Kinh nghiệm: Bí Quyết Để Làm Kinh Doanh Giỏi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Bin8899, 28/6/2020.

1. Bin8899

Bin8899 Thành viên mới

Trong cuộc sống ai cũng phải làm kinh doanh để kiếm sống

Kể cả bạn và tôi, nếu bạn đang đi làm thuê thì đó cũng đều là kinh doanh cả

Chỉ khác ở chỗ là bạn bán sức lao động để kiếm tiền, chứ không phải bạn bán thứ gì

Và cũng có rất nhiều người sẽ bán một món hàng online hoặc offline(mở một cửa hàng kinh doanh)

Vấn đề là bạn kinh doanh cái gì cũng được, nhưng liệu bạn có bán được hàng lâu bền, và thu nhập ổn định hay không?, đó mới chính là vấn đề

Tỉ lệ bán được hàng ổn định và lâu dài là rất ít

Tỉ lệ không bán được hàng bỏ nghề, hoặc đóng cửa thì rất nhiều

Vậy làm thế nào để bạn có thể làm kinh doanh giỏi, với ít vất vả nhất và có lợi nhuận cao và ổn định?

Câu hỏi này rất khó trả lời nhưng không phải là không làm được

Bài này tôi sẽ đi vào một số điểm chi tiết quan trọng bạn cần biết trước khi bạn bước vào kinh doanh một mặt hàng nào đó, kể cả online và offline

Tôi xin chia bài này thành 3 giai đoạn quan trọng: giai đoạn 1 bạn tìm đam mê cho mình, giai đoạn 2 là chuyên sâu về đam mê của bạn, giai đoạn 3 là lúc bạn có nên theo đuổi đam mê của bạn lâu dài và kiếm được tiền hay không?

Giai đoạn 1

Đầu tiên các bạn nên biết, trước khi kinh doanh bất cứ một mặt hàng nào bạn nên đam mê, và hiểu về nó trước

Cái bước này là vô cùng quan trọng, vì ngay từ đầu bạn không biết mình thích và hiểu rõ cái gì, thì gần như chắc chắn bạn sẽ thất bại

Rất nhiều người đua nhau bán hàng online, hoặc mở cửa hàng, nhưng số lượng không bán được và đóng cửa, bỏ nghề thì rất nhiều

Trong khi đó số lượng trụ lại được thì rất ít

Vậy câu hỏi đặt ra là làm thế nào bạn có thể tìm được đam mê cho mình?

Từ đó giúp bạn kinh doanh tốt và lâu dài, phù hợp với sở thích đam mê của bạn

Rất dễ thôi, trước tiên bạn hãy lấy một quyển số, và một cái bút ra ghi lại tất cả những cái gì bạn thích

Bước này cũng kỳ dễ làm ai cũng có thể làm được, bởi vì ai cũng có đam mê cho mình

Việc này sẽ mất khoảng vài ngày, hoặc lâu hơn, bạn nên ghi rõ ràng và chi tiết nhất có thể

Hãy nhớ rằng chỉ bỏ chút thời gian bạn tìm đam mê cho mình, thì nó quý giá biết chừng nào khi cả cuộc đời còn lại nó sẽ rất có ý nghĩa

Rất nhiều người hiện nay từ lúc họ sinh ra cho đến lúc họ chết, họ vẫn không biết là mình đam mê cái gì !!

Thật là uổng cả cuộc đời, cuộc đời bạn sẽ thật vô vị nếu như bạn không tìm thấy đam mê cho mình

Ai cũng có đam mê cả, chẳng ai là không. Nhưng quan trọng bạn phải biết cách tìm đam mê cho mình

Bạn cũng có thể tìm đam mê cho mình bằng cách vào youtube gõ từ khóa” cách tìm đam mê cho mình”.

Nó sẽ ra nhiều kết quả video cho bạn xem, và tham khảo

Việc của bạn ngồi đó chú ý xem một vài video là bạn cũng có thể tìm đam mê cho mình

Nếu đến đây bạn chưa tìm được đam mê, bạn cũng có thể thử cách giống của tôi là đọc những trang báo như: 24h, dantri, kenh14….

Đó cũng là cách tôi tìm đam mê cho mình trước kia

Bạn đọc báo thì không nên đọc những bài như: người mẫu, xe đắt tiền… vì những cái đó thật vớ vẩn, nó chẳng giúp được gì cho bạn

Thay vào đó bạn hãy đọc những bài về giáo dục, kinh doanh, thị trường, bất động sản… Nó sẽ giúp ích rất nhiều cho bạn trong việc tìm đam mê

Bạn hãy kiên trì tìm kiếm, vì bước này là quan trọng nhất.

Sau khi bạn liệt kê tất cả đam mê của bạn ra một tờ giấy, kết hợp cả dùng youtube, và đọc báo rồi

Bước tiếp theo bạn nên làm là phải tối ưu hóa nó

Trong danh sách đam mê của bạn, hãy chọn ra 4- 5 cái bạn thích nhất, am hiểu về nó nhất. Hãy tập trung tối đa thời gian vào những thứ đó

Tôi cũng xin nói rõ cho 5 cái bạn thích nhất khi chọn ra, thì chỉ 1 cái là thực sự giúp bạn kiếm tiền sau này

4 cái còn lại chỉ là bổ trợ, nhưng nó cũng quan trọng không kém

Tôi xin lấy ví dụ, sở thích của tôi là Tiếng anh và kinh doanh. Nhưng cái thực sự giúp tôi kiếm tiền sau này chỉ là Kinh Doanh chứ không phải Tiếng Anh

Tiếng anh tôi chỉ học về đam mê thôi chứ không xác định kiếm tiền với nó

Còn 2, 3 cái sau là về giao tiếp…. chứ tôi không kiếm tiền vì nó

Tóm lại ban đầu bạn chỉ nên xác định chuyên sâu một lĩnh vực để kiếm tiền, chứ không nên làm một lúc nhiều lĩnh vực

Sau này một trong số các kỹ năng bạn đã làm tốt rồi thì mới nên học thêm một kỹ năng mới

Quay trở lại với đam mê của các bạn

Bước tiếp theo chuyên sâu hơn, bạn sẽ đi sâu vào từng cái một

Ví dụ: Tôi thích tiếng anh, thì tôi sẽ xem xét tôi có thể làm được gì với nó

Tôi có thể học Tiếng Anh mỗi ngày, tôi có thể làm kênh youtube, và website để chia sẻ các kinh nghiệm học tiếng anh

Đặc biệt hơn tôi cũng có thể kiếm tiền từ nó thông qua quảng cáo trên kênh youtube của tôi, nếu video của tôi có nhiều lượt xem và subscribe( đăng ký)

Đến đây chắc mọi người nghe vậy khoái lắm haha

Tương tự các thứ khác bạn cũng có thể áp dụng y chang vậy

Nếu bạn thích du lịch, hay đầu tư thì cứ chuyên sâu về nó thôi

Du lịch thì bạn có thể làm affiliate về du lịch, lập website, youtube về du lịch chẳng hạn…

Giờ chắc các bạn đã hiểu rõ cách tìm đam mê, và từ đó tối ưu hóa nó để áp dụng cho kinh doanh vào thực tế của bạn

Còn gì hạnh phúc hơn khi bạn được làm những thứ bạn yêu thích và kiếm tiền từ nó

Đây chính là bước quan trọng để bạn xây dựng tài sản cho chính mình về sau

Có thể bạn chưa hiểu xây dựng tài sản là như thế nào, tôi xin lấy ví dụ thế này

VD: Bạn làm 1 kênh youtube chia sẻ kiến thức về du lịch như: cách đặt vé máy bay giá rẻ, cách đặt phòng du lịch giá rẻ…. Khi video của bạn hay có nhiều người vào xem, lượng đăng ký kênh của bạn nhiều. Bạn sẽ kiếm được tiền thông qua quảng cáo trên youtube, thì đấy chính là bạn đã xây dựng tài sản của bạn trước đó. Giờ đây hoặc kể cả 10 năm sau có người vào xem video của bạn đã tạo, nó sẽ vẫn tạo ra tiền cho bạn mà không cần bạn phải làm gì hết

Giờ chắc mọi người đã hiểu thế nào là xây dựng tài sản

Có điều này bạn nên nhớ, giai đoạn đầu bạn làm vì đam mê chứ bạn không có tiền đâu

Tất nhiên làm cái gì cũng phải có tiền mới sống được, nhưng bạn nên nhớ để đi từ không biết gì đến khi bạn kiếm được tiền thì cả là một quá trình

Bạn sẽ mất khoảng trên dưới 2 năm thì mới có thành công nho nhỏ

Theo các cụ có câu hài hước, 2 năm đầu bạn chỉ uống nước cầm hơi kaka

Hãy làm vì đam mê của bạn, sau này tiền sẽ đến với bạn

Bạn có thể tham khảo video tìm đam mê tại đây

Giờ đến giai đoạn 2

Nếu giai đoạn đầu được coi là nền móng, thì giai đoạn 2 này cũng quan trọng không kém

Khi bạn tìm cái gì bạn đam mê rồi, nhiệm vụ của bạn bây giờ là thử cái đam mê nào bạn thích nhất

Hãy đọc và tìm hiểu về nó trên internet, mỗi ngày dành ra 2 tiếng để đọc và thực hành

Bạn nên làm liên tục trong 2 tháng, nếu sau 2 tháng bạn vẫn còn thích nó, thì tôi chúc mừng bạn đó chắc chắn là đam mê đích thực của bạn, hãy theo đuổi nó đi

Trường hợp ngược lại nếu sau 2 tháng bạn thấy chán không muốn làm nữa thì có thể thử cái khác trong danh sách đam mê của bạn

Hãy nhớ chỉ nên bỏ vì chán chứ không nên bỏ vì khó, nếu bạn bỏ vì khó thì bạn sẽ thất bại trong các lựa chọn khác

Giai đoạn này cũng rất quan trọng quyết định xem bạn có kinh doanh cái gì hay không, hãy cố gắng

Giai đoạn 3

Là giai đoạn quyết định xem bạn có theo đuổi, và kiếm tiền với nó lâu dài hay không

Bạn muốn kiếm được tiền với nó thì phải kiên trì làm mỗi ngày, và có kế hoạch

Hãy dậy sớm mỗi sáng, tập thể dục, và đọc thật nhiều sách về kinh doanh

Kết hợp với việc bạn đọc, và tìm hiểu các thông tin trên internet

Dần bạn sẽ có kỹ năng và kiến thức về kinh doanh cho riêng mình

Trong thực tế có 2 loại kinh doanh là online và offline, cả hai bạn làm cái nào cũng được cả

Và bạn cũng có thể kết hợp cả hai để tăng doanh số bán hàng

Có một số điểm quan trọng sau bạn nên lưu ý

Hãy kiên trì mỗi ngày đọc về ngành nghề bạn định kinh doanh thật nhiều, có rất nhiều tài liệu trên internet bạn có thể tham khảo miễn phí như: Google, youtube, facebook…

Tích cực đọc sách về kinh doanh, nó sẽ giúp bạn có nhiều ý tưởng hay ho để bạn kinh doanh sau này

Đối với bán hàng online giai đoạn đầu bạn nên ưu tiên học viết bài, SEO, và các kỹ năng bán hàng trên internet, cũng như các mạng xã hội là rất quan trọng

Sai lầm bạn nên tránh ngay từ đầu

Muốn kiếm được tiền và giàu nhanh

Cái sai lầm của nhiều người học kinh doanh online là cứ đâm đầu vào học quảng cáo Google, facebook…. Với mong muốn kiếm được tiền ngay thông qua quảng cáo

Thực tế nó chỉ làm tốn tiền của bạn và không giúp ích được gì

Thậm chí nó làm bạn chán nản, và mất hết tinh thần học hỏi của bạn

Trên đời này kiếm được tiền đâu phải dễ, đa số các ông quảng cáo các khóa học quảng cáo là bán được hàng ngày

Nhưng có sự thật là nếu bạn muốn bán được hàng thì bạn phải có lòng tin của khách hàng trước

Chứ bạn đừng nên trông mong vào quảng cáo để bán được hàng ngay

Về kinh doanh offline

Nếu bạn kinh doanh bằng cách mở cửa hàng, hãy tham khảo những cửa hàng bán đồ giống bạn, xem người ta bán được nhiều hàng bằng cách nào, sản phẩm, và cung cách phục vụ khách hàng ở đó ra sao?

Xem họ nhập hàng ở đâu, chỗ nào nhập được nhiều hàng đẹp, và giá rẻ nhất

Bạn hãy học hỏi và làm theo họ, kiên trì chắc chắn bạn sẽ thành công

Trên đây là một số kinh nghiệm của tôi trong 2 năm qua theo đuổi kinh doanh online

Chúc các bạn thành công

Mọi thắc mắc đóng góp xin các bạn hãy comment phía dưới bài viết. Tôi sẽ giải đáp trong thời gian sớm nhất

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bin8899
    Đang tải...

2. huyenmapmap

huyenmapmap Thành viên mới

để mình thử xem, chứ đi làm công ăn lương mãi cũng mệt lắm

Bin8899 thích bài này.