Thông tin: Bí Quyết Để Bạn Không Bao Giờ Tức Giận

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi methaonguyen177284, 30/1/2016.

1. methaonguyen177284

methaonguyen177284 mẹ là tất cả

Cuộc sống không hoàn hảo. Con người không hoàn hảo. Bạn cũng không hoàn hảo. Nghĩ rằng mọi thứ phải diễn ra theo ý mình sẽ chỉ khiến bạn bực tức hay buồn phiền một cách không cần thiết mà thôi.

Chúng ta đều có lúc cảm thấy bực bội. Đó là khi bạn phải chờ đợi giữa hàng dài xe cộ vào giờ cao điểm, khi sếp đưa ra những yêu cầu vô lý, hay khi cộng sự không biết hợp tác. Vậy đâu là chìa khóa giải quyết vấn đề này?

Tiến sĩ tâm lý học Albert Ellis đã tìm ra phương pháp hữu hiệu REBT – Liệu pháp hành vi cảm xúc hợp lý. Đây có lẽ là một trong những thuyết được kiểm nghiệm nhiều nhất ở lĩnh vực tâm lý trị liệu. Nhiều thí nghiệm sơ bộ và nghiên cứu tâm lý hiện đại đã chứng minh cho các giả thuyết của REBT.

Theo Ellis, lý do khiến bạn chán nản không phải bản thân các sự kiện mà là niềm tin. Ông nảy ra ý tưởng này khi nghiên cứu triết học cổ đại – chủ nghĩa Stoic. Ellis viết trong cuốn sách: "How to stubbornly refuse to make yourself miserable about anything - Yes, anything" như sau:

“Nếu biết mình đã làm bản thân phiền muộn bằng những cái “nên”, “phải”, những yêu cầu, mệnh lệnh vô lý, bạn luôn có thể dừng việc tự quấy rầy đó.

Bạn mắc kẹt vì tắc đường và điều đó khiến bạntức giận? Sai rồi. Tắc đường là việc thường xuyên xảy ra. Nhưng bạn nghĩ nó không nên xảy ra với mình. Điều khiến bạn cảm thấy khó chịu chính là chữ “không nên” đó.

Ví dụ, tôi nói: “Cách chữa đau đầu này có thể không hiệu quả, nhưng cứ thử đi”. Vậy là bạn thử, và không thành công thật. Nhưng bạn sẽ không bực bội. Cũng tình huống như vậy, tôi nói: “Cách chữa này luôn hiệu quả”. Nếu nó thất bại, bạn sẽ thật sự tức giận. Điều tạo nên sự thay đổi chính là kỳ vọng của bạn”.

Nhưng làm thế nào để thay đổi niềm tin của mình? Hãy thử phương pháp ABCD của tiến sĩ Ellis.

Trước tiên là A – Adversity, nghĩa là đảo ngược quan điểm thông thường của bạn. B – Belief, là những niềm tin theo lý trí. Bạn hiếm khi thay đổi được A, nhưng có thể thay đổi B, từ đó sẽ thay đổi C – Consequences (Hậu quả). Hậu quả thường là sự tức giận, chán nản hoặc đau khổ. Cuối cùng là D - Dispute (Tranh luận). Hãy tranh cãi lại niềm tin của mình.

Vấn đề nằm ở những quan điểm cho rằng việc này “phải” thế này, việc kia “nên” thế kia. Tất nhiên bạn được quyền ước, được quyền mong muốn và khao khát điều gì đó. Nhưng bạn không bắt buộc phải đạt được, bạn vẫn có thể hạnh phúc mà không cần những thứ ấy.

Tiến sĩ Ellis chia sẻ trong cuốn sách của mình:

Khi bạn khăng khăng phải làm hoặc sở hữu thứ gì đó, bạn thường nghĩ: “Mình rất muốn thành công, muốn được chấp nhận, nên dù thế nào cũng phải đạt được. Nếu không, mọi chuyện sẽ trở nên tồi tệ và không thể chịu nổi. Mình quá thấp kém, vậy cũng không làm được. Thế giới thật kinh khủng vì đã không cho mình những gì mong muốn. Mình không thể vui nổi”.

Cuộc sống không hoàn hảo. Con người không hoàn hảo. Bạn cũng không hoàn hảo. Nghĩ rằng mọi thứ phải diễn ra theo ý mình sẽ chỉ khiến bạn bực tức hay buồn phiền một cách không cần thiết mà thôi.

Theo triết gia Epictetus, con người không phiền muộn bởi sự vật, mà bởi quan điểm của chính mình. Shakespeare thì viết trong tác phẩm “Hamlet” nổi tiếng: “Chẳng có gì tốt hay xấu, ý nghĩ mới khiến nó trở nên tốt hay xấu”. Phật giáo cũng cho rằng, chúng ta là những gì mình nghĩ.

Bạn khó có thể thay đổi thế giới, nhưng bạn có thể dễ dàng thay đổi suy nghĩ của mình. Điều đó sẽ giúp bạn sống hạnh phúc.

Thu Thảo
    Nguồn: Trí Thức Trẻ/ BI/ Cafebiz

Xem thêm các chủ đề tạo bởi methaonguyen177284
    Đang tải...

2. Loving198

Loving198 Thành viên chính thức

Tức giận thì khó lòng kiềm chế lắm :D lúc ý máu đang dồn lên não nhiều mà :D

3. songtruc

songtruc Thành viên chính thức

Máu lên não là không kèm chế được gì hết, chắc phải tu luyện mới được, ông chồng mình hay bị mình quánh á mà.

4. snow_rainbow

snow_rainbow

nôm na chính là k nên hy vọng quá nhiều đó mà

5. Mẹ SuSi 156

Mẹ SuSi 156 Thành viên chính thức

Thật máu đã lên não rùi làm sao mà kiềm chế đc.

6. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

ui zời, iem là điểm hình hay bị tăng xông. chả cần máu lên não, điên lên là vằn cả mắt, chân tay chỉ muốn tăng động :)

Sửa lần cuối: 3/2/2016
  7. vnexpress

vnexpress Thành viên tích cực

cái này do bản tính của mình , biết là đến lúc tăng xông là ko kìm được . Hay do mình cung Nhân Mã nhỉ

8. freshfoodsvn

freshfoodsvn Nhà nhập khẩu cá hồi Nauy số 1 Việt Nam

=))) nhiều khi điên quá Em kiềm chế bằng cách tự mỉm cười hoặc niệm phật ạ

9. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

iem còn cung kim ngưu, tuổi con thìn nữa đây ah :)
    -> Kim ngưu: điềm tĩnh nhưng một khi mất bình tĩnh thì chả cần biết gì sất, như con bò tót ý :(
    -> Tuổi thìn: Hay đao to búa lớn, dễ nóng giận :(

10. mehoatrau0510

mehoatrau0510

Chẳng có gì tốt hay xấu, ý nghĩ mới khiến nó trở nên tốt hay xấu

11. vnexpress

vnexpress Thành viên tích cực

Đúng ra mình kiềm chế được là tốt, cứ phải tức lên ngồi nghĩ lại cũng biết là ko nên , Hờ Hờ

12. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

khi tức giận với người ngoài thường tôi nói thẳng, còn tức giận với ox thì đếm cừu và ngũ