Cần giúp: Bị lừa tiền khi mua nhà, chán đời quá

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Salem tím, 28/7/2011.

1. Salem tím

Salem tím Thành viên tập sự

Em chả biết tâm sự với ai lên đây tâm sự với các mẹ vậy, hiện tại e đang bế tắc quá. 2 vợ chồng e lấy nhau được 4 năm, 2 bên nội ngoại cũng bình thường k giúp được gì nhiều, nếu sống 1 cuộc sống cứ thế bình lặng trôi qua thì chả nói làm gì, vì lương 2 vợ chồng cũng đủ ăn, nuôi con và tiết kiệm được chút đỉnh. cách đây gần 1 năm khi giá đất đang sốt vợ chồng e quyết định mua 1 cái nhà cc để đầu tư, mọi người bên ngoại e cũng muốn đầu tư theo nên cả bác, bố mẹ, gì e cùng chung tiền mua 1 cái (phải đóng đợt 1 >1 tỉ cả tiền chênh, giao nhà sau 2 năm). Bg gần hết 1 năm rồi mà cty đó cũng k có động tĩnh gì là tiến hành làm và có dấu hiệu lừa đảo, rất nhiều người muốn đòi lại tiền và dọa kiện cty đó. Bg em đang mang bầu tháng thứ 6 mà vẫn hàng tuần bụng mang dạ chửa lên công ty nghe ngóng tình hình mà thấy chán nản quá, e vẫn chưa dám nói với ai (ngoài chồng em), nếu như TH xấu nhất cả nhà e mất hơn 1 tỉ đương nhiên k phải lỗi của em nhưng em là người gánh trách nhiệm chính ( e là người quyết định đầu tư và mọi người chỉ theo e thôi) mấy hôm nay e bi quan, lúc nào cũng suy nghĩ, lắm lúc chóng mặt suýt ngất, e phải làm gì lúc này? Có nên thông báo luôn cho họ hàng hay đợi 1 thời gian nữa xem tình hình thế nào mới thông báo. Liệu em có sức đến lúc đấy để chăm 2 con e k?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Salem tím
    Đang tải...

2. linhzin78

linhzin78 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bị lừa tiền khi mua nhà, chán đời quá

Rơi vào trường hợp rủi ro, không may khi đầu tư rồi thì bạn nên bình tĩnh để giải quyết tháo gỡ chứ đừng để rối trí là mất tất cả đấy. Nếu nhiều ng cũng bị công ty đó lừa thì bạn và chồng có thể theo họ cùng kiện ra tòa(xét về mặt pháp lí)cái công ty đó. Còn phía gia đình bạn cũng nên dần dần làm công tác tư tưởng cho họ để họ được biết chứ ko nên dấu mãi vì suy cho cùng bạn cũng pải cố ý đâu bạn cũng bị nạn mà.(ng cùng nhà cũng có thể chia sẻ và biết đâu lại cùng bạn đi tìm hiểu vụ việcvà cùng giải quyết cho nhanh ý chứ). Chúc bạn mau chóng lấy lại đc tinh thần

3. bigfamily

bigfamily Thành viên rất tích cực

Tất cả đều là người lớn và đều phải chịu trách nhiệm với quyết định của mình. Bạn nên san sẻ ra cho nhẹ nhàng và để mọi người cùng nghĩ cách giải quyết sao cho tốt nhất. Nhiều cái đầu suy nghĩ và tìm hiểu tất tốt hơn 1 người. Kẻo sau này có người trách tại bạn không nói sớm, nếu biết thì đã thế này thế kia...

4. Loly21

Loly21 AnaYogi

Bạn ơi, nên để tinh thần thoải mái mà sinh con cho mẹ tròn con vuông, bạn cứ stress thế thì con bạn sinh ra sẽ thế nào !.

5. meosieuin

meosieuin Thành viên chính thức

Bình tĩnh bạn à !! Pháp luật đứng về phía bạn . Hãy yên tâm mà sinh bé đã vì chắc chắn bé sinh trước khi kiện được bọn kia . chia sẻ với chồng để có thể giúp bạn lúc bầu bí. chúc bạn thành công

6. Anhchuotbe

Anhchuotbe Chè Thái Nguyen904781122

Bạn bây giờ phải bĩnh tĩnh..tiền tất nhiên ai cũng cần nhưng sức khỏe của bạn và con bạnquan trọng hơn..mình nghĩ ván đề đây sẽ sớm có hứong giải quyết thôi vì khi đóng tiền bạn có giấy biên nhqanj mà,chỉ riêng tiền chênh thì ko có biên nhận thôi..nhưng khikieenj bạn có đầy đủ giấy tờ là đã chắc thắng rồi

7. phuongttt

phuongttt

Chia buồn với mẹ nó nhé....mẹ nó bình tĩnh nha, xung quanh chắc cũng có ko ít ng đang dính vào dự án đó như bạn...sẽ có cách tháo gỡ thôi.....

8. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Gác mọi chuyện lại, sống vui vẻ để sinh em bé bạn ạ, thời gian mang thai mà bạn cứ suy nghĩ nhiều thì ảnh hưởng đến con. Cuộc sống không phải lúc nào cũng bằng phẳng, cứ xác định là không may đi để tiếp tục nghĩ đến tương lai tốt hợn

oanhoanh4558 thích bài này.
  9. gia dinh ty xiu

gia dinh ty xiu Thành viên chính thức

Chia sẻ với mẹ nó !
    Lúc này người thân là quan trọng nhất. B không thể ôm hết vào mình, rất hại cho b và cả cháu bé! Hãy nói chuyện với cả nhà một cách thật tế nhị, khéo léo. Đây KHÔNG PHẢI LỖI CỦA B! Chồng b giờ phải là người đồng hành cùng bạn!
    Giờ bạn nên cùng mọi người tập trung lại giải quyết. Kiện, đòi bồi thường công ty này, tìm đến các dạng công ty bảo hiểm. . . Mẹ nó nên nhờ người trong ngành tư vấn cho.
    Vấn đề quan trọng, trước hết là b phải nghỉ ngơi. Tháng thứ 6 rồi, b lo lắng rất ảnh hưởng tới cháu bé. B nên chuẩn bị sẵn tâm lý cho tình huống xấu nhất. Giờ cứ lo cho con đã. Còn người còn của b ạ!
    Chúc bạn thư giãn được và mẹ tròn con vuông nhé!

oanhoanh4558 thích bài này.
  10. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Thành thật chia sẻ hoàn cảnh của nhà bạn. Mình nghĩ để đảm bảo sức khỏe cho 2 mẹ con, bạn nên nói chuyện với gia đình để mọi người cùng nhau có hướng giải quyết. Không có cái khổ nào như cái khổ nảo.

11. me Hoang Anh

me Hoang Anh

hxhx, thật sự thì cũng thấy khó thật, vì đúng là k phải lỗi của mình, nhưng mình lại là ng quyết định đầu tư, và mọi ng theo thôi, chắc chắn mọi ng cũng sẽ trách bạn,, nhưng bạn vẫn phải nói cho mọi ng biết, chứ cứ giữ 1 mình, rồi suy nghĩ nhiều,bạn lại đang có bầu nữa, hxhx, có thể nhiều ng cùng nghĩ sẽ ra cách gì đó thì sao, dù sao thì mọi chuyện cngx đã xảy ra rồi, mình cũng có muốn thế đâu, cứ wuy cho cái số đi, số nó thế thì phải chịu thôi vậy, hxhx, mong là bạn và mọi ng sẽ gặp may mắn, k phải bị lừa đảo, mà chỉ làcos chút gì đó trục trặc thôi

12. Chuot*con*cua*me

Chuot*con*cua*me Bột rau, coffee AN, Tiêu sạch, mật ong rừng

Ôi nàng ơi, nàng đừng nghĩ nhiều ảnh hưởng đến em bé nàng ạ, cái quan trọng bây giờ là con nàng cơ mà, Lo cho con trước đã nàng ạ

13. krypton

krypton Thành viên đạt chuẩn

giờ bạn đang mang thai, tốt nhất là để một thời gian đã. nói bây giờ sẽ càng thêm áp lực, không tốt cho sự phát triển của bé đâu

14. ku Đậu

ku Đậu Thành viên rất tích cực

Khổ thân chị, trước em mang bầu cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự chị, nhưng ko đến nỗi thế. Chả là trước khi kết hôn, em và chị gái thuê chung, ở chung 1 cái nhà. Chị gái em đã có gia đình rồi, có 1 cháu. Em thì chưa kết hôn nhưng sống cùng chồng chưa cưới. Sau đó chủ nó đòi nhà, hai chị em định mua 1 cái nhà chưa có sổ đỏ, cách đây 2 năm thì giá nhà lúc đó khoảng 6, 700tr thôi. Nhưng chả hiểu thế nào em nghe bà ý dỗ ngon dỗ ngọt là mua 1 cái nhà có sổ - tầm gần 2 tỷ- bằng cách thế chấp sổ đỏ căn nhà của mẹ đẻ em đang ở để vay tiền ngân hàng. Đương nhiên mẹ em cho em mượn sổ và em là người đứng tên vay. Số tiền vay là hơn 1 tỷ. Hồi đấy làm giấy tờ để vay ngân hàng em còn phải mất mấy chục triệu cho bên NH làm thủ tục cơ. Thế là em đổ hết vốn liếng vào đó để mua cái nhà cũ nát với giá 1 tỷ 7. Sau đó chị em bảo sửa nhà để ở. Bọn em đã bàn là chỉ sửa khoảng 60, 70tr thôi, khi nào có tiền thì xây lại. Nhưng sự việc lại ko như thế.
    Trong thời gian đó em mang bầu rồi tổ chức cưới, (cái nhà là dự định cưới xong về đó ở), nhưng lúc đó thì mỗi tháng, mỗi đứa phải trả ngân hàng 15tr. Chưa sửa xong nhà thì chị gái em kêu giờ chị ý hết tiền, ma mỗi tháng ko kiếm dủ 15tr để trả NH nên muốn bán cái nhà. thế là 2 chị em cãi nhau. Về mẹ em bảo tốt nhất là nên bán nên em cũng quyết tâm bán. Sau đó kiểm kê để xem mỗi đứa hết bao nhiêu tiền đổ vào đó thì chị em bảo bà ý sửa nhà hết hơn 200tr. Lúc đấy em giật mình vì đã bàn với nhau trước đó rồi mà tại sao chị ý lại đổ nhiều tiền vào thế. Mà nhà có phải to đâu, 25m2 sàn, 2 tầng ko nóc mà lại tốn nhiều thế. Em nói thì bà ý bù lu bù loa lên. Em làm em nên phải chịu. Chấp nhận bán nhà được sẽ hoàn cho bà ý ngần ấy tiền. Nhưng rủi cái là lúc em đăng bán nhà thì cũng là lúc lạm phát bắt đầu, vàng lên vèo vèo, bất động sản đóng băng ( khoảng giữa năm 2010), mất nửa năm mới bán được nhà, mà bán được có 1ty950tr, nghĩa là = tiền mua + sửa nhà. Trong nửa năm ý thì mỗi tháng em phải trả cho NH 15tr, nhà thì ko được ở, chui rúc ở cùng bm chồng cùng đứa cháu con chị chồng ở cái nhà tập thể. Em thì lại mang bầu, ốm đau, bỏ công việc nhà nước vì lương kém quá. Hồi đấy em có 1 cửa hang quần áo nữa, sau rồi em cũng bán nốt để trả tiên NH. Chồng em thì làm lương tháng được 2tr5 mà phải biếu xén đủ kiểu. Mọi thứ 1 tay em lo hết. Bố mẹ chồng lại thấy em nghỉ việc nhà nước lại tưởng em ăn bám của chồng, lúc nào cũng nói như chồng em nó làm ra được tiền ý. Suốt thời gian đó em khóc suốt thôi chị ạ. Stress nặng nề. Bạn bè biết chuyện cũng bảo nên nghĩ cho con nhưng em thì ko tài nào mà thoát ra nổi. Bây giờ thì em sinh cháu rồi, ku nhà em mới được 3 tháng nhưng trộm vía cháu cũng ngoan. Đẻ con ra biết nó lành lặn em cũng mừng lắm chứ. Nhà cũng bán được rồi,tuy là mất mấy trăm tr nhưng còn hơn tháng nào cũng lo ngay ngáy tiền trả ngân hàng. Để tiền sinh con xong còn lại có chút tiền gửi ngân hàng nên cũng có cái ăn hàng ngày, tuy là ko nhiều nhưng cũng bằng đi làm. Em thuê 1 cái nhà ở riêng khỏi bm chồng, tuy chỉ có 1 mình em chăm cháu rất vất vả nhưng em lại được thoải mái về tinh thần.

Em kể chuyện của em chỉ là để khuyến khích và động viên chị. Mọi khó khăn dần dần rồi sẽ qua thôi chị ạ. ko phải em mê tín chứ thường là mang bầu thì hay đen về tài chính lắm. Nhưng có 1 câu em được chị cả em khuyên, em nghĩ nên nói cho chị cùng nghe. Trong lúc bế tắc ấy thì chị cả em nói với em là : " em đã có cái quan trọng nhất của cuộc đời là có chồng và có con rồi, mất tí tiền nó chẳng là gì đâu em ạ. Cái quan trọng là chồng em yêu thương và hiểu em, con em khỏe mạnh, ngoan ngoãn, ko còn gì hơn những cái đó được em ạ"

Chúc chị sáng suốt và bình tĩnh để tìm ra những hướng đi tốt !

15. Salem tím

Salem tím Thành viên tập sự

Cảm ơn các mẹ đã cho mình lời khuyên, mình cũng biết là có bầu k nên lo lắng, suy nghĩ nhưng thực ra với số tiền quá lớn đó k suy nghĩ cũng k được, đầu óc em lúc nào cũng mụ mị hết cả. Cái công ty đấy nó cứ thế nào ấy các mẹ ạ, bảo là lừa đảo thì cũng k hẳn nhưng nó cứ trốn k gặp khách hàng, k giải quyết đối với những người đòi lại tiền. Nhiều người cũng kiện rồi báo chí cũng vào cuộc nhưng chưa có kết quả gì cả. Nếu đòi được thì coi như mất đứt hơn 600tr tiền chênh, còn k đòi được thì mất >1 tỉ. Hôm trước 2 vợ chồng e cũng bàn với nhau, chồng e cũng an ủi rằng còn người là còn của, tiền mất đi còn kiếm lại được, cái quan trọng nhất bg là sức khỏe của 2 mẹ con em, bg vợ chông mình cũng có nhà để ở còn hơn nhiều người phải đi thuê nhà, kế hoạch 5 năm mua xe ô tô thì đổi thành 15 năm (vì trả nợ chắc tầm 10 năm quá), nói chung là chồng e suy nghĩ thoáng hơn em, hoặc nếu có suy nghĩ gì chắc cũng dấu k để e phải lo lắng. Nghe anh ấy nói thế e khóc như mưa ấy vì nghĩ rằng mình đã đặt lên vai chồng 1 gánh nặng kinh tế quá lớn, rồi còn phải nuôi 2 đứa con nữa,rồi chi tiêu hàng ngày... mà vợ chồng e thì tự thân vận động, 2 bên hầu như k giúp gì nhiều, lương cũng đủ ăn đủ tiêu chứ chả giàu có gì cho cam. Nhưng sau tối đó thì e cũng bớt suy nghĩ hơn, e cũng nghĩ 5-10 năm nữa vợ chồng e phải khác chứ, sao cứ mãi như bg được. Em cũng vẫn đợi tin của bên cty BĐS kia nên chưa nói gì với mọi người trong gia đình cả, em cũng k biết nói ra sao và bắt đầu từ đâu, trong khi ông nội em đang phải nằm viện, sức khỏe của bố mẹ e cũng k tốt lắm. Vì thế hôm nay mới vào diễn đàn, đọc lời khuyên và chia sẻ của các mẹ thấy sao mà cảm động thế, toàn những người k quen biết nhưng có thể nói ra cho nhẹ lòng, đọc bài của mẹ ku Đậu nữa thấy đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh

16. ku Đậu

ku Đậu Thành viên rất tích cực

Chồng chị là người đàn ông tốt. Ít ra chị vẫn có người chồng tốt và có khả năng về tài chính, hơn nữa cũng có chỗ ở đàng hoàng. Thế là hơn khối người rồi chị ạ. Những lúc thất bại trong cuộc sống mình nên nhìn xuống dưới, và nghĩ đến những mảnh đời bất hạnh hơn mình thì sẽ thấy mình còn may mắn chán. Hãy đứng vững và cố vượt qua chị ạ. Em nghĩ mọi người rồi cũng sẽ hiểu và thông cảm cho chị thôi. Cả cuộc đời con người đâu phải lúc nào cũng đúng, phải có lúc sai để mình biết và rút kinh nghiệm chứ.

Salem tím thích bài này.
  17. butstre

butstre Không sợ mưa rơi

Sao bạn không nói xem công ty BĐS kia là công ty gì, biết đâu ở đây có người biết được thông tin nào đó giúp ích cho bạn.

Cũng nên nói ra với mọi người để cùng chia xẻ và tìm ra hướng giải quyết, cho dù là xấu nhất. Chứ chịu đựng 1 mình trong lúc bụng mang dạ chửa thì cũng không nên.

18. nimenhao

nimenhao Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ là bạn nên đến một văn phòng luật sư có uy tín, tìm hiểu kỹ xem có thể nhờ pháp luật can thiệp không. Tiền rất quan trọng nhưng sức khỏe và bé còn quan trọng hơn. Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề!

19. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là đầu tiên cty đó cũng định xây nhà thật, nhưng trượt giá nên bi giờ nó ko có đủ tiền để theo. Tiền của mình góp cho nó , nó đổ vào các thủ tục khác rồi, bi giwof ko có tiền để xây. Bạn mình cũng đổ tiền vào CC Dương Nội đó.Hôm đầu tiên về hí hửng khoe "tao mua đc nhà rồi", hỏi kỹ thì ra trả góp kiểu như vậy, mình lập tức can nó nhưng nó có nghe đâu. Thấy bảo 2012 giao nhà nhưng bi giwof vẫn là bãi đất trống.

20. bo cua tho

bo cua tho Các loại sữa bột em bé

Bạn có thể nới rõ hơn đó là dự án nào , của cty nào ko , mình có mấy người quen trong giới xem có thể hỏi gíp bạn ko ?