0901

Cảm ơn mẹ thaiha nhé. Từ giờ sẽ cố gắng giữ gìn thật tốt, bên này toàn lạnh 1-2độ, thậm chí đêm thì hơn, nhưng mình không ra ngoài mấy, hy vọng qua được mùa này.

9. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

:(( Em cũng sắp có, chắc phải đi tiêm phòng cúm thôi chứ ko em lo lắm.
    Sợ mình chưa làm sao mà lo quá nên cũng thành có sao thì chít

10. Chíp hôi

Chíp hôi Guest

Nếu muốn có bầu thì cần tiêm phòng cúm và sởi rubella nhé. Rồi kiêng 3 tháng mới "tác chiến" được. Mình cũng đang canh hết 3 tháng đây :D

11. bemiu

bemiu 0982 836 433

Mình cũng đang có bầu chắc chỉ ít hơn hi vọng vài ngày thôi, mình đang tuần thứ 5, mình cũng lo bị cúm lắm. Trước khi chưa có bầu mình cũng hay bị cúm lắm, hix. Mà mẹ hi vọng có ăn được ko? mình chả ăn đc gì cả, nhìn món j cũng chán ko muốn ăn, hix, lo con yêu thiếu chất lắm mà mẹ lại ko ăn đc.

12. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mình cũng bị cúm trong 3 tháng đầu nhưng chỉ bị sổ mũi và ho thôi chứ không bị sốt nhưng cũng lo lắng lắm. Đợt đấy mình chằng ăn được gì rồi mọi cái cũng ổn thôi, bạn đừng lo lắng quá nhé, cố gắng ăn uống và nghỉ ngơi cho tốt nhé.

13. hyvong0901

Các mẹ ơi mình đã tiêm rồi đấy mà vẫn bị, tốt nhất là nên chuẩn bị sẵn tinh thần phòng ngừa nữa:). 2 hôm trước đi khám BS chỉ cho tim thai của bé đã xuất hiện và còn bật loa nghe tiếng nữa, vui quá là vui. :)

bemiu thích bài này.
  14. hyvong0901

ủa xin lỗi mẹ bemiu nhe, sao hôm trước ko nhìn thấy comment vậy ta. Mẹ bemiu còn bị nghén không? mình cũng không ăn được nhiều, với lại bên Hàn đang là mùa đông nên chả có gì mấy. Mình không ăn được thịt, cá biển huhu. Chủ yếu là ăn hoa quả và các thứ lịnh tinh khác bổ sung thôi, thèm đồ Việt vật vã, khổ sở :D. Cũng muốn cố gắng ăn nhiều lắm vì sợ bé thiếu chất nhưng cứ có thịt là sợ. Mình uống thêm viên vitamin tổng hợp OBIMIN mẹ gửi sang với Folic họ phát cho uống hàng ngày, hy vọng bổ sung phần nào đó, tất nhiên mẹ mà ăn được vẫn là hơn nhất, hic. Giờ đang ở tuần thứ 9, BS bảo hết 3 tháng sẽ đỡ, mong đến tuần 12 quá trời. Mẹ nó vào wwư.babycenter.com chưa. Cũng có nhiều thông tin bổ ích mẹ bemiu ạ. Mẹ bemiu lo lắng thiếu chất thì có thể đọc ở đây xem mình có ăn đủ lượng protein cần thiết không nhé http://www.babycenter.com/0_protein-in-your-pregnancy-diet_1690.bc?scid=mbtw_preg07:1145&pe=2UzAGdm&st=MjAxMTAxMDc= . Ngoài ra rất nhiều thông tin khác bổ ích. Chúc mẹ con bemiu cũng khỏe mạnh nhé !

bemiu thích bài này.
  15. bemiu

bemiu 0982 836 433

Ôi được nghe tiếng tim con qua loa nữa cơ ah, mẹ nó siêu âm mấy D vậy ? Ở VN trong tầm 11 tuần đầu thì chỉ siêu âm 2D thôi, nghe nói 2D ko ảnh hưởng đến thai nhi. Mình cũng mới đi SA 2D và bác sĩ bảo có tim thai rồi, mừng lắm :D.

Ah mẹ hi vọng ơi, em bé nhà bạn có nhịp đập tim thế nào? Bé nhà mình là 163 lần/phút, bác sỹ bảo bt nhưng theo như mình tham khảo trên mạng thì như vậy là hơi nhanh. hix.

16. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Trời lanh thế này các mẹ chịu khó ăn tỏi vào nhé. Nhà em ngâm 2 lọ dấm tỏi to đoành để tránh cảm cúm đây.

bemiu thích bài này.
  17. bemiu

bemiu 0982 836 433

Ăn tỏi chống cúm rất tốt nhưng cũng nên ăn quá nhiều đúng ko mẹ nó ? mình chỉ ăn nửa nhánh trong mỗi bữa ăn và ko phải bữa nào cũng ăn vì nghe nói tỏi cũng là chất cay nóng.

18. Jin_Bong

Jin_Bong Thành viên rất tích cực

Chúc mẹ hyvong luôn khỏe mạnh nhé!!

19. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Chị ui, em thấy chị gái em hồi mang bầu cũng hay cảm cúm lắm, lần nào chị ấy cũng phải uống kháng sinh (amoxilin) loại chuyên dành cho bà bầu ko sao đâu chị ạ, nay bé 2 tuổi rùi và rất khỏe mạnh, thông minh ko vấn đề gì cả

20. ha hoa

ha hoa Guest

Mẹ nó thử xơi 1 củ tỏi xem, sau đó giã 1 củ tỏi hòa nước vẩy khắp phòng để tẩy uế. Chỉ ăn 1 lần thôi nhé.