Thông tin: Bí Quyết Sống Thoải Mái Với 3 Triệu/tháng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi linhvanjsc, 7/1/2015.

1. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Đúng là nghe bài báo mô tả thì có vẻ dễ làm thật nhưng mà đến khi áp dụng vào thực tế mới thấy khó

Đang tải...

2. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Mình đang ở HN, về quê nghỉ sinh con thì đọc bài này xong có thể hiểu được 80k/ngày vẫn ăn được. Quê mình chả cá 90k/kg. Cá rô phi đánh lưới tưới rói, rán giòn ăn rất ngon 35-40k/kg. Có hôm mình mua 10k cá bơn nhỏ hay cá mai được 3, 4 lạng, thêm quả 2 cà chua + hành thì là 2k, 2k rau sống là được bát riêu ngon rồi. Mình mua cá bơn nhỏ 35k/kg, thêm 1 lạng thịt 8k, 1k hành thì là, 6k tiền xay nhuyễn rồi nặn chả mỏng rán lên cũng ăn được 2, 3 bữa... Rau thì rất rẻ, xin cũng được. Hay như ăn sáng, 5k/bát bún riêu cua. Mới đầu mình cũng không tin. Có hôm dì mình mua cho 1kg căm căm ( giống con cua mà nhiều gạch lắm ), có 30k/kg, chia làm 4 bữa, nấu chua hay nấu mồng tơi đều ngon, thêm vài con cá nục khô ( 60k/kg ) là xong bữa...
    Mình về quê đến nay được 7 tháng rồi mà thực sự thấy sao sống ở quê vui quá. Ăn thoải mái mà rẻ và ngon. Cậu mợ mình lương cả hai 7tr/tháng, nuôi 2 em ăn học mà còn xây được nhà.
    Tất nhiên cuộc sống không tiện nghi, không nhiều chỗ chơi như HN nhưng lại có những thú vị khác.
    Và đương nhiên công thức này không thể áp dụng được ở HN hay các TP lớn. Chỉ ngay như so sánh Hải Phòng, thì nội thành và vùng quê nhỏ của mình đã khác xa rồi.
    Và nữa, cho mình lựa chọn sống ở quê hay HN thì mình vẫn chọn HN vì con cái được ưu tiên hơn, khám chữa bệnh tốt hơn và mình cũng nhiều cơ hội hơn.

3. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Nếu ở quê mà cho em 80k/ ngày để chi tiêu thì quá thoải mái luôn mẹ nó ạ. Em chưa sinh bé mà đang ốm nghén thôi, ko ở được HN phải về quê với bố mẹ chồng. Về quê 1 tháng em tiêu hết có 1,5tr mà sao bữa cơm nào cũng thịnh soạn đủ thịt, cá, tôm, cua... Đương nhiên rau nhà trồng đc nhưng thấy sao sống ở quê dễ thế, kiếm ko dễ ko khó, chỉ cần chăm chỉ là thoải mái chi tiêu.
    Đến khi sinh bé em cũng về quê thôi mẹ nó ạ, con đc ngoài 6 tháng thì ra thành phố

4. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

nói là thoải mía cũng chẳng thoải mái được đâu ak! gọi là đủ chi tiêu thôi, ngta bảo khéo co là đủ mà, hì, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, cơ mà chưa bt ntn được. nhà em lương 2 vc cũng gần chục triệu, mà có 2 ng chưa con cái gì cũng hết! hic

5. Lưu Đình Tú

Lưu Đình Tú Thành viên chính thức

đầu năm nhẩm tính các khoản chi tiêu của mình cũng phải đến gần 70 triệu 1 năm hix

6. me_vs_sun

me_vs_sun Thành viên đạt chuẩn

Mình tính đơn giản bình quân cũng phải 25k/người/bữa ấy

7. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

3tr/ tháng thì chi tiêu phải hà tiện lắm mới sống được.
    Không kể thi thoảng phát sinh những khoảng bất ngờ, bắt buộc phải chi như đám cưới, sinh nhật, liên hoan,... thì lại khó khăn hơn nhiều...
    Ôi, giờ trong đầu chữ TIỀN lúc nào cũng to quá :)