Bí quyết dạy trẻ thông minh

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi mekiddy, 11/8/2010.

1. mekiddy

mekiddy Banned

Kiềm chế cảm xúc của bản thân, kiên quyết từ chối những yêu cầu không chính đáng của con, biết biểu lộ sự cảm thông với trẻ… là những nguyên tắc giúp bạn dạy con thành công. Mọi trẻ em đều có tiềm năng cho sự phát triển trí tuệ. Cha mẹ cần nắm vững những phương pháp thích hợp để sớm đánh thức được những tiềm năng phát triển, trí tuệ ngay từ khi trẻ ở lứa tuổi mầm non. Dưới đây là những chia sẻ của tiến sĩ Nguyễn Công Khanh, chuyên gia hàng đầu về giáo dục trẻ mầm non trong buổi hội thảo về những nguyên tắc làm cha mẹ thành công, diễn ra ngày hôm qua, tại Hà Nội.

Phụ huynh phải tự hiểu mình trước

Bạn là người thế nào, bạn mong muốn con cái mình sẽ trở thành những người ra sao? Chính bạn cần nhận ra những quan điểm, mong muốn của mình trước khi dạy con. Trong không ít gia đình, bố và mẹ có những quan điểm, mong muốn mâu thuẫn nhau, và đó là khởi nguồn của những bực bội và bất lực trong việc giáo dục con cái. Bạn muốn gì ở con mình và liệu điều bạn muốn có giống điều chúng muốn?

Thật sự lắng nghe để hiểu trẻ

Lắng nghe và nghe hoàn toàn khác nhau. Lắng nghe tức là bạn toàn tâm toàn ý dành mọi sự chú ý tới con. Khi bạn lắng nghe thật sự, trẻ sẽ cảm thấy chúng được tôn trọng. Bố mẹ hãy khuyến khích con trao đổi các câu chuyện ở lớp, ở nhà, những khó khăn, những nguyện vọng của trẻ, đồng thời, đừng vội bác bỏ những ý kiến của trẻ để giúp chúng nuôi dưỡng lòng tự tin. Khi trẻ có cảm xúc tích cực và cần chia sẻ với bạn, hãy dừng tất cả mọi việc, tắt bếp hay ngưng lau nhà… rồi nhìn vào mắt con và chăm chú lắng nghe từng lời nói, nhận biết cảm xúc của con sau mỗi lời đó và thể hiện cảm xúc của bạn để trẻ có thể cảm nhận được.

Biểu lộ sự cảm thông với trẻ

Đồng cảm là năng lực hiểu và chia sẻ tình cảm với người khác. Khi biết con mắc lỗi ở lớp hay làm hỏng việc gì đó, việc đầu tiên bạn làm là gì? Đừng vội phán xét cho đến khi bạn hiểu được những suy nghĩ, tình cảm của con và trải nghiệm những gì trẻ đang trải qua. Điều này không chỉ là lắng nghe những gì con nói mà phải đọc hiểu được những cảm xúc của trẻ thông qua nét mặt, ánh mắt, cử chỉ…

Học cách tự kiềm chế

Bạn phải rèn khả năng tự kiểm soát những xúc cảm, tình cảm, hành vi bột phát của mình trong những tình huống gây stress. Đó cũng là năng lực trì hoãn những ý muốn đòi thỏa mãn ngay hoặc kháng cự lại sự cám dỗ. Đây là một nguyên tắc hầu như ai cũng biết nhưng hầu hết mọi người đều khó thực hiện. Bạn biết không nên đánh, mắng con nhưng lại không thể không nổi cơn thịnh nộ khi bản thân mình thì mệt nhoài sau một ngày làm việc, mà con lại không vâng lời. Nhưng, hãy dừng lại một phút, hít thở sâu, và bình tĩnh lại. Nguyên tắc này không chỉ giúp bạn thành công trong việc dạy dỗ con cái mà cả với các mối quan hệ khác nữa.

Luôn đóng vai trò người tư vấn, hướng dẫn con

Cha mẹ không nên ca thán, chỉ trích, mắng chửi, ngay cả khi trẻ phạm sai lầm nghiêm trọng. Nếu trẻ phạm sai lầm thì trước hết, việc cha mẹ nên làm không phải là tìm cách phân xét đúng hay sai, hay trừng phạt để răn đe, mà nên bình tĩnh cùng chúng tháo gỡ những vấn đề đang làm chúng lo lắng, sợ hãi. Và điều quan trọng là giúp chúng tự nhìn nhận lại vấn đề đó để rút ra bài học cho việc tương tự trong tương lai.

Kiên quyết từ chối đáp ứng những yêu cầu không chính đáng

Bạn không cho con ăn kẹo trước bữa ăn, hay không muốn mua thêm những đồ chơi vô bổ, tốn kém, nhưng lại gật đầu vì không thể chịu nổi cảnh con mè nheo, khóc lóc hay lăn đùng ra ăn vạ? Nếu vậy, bạn đã thất bại rồi. Nếu bạn luôn đáp ứng mọi đòi hỏi của con thì dần dần trẻ có thể trở thành “ông hoàng”, “bà chúa” và biến cha mẹ thành “ô sin”, “nô lệ” cho mình. Hãy khuyến khích trẻ dừng lại để suy nghĩ trước khi yêu cầu hoặc phải giải thích lý do vì sao lại muốn điều gì đó.

Dành thời gian vui chơi với con

Bạn hãy cùng chơi với trẻ và chơi theo ý tưởng của chúng. Trước đó, hãy cùng trẻ thảo luận về trò chơi, quy tắc chơi. Các bậc phụ huynh cũng có thể giúp trẻ nhập vai, hiểu rõ nhiệm vụ và chơi không ăn gian. Trong quá trình chơi, bạn hãy giúp con cảm nhận được sự an toàn, luôn khuyến khích trẻ tự do thể hiện bản thân và tôn trọng luật chơi, bạn chơi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekiddy
    Đang tải...

2. phuonglan83

phuonglan83 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bí quyết dạy trẻ thông minh

Biết vậy nhưng nhiều lúc đi làm về mệt không thể kiềm chế, hic hic

3. hoanlao

hoanlao Đủ quyền lập Họ

Công nhận, biết đấy mà khó làmtheo lắm, lý thuyết thì Ok nhưng thực hành thì kém

4. thuyan269

thuyan269 Banned

Mình thấy rằng ngày nay khi cuộc sống trở nên quá bận rộn thì cha mẹ cần dành thời gian để chơi cùng bé từ đó hiểu bé nhiều hơn. Ngoài ra chúng ta cũng nên thỉnh thoảng nói chuyện với bé bằng ngôn ngữ người lớn, thỉnh thoảng thôi nhé, vì mình có đọc 1 cuốn sách thấy bảo vậy sẽ làm trí não bé phát triển hơn:rolleyes:

thubinh_bn thích bài này.
  5. Mẹ Bé Phong

Mẹ Bé Phong Thành viên mới

Theo em quan trọng là để con tự do phát triển theo năng khiếu của mình. Bố mẹ nhiều khi đã không giúp đỡ lại còn kiềm hãm cháu. Như thằng ku nhà chị em năm nay 8 tuổi, vẽ rất đẹp lại thích học đàn...nhưng mẹ cháu thích cháu trở thành doanh nhân hoặc bác sỹ, nên nhất quyết không cho đi học vẽ vì sợ nó ham quá. Em nghĩ là cha mẹ thì phải có định hướng cho con, nhưng con có thể giỏi được bất kỳ môn năng khiếu nào cũng rất tốt.

6. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Mình rất hay không giữ được bình tĩnh khi con mắc sai phạm (sẵn sàng cho ăn roi luôn), mình biết thế là sai, nhưng khi giận dữ lên thì không nhớ gì hết. Chắc phải học cách làm chủ bản thân để tốt cho mình và tốt cho con hơn.

7. Hahaya

Hahaya Thành viên chính thức

Mình giống tính bạn này, oánh con xong rùi lại ân hận vô cùng. Bao lần bảo sửa mà chưa sửa đc. Hic, ..,

8. bichthuy123

bichthuy123 Thành viên mới

Mình vừa mới đọc 1 bài báo nói rằng tình yêu thương gia đình, yêu thương con trẻ sẽ ảnh hưởng rất lớn đến trí tuệ của đứa trẻ sau này. Thường những gia đình luôn dành sự quan tâm chăm sóc đứa trẻ thì đứa trẻ đó tư duy và hành vi tốt hơn những đứa trẻ sinh ra và lớn lên trong gia đình có nhiều mâu thuẫn.
    Câu nói :"Vì lợi ích trăm năm trồng người" quả là thấm thía.
    Riêng đối với con mình, ngay từ nhỏ mình đã cho cháu học qua những môn năng khiếu, ngoại ngữ, đàn hát, vẽ để xem thử cháu thích môn nào rồi mình sẽ tập trung đầu tư cho cháu. Việc cháu trở thành kỹ sư bác sĩ hay cái gì đó thì mình chưa nghĩ đến. Trước mắt, mình chỉ cho cháu học những gì cháu có khả năng và yêu thích.

Sửa lần cuối: 7/9/2010
  9. bichthuy123

bichthuy123 Thành viên mới

Bé đầu nhà mình, khi sinh ra mình thấy bé cũng chậm chạp so với những đứa trẻ cùng lứa. Có lẽ, do đứa đầu nên chưa có kinh nghiệm làm mẹ hoặc do nghén khi mang thai bé không ăn được những thức ăn bổ. Lúc đó mình cũng buồn lắm, tham khảo đủ thứ sách. Sau đó, mình mua đĩa Mozart về cho bé nghe cũng chưa thấy cải thiện gì. Đi học cô giáo mẫu giáo nói cháu còn chậm về hoạt động. Đi làm về mình dành thời gian quan tâm cho bé nhiều hơn, mua tranh ảnh phim về chỉ vẽ thêm cho bé. Qua thời gian, bé nhà mình trở nên lanh lẹ hơn so với chúng bạn.

10. phonuimilk

phonuimilk Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ đây đúng là một phương pháp hay!

muavetrenla thích bài này.
  11. bengoanndc

bengoanndc Thành viên tập sự

k ai hoan thien ca, nen ai ma lam duoc nhu the chac la tien roi.K biet vui buon, gian du..........

12. tilun_hugo

tilun_hugo Thành viên tập sự

HI mekiddy! Cảm ơn những bí quyết của bạn,nhưng cuộc sống rất nhiều lo toan, muốn thực hiện hết những bí quyết ấy cũng rất khó đối với các mẹ. Nhưng vì con em,các mẹ hãy cố gắng nha!

Muối thích bài này.
  13. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

MÌnh rất nóng tính ,những khi con bướng bỉnh hay phạm lỗi mình thường mắng con ,có khi còn đánh con, xong rồi lại rất ân hân lại tự trách mình, rồi mình tìm ra một cách mỗi khi con phạm lỗi mình nhắm mắt lại và niệm A di đà phật 5-6 lần , cố gắng nhớ lại những lời giáo huấn khi đi lễ Phật thế là mức độ bực tức cũng giảm đi ( chưa áp dụng được vào việc giải quyết mâu thuẫn với chồng, hì )

Muối thích bài này.
  14. meo_vang

meo_vang Thành viên sắp chính thức

Nghe thì rất là hay nhưng không biết có dễ thực hiện được không mọi người nhỉ? Thanks chủ top đã post bài

Muối thích bài này.
  15. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

minh cũng nghĩ vậy, thỉnh thoảng cũng nên nói chuyện với bé như những người lớn, đặc biệt là các bé trai nhưng theo mình nghĩ quan trọng hơn vẫn là thường xuyên trò chuyện, lắng nghe xem trẻ nghĩ gì, từ đó mới có những quyết định đúng đắn, chúng ta nên tôn trọng quyết định của con trẻ, trong khuôn khổ cho phép hi

Muối thích bài này.
  16. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Những trẻ con được bố mẹ dành thời gian cho nhiêu hơn sẽ thông minh và tình cảm hơn trẻ khác. Mình thấy rất đúng nhé. Nghiệm nhiều con nít rồi, thấy đúng lắm.

Hãy tin vào điều này đi, hãy dành thời gian nhiều cho bé, đừng tưởng bé là bé nhé, người lớn lắm đấy, hãy nói chuyện với bé như người lớn, cư xử với bé như người lớn, bạn sẽ thấy kết quả đấy. SẼ ngạc nhiên đấy. Mình đang làm với con mình như thế. 3 tuổi thôi, nhưng 2 mẹ con nói chuyện rất tình cảm và người lớn, bé thấy những quyết định của bé được mẹ tôn trọng, bé sẽ cố phát huy đấy.

CÓ gì sai thì giải thích chứ đừng mắng con nhé. Cố gắng lên, cố gắng lên, cả mình nữa, mình đang cố gắng nè..... :)

17. madeinrussia

madeinrussia Thành viên chính thức

Cảm ơn mekiddy vì bài viết bổ ích.

18. sunlight_sunlight

sunlight_sunlight Thành viên tập sự

Phương Pháp thì hay, mình cũng nghĩ hơi mê tín một chút là: "cha mẹ sinh con, trời sinh tính" cũng đúng. Mình đã cố gằng hết sức để không đánh con hay làm gì để gấy tổn thương cho con v. vvv nhưng lỡ tính con với tính mình khắc nhau thì sao nhỉ?

19. babicareshopmoi

babicareshopmoi Banned

oánh dấu. hay quá........................

20. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

mình cùng quan điểm với chủ top nhưng chưa làm đcj như thế