Cần giúp: Bị Gò Cứng Bên Phải Bụng Khi Bầu 16 Tuần

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi heerin92, 27/9/2018.

1. heerin92

heerin92 Thành viên tích cực

Chào các mẹ,
    Em mang thai lần đầu.
    Ở tuần 12 em khi siêu âm 4D thì bác sĩ bảo thai có dấu hiệu tụt do rau bám chưa cố định. Bác sĩ có khuyên em nên hạn chế đi lại và bê vác đồ nặng mà phải gồng. Từ hôm khám đó đến nay em bị ra máu hồng 3 lần (ra rất ít rồi thôi, mỗi lần cách nhau khoảng 7-10 ngày) và khi em ngồi mà đứng dậy thì không thể nào đứng thẳng lưng được, nếu cố đứng thẳng thì sẽ cảm giác như có cái gì ở bụng tụt xuống vậy.
    Đến hôm kia em có đi lại cho yên tâm thì bác sĩ bảo thai lại tụt xuống hơn rồi. Cổ tử cung của em bị thấp, người bình thường độ dài cổ tử cung sẽ là 35cm hay 40cm gì đó, còn của em là gần 27cm. Nếu từ 25cm trở xuống thì bắt buộc phải khâu tử cung lại để giữ thai rồi đến tuần 35 hay 36 mới tháo chỉ để đẻ. Nhưng của em thì chưa đến mức phải khâu, nên bác sĩ bảo em nghỉ từ giờ đến hết tuần, hẹn 1 tuần sau khám lại. Bác sĩ kê 2 loại thuốc chống co thắt tử cung (1 loại uống 4 viên chia làm 2 lần, 1 loại thuốc phải tiêm 2 lần/ ngày).
    Nhưng từ hôm kia (em đã uống thuốc chống co thắt) thì khi đêm nằm ngủ em có tình trạng là em bị gồng cao phần bụng bên phải (bình thường em hay bị gò bụng phía bên phải) và phần bụng bên trái bị xẹp xuống thấp hơn, dù nằm nghiêng bên trái hay nằm ngửa thì bụng em lại gò cao như thế từ lúc nào không biết, không có cảm giác đau, ngồi dậy khoảng 1 phút là bụng lại tròn đều như cũ. Mà trước giờ em không hề bị tình trạng gò bụng kiểu này khi ngủ bao giờ cả.

Không biết chị nào đã từng bị như thế này chưa ạ? Em lo quá tính đi khám lại nhưng hôm kia vừa khám rồi.
    Em cám ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi heerin92
    Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Trường hợp của bạn cần phải tuyệt đối hạn chế đi lại, k đi cầu thang, lau nhà, quét nhà nhé. Nằm thì nên kê cao chân. Nếu mà thấp quá thì nên khâu tử cung.
    Hiện tượng gò bên trái, bên phải thì cũng không đáng lo, vì ở tuần thai đó là bé bắt đầu trườn rồi, bụng sẽ lệch theo bé thôi.

3. vivisk17

vivisk17 Thành viên sắp chính thức

nếu mẹ vẫn còn lo lắng về tình trạng của mình, thì mẹ hãy vô hỏi bác sĩ VieVie nha mẹ. Ở đây sẽ có bác sĩ chuyên khoa sản, bác sĩ đa khoa sẽ tư vấn miễn phí cho mẹ luôn nhé. Ứng dụng này có BV Hoàn Mỹ là đối tác chiến lược nên mẹ cứ yên tâm mà sử dụng ạ.
    Mẹ vào link này tải ứng dụng: http://bit.ly/vievie-forum

4. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

bây giờ b thế nào r ạ

5. chuyenhb

chuyenhb Thành viên đạt chuẩn

em chưa thấy ai bị như này bao jo