Khác: bị đầy bụng khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi be_xinh, 11/8/2009.

1. be_xinh

be_xinh Thành viên mới

chào cả nhà a! em là thành viên mới, em thấy diễn đàn làm cha mẹ rất bổ ích đó! em mới mang thai được 6 tuần thui nhưng cũng phải nhanh chân đăng ký làm thanh vien ngay để được các mẹ đi trước chia sẻ kinh nghiệm, vì em mới mang thai lần đầu mà! Lần đầu ra mắt em đã có thắc mắc rùi nè! mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với nha! dạo này em thường bị cảm giác dầy bụng, chả mún ăn gì hết á. các mẹ chỉ cho em ccáh chữa nha. ah mà em không biết đầy bụng như thế có ảnh hưởng gì tới thai nhi không nhỉ? nếu ma cứ không ăn được như thế này em chít mất. em thấy lo lắm! chúc cả nhà và các bé luôn khỏe mạnh nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi be_xinh
    Đang tải...

2. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Lúc đầu mang thai cơ thể người mẹ có sự thay đổi nhất định
    Điều em cần nhất bây giờ là thoải mái về tâm lý. cười nhiều sau này con mới tươi
    Ăn những gì mình thích
    Hơi đầy bụng có thể nhấm nháp chút ômai mơ gừng
    Nhiều người mấy tháng đầu còn sụt cân đấy em ạ
    Nào cười tươi nào

3. toquyen

toquyen Thành viên tập sự

Toi cung tung co cam giac khong muon an gi nhu ban trong khoang thoi gian dau cua thai ky. Nhung toi nghi an cho be chu khong phai cho minh, the nen cu co the an gi thi an chu khong phai doi den khi them moi an. Thu an nhieu trai cay co vi chua xem, no co the kich thich chung ta them an hon do!!!

4. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình cũng bị đầy bụng trong ba tháng đầu, lúc nào bụng cũng ọch ạch,kèm theo là nghén nặng. Hầu như không ăn được gì mặc dù bản thân cũng cố gắng rất nhiều. Nhưng từ 5 tháng trở đi thì tăng cân trông thấy. Nên mẹ nó đừng lo lắng quá. Khi cơ thể dần thích nghi mẹ nó sẽ thoải mái và dễ chịu với cái bụng hơn.

5. Cho_Con

Cho_Con Thành viên đạt chuẩn

Bị đầy bụng cũng là triệu chứng của nghén đó các mẹ ah, vì làm cho mình giảm đi sức ăn, nhìn cái gì cũng thấy ngán, nhưng đừng vì thế mà bỏ qua các bữa ăn các mẹ nhé, nếu cảm thấy ngán thật thì ăn mỗi bữa ít lại, chia làm nhiều bữa ăn trong ngày cho dễ tiêu hơn.
    Ăn những thức ăn ko có nhiều dầu mỡ, và nóng, sẽ giảm bớt những triệu chứng nghén đấy. Các mẹ cố ăn nhiều vào thì bé mới khỏe mạnh được nha.

6. be_xinh

be_xinh Thành viên mới

cam on cac me nha! nghe cac me noi em cung thay do lo hon. em se co gắng ăn uống nhiều de con chong lon!

7. betititi

betititi Bé tititi

Ðề: bị đầy bụng khi mang thai

Mình cũng đang ở tuần thứ 7, mà 2 tuần này bụng cứ ọc ạch, chán ăn, cảm giác đầy bụng, đi ngoài khó lắm, ko phải táo, mà nó rất khó ra hẳn mà cứ từng ít 1 , kiểu như nửa buồn đi ngoài nửa không. Đi thì mãi mới được 1 ít ra, ra từng ít một, có khi còn lỏng, còn không đi thì nó cứ ọc ạch cái bụng bực mình lắm ý. Nhưng vẫn chọn giải pháp đi vì xong rồi thấy cái vùng thắt lưng nó đỡ mỏi hơn. Ko đi thắt lưng mỏi gần như đau lưng ấy.
    Mình cũng lần đầu nên ko có kinh nghiệm gì. Các mẹ nào từng trải rồi thì chia sẻ kinh nghiệm ăn rau gì, hay quả gì nhé.
    Em thì được cái đầy bụng nhưng rất khoái ăn hoa quả, có thể ăn hoa quả lắt nhắt cả ngày được, hehe.
    Xếp vào hàng nghén thì chắc vẫn chưa đến nỗi vì em chỉ buồn nôn buổi sáng lúc ngủ dậy thôi, còn lại mọi hoạt động mình thường. Mong mà con ( trộm vía) vẫn ngoan thế đến lúc sinh :D

8. harilama

harilama Thành viên rất tích cực

Mình cũng vậy, bị đầy bụng suốt , giờ m gần 4 tháng r mới đỡ chút đây

9. nguoi_dep_xi_trum

nguoi_dep_xi_trum Thành viên sắp chính thức

hi bạn, hồi có bầu bé đầu m cũng thế. Không có gì phải lo ngại đâu, do cơ thể mỗi ng thui. Đợt đó là m mang thai bé gái đấy :D . Ko biết có lq gì ko?

10. ninhvt

ninhvt Thành viên tích cực

mình cũng bị đầy bụng, ăn đc ít nên toàn bắt ox mua táo về cho ăn, đc cái ăn xong thấy cũng đỡ

11. hoaphuong.89

hoaphuong.89 Bắt đầu nổi tiếng

ôi, em cũng đang bị đầy bụng nè, ăn ít cũng như ăn nhiều cứ khó chịu lắm ý

12. hathuylieu

hathuylieu Bắt đầu tích cực

Mình cũng cảm thấy đầy bụng nhưng mà vẫn ăn nhiều.

13. Mamima

Mamima Thành viên chính thức

Ui,mình 13 tuần rồi, dạo này cũng hay đầy bụng lắm á :(

14. Nhuquynh12

Nhuquynh12 Thành viên tập sự

Mong các mẹ giúp đỡ? Mang thai 1 tháng bị xuất huyết, đầy hơi và nổi mẩn ngứa khắp người

Em lệch kinh 2 tuần thư que thử 2 lần đều thấy 2 vạch tức là có thai, em đi siêu âm thì không thấy thai trong tử cung bác sỹ hẹn 1 tuần đi siêu âm lại . 1 tuần sau em bị ra huyết nên VC em đi siêu âm BS vẫn kết luận không thấy có thai trong tử cung và ngoài tử cung, vì thế BS khuyên về nằm nghỉ ngơi không đi lại nhưng 2 ngày nay em thấy máu tươi vẫn ra chút it kèm theo đầy hơi và phát ban ngứa khắp người. em không thấy đau bụng, không sốt chỉ hơi đau lưng nhung khi đi ngoài song thì thấy rất dễ chịu không còn mỏi và đau lưng nữa. Em chưa mang thai lần nào, các chi em có kinh nghiệm cho VC em lời khuyên và giải đáp giúp VC em??

15. Bi Bự

Bi Bự Thành viên chính thức

Không sao đâu bạn ah trước mấy tháng đầu tớ cũng thế ăn vào là đầy bụng khó chịu lắm ý nhưng qua giai đoạn là hết ý mà, với cả cũng không ảnh hưởng gì tới con đâu. Nếu đc bạn chia nhỏ bữa ăn ra và ăn mỗi ngày một hộp sữa chua sẽ đỡ đấy

16. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Em đang Bầu tháng thứ 5.
    Lúc ăn cơm xong là em cũng thấy bụng đầy và khó chịu.
    Lên ko dám ăn nhiều.

17. huethom

huethom Bắt đầu tích cực

Em cũng tập đầu, đc 6 tuần rùi mà cũng bị đầy bụng, kèm đau bụng nữa cơ. có chị nào bị đau bụng khi mang bầu giống e ko.

18. thanh.thao

thanh.thao Bắt đầu nổi tiếng

Hic, từ lúc biết có bầu đến tuần thứ 6 em đau bụng và đau lưng kinh khủng, sang tuầnthứ 7 thì đầy bụng, khó chịu quá các mẹ ah, cảm giác đói mà ăn 1 tí là k thể ăn đc, ôi, thì ra nhiều mẹ cũng bị vậy, hic hic

19. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mình thỉnh thoảng cũng bị đầy bụng nhưng lại buồn nôn nhiều hơn ,buồn nôn cả lúc ăn no rồi

20. Me_moka

Me_moka

Bắp cải, súp lơ xanh

Khi ăn những loại rau này cơ thể hấp thụ một lượng đáng kể các chất dinh dưỡng như chất xơ, vitamin K, C, mangan và folate…làm dạ dày phải hoạt động nhiều hơn dẫn đến chứng đầy bụng
    Táo

Táo chứa nhiều chất dinh dưỡng và chất xơ. Nhưng khi ăn quá nhiều, cơ thể sẽ không hấp thụ hết được lượng đường có trong quả này. Dạ dày phải mất nhiều thời gian để sản xuất các enzym giúp cơ thể tiêu hóa. Do đó dẫn đến việc cơ thể sản xuất ra các loại khí trong dạ dày và ruột như methane, hydrogen và carbon dioxide.
    Đậu

Đậu là loại thực phẩm tốt cho sức khỏe và được chế biến thành nhiều món ăn. Tuy vậy khi ăn đậu và các cây thuộc họ đậu dễ dẫn đến tình trạng đầy hơi. Nguyên nhân của tình trạng này là khi chúng ta thưởng thức các món từ đậu, hấp thụ vào cơ thể sẽ sinh ra chất khí carbohydrate.
    Muối

Khi bạn ăn quá mặn hoặc trải qua những bữa nhậu thường xuyên, cơ thể khi đó hấp thụ lượng muối cao làm xuất hiện tình trạng đầy hơi, khó tiêu.Muối có khả năng giữ nước trong cơ thể khá tốt, vì vậy nếu ăn quá mặn cơ thể tích nhiều nước làm cho hệ tiêu hóa ì ạch gây ra cảm giác khó chịu.
    Kẹo cao su

Khi bạn nhai kẹo cao su hoặc ngậm kẹo cứng, bạn nuốt không khí nhiều hơn mức bình thường, điều đó làm tăng nguy cơ đầy hơi. Vì thế, khi gặp trường hợp này, bạn hãy uống nước để giữ ẩm cho miệng và ngừng nhai kẹo lại.
    Đồ uống có ga

Đồ uống có ga có chứa rất nhiều khí carbon dioxide, vì thế loại đồ uống này làm bụng chướng lên. Khi vào dạ dày, các bong bóng chứa carbon dioxide vỡ ra, tích tụ ở dạ dày và ruột khiến chúng ta đầy bụng và ợ hơi liên tục.
    Vì vậy, nên sử dụng đồ uống này vừa phải, nên uống từng ngụm nhỏ thay vì uống liên tục.
    Thức ăn chiên xào

Những thực phẩm chiên xào chứa hàm lượng chất béo cao, nên những đồ ăn này thường khó tiêu hóa, thời gian hấp thụ lâu hơn các đồ ăn khác, do đó có sự hình thành khí. Hơn nữa, nếu bạn ăn những món chiên rán có hàm lượng muối cao thì sau bữa ăn bụng cảm giác khó chịu.
    Xử trí khi chướng bụng, đầy hơi

Người bệnh cần thiết phải đi khám để tìm ra nguyên nhân. Thay đổi thói quen ăn uống, ăn chậm nhai kỹ, không ăn quá no, không nuốt vội, tránh những món ăn có khả năng gây đầy hơi.
    Nên ăn những thức ăn dễ tiêu, hạn chế ăn thức ăn chua, cay, các chất kích thích như cà phê, r***, bia, thuốc lá. Ăn nhiều rau xanh như rau khoai lang, rau mồng tơi, rau đay, rau muống. Vệ sinh răng miệng hàng ngày tránh để bám các chất cặn bã ở chân răng, trong khoang miệng.
    Ngoài bữa ăn có thể dùng tay xoa bóp bụng để làm tăng nhu động của dạ dày, ruột giúp cho việc tiêu hóa thức ăn tốt hơn, tránh ứ đọng thức ăn nhiều ngày.
    Có chế độ tập thể dục nhẹ

nhàng để làm tăng nhu động ruột một cách hợp sinh lý bình thường như đi bộ, chơi cầu lông, tập hít thở để cơ hoành vận động làm tăng nhu động của dạ dày và ruột. Đi bộ cũng là một hình thức thư giãn và loại bỏ stress