Kinh nghiệm: Bí Quyết Xây Dựng Skincare Routine Với 3 Công Đoạn Đơn Giản

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Crazis, 20/9/2019.

1. Crazis

Crazis Thành viên sắp chính thức

Thực ra, mọi người vẫn hay nghĩ skincare là một thứ gì đấy vô cùng cao siêu. Nhưng không! Skincare
    thực ra chỉ cần đảm bảo 3 công đoạn cực kì đơn giản.
    Công đoạn 1: Làm sạch
    Công đoạn 2: Dưỡng ẩm
    Công đoạn 3: Bảo vệ
    Tại sao phải làm sạch?
    Sau một ngày dài bị khói bụi vùi dập thì ban đêm là thời điểm mà da bạn cần được nghỉ ngơi.
    Tất cả những gì bạn cần làm là loại bỏ hoàn toàn bụi bẩn, cũng như lớp trang điểm bí bách đã ở trên da
    bạn cả ngày dài. Dù bụi bẩn và lớp trang điểm không phải là tác nhân trực tiếp dẫn đến mụn. Nhưng
    chúng lại là một sự kết hợp vô cùng hoàn hảo để tạo nên môi trường cho các vi khuẩn sinh sôi nảy nở.
    Tại sao phải dưỡng ẩm?
    Sau khi được làm sạch, da của bạn thường có xu hướng bị khô đi rất rất nhiều. Đó là lí do, sau khi rửa
    mặt thì chúng ta thường cảm thấy da bị căng ra, hoặc châm chích.
    Bởi vì, sữa rửa mặt ngoài việc lấy đi bụi bẩn thì nó vô hình dung đã lấy đi sự cân bằng về độ ẩm trên da.
    Trung bình da của bạn sẽ mất từ 3-16 tiếng để có thể tự cân bằng. Và con số này càng nhỏ thì càng tốt
    cho da.
    Nhưng việc bạn không dưỡng ẩm một cách đầy đủ cho da sẽ khiến nó phải “tự” hoạt động, tiết nhiều
    dầu hơn để có thể lấy lại độ ẩm ban đầu. Nhưng da của chúng ta thì không thông minh như bạn nghĩ.
    Tại sao phải bảo vệ?
    Cái gì mà chẳng cần phải bảo vệ, huống gì là làn da mong mạnh dễ vỡ của chúng mình.
    Ấy thế mà làn da “mong manh dễ vỡ” ấy ban ngày phải đối mặt với hàng ngàn tác nhân độc hại, từ tia
    cực tím, khói bụi, ô nhiễm môi trường…
    Bạn có biết là ở Hàn, trẻ em đã bắt đầu dùng kem chống nắng từ lúc 3-4 tuổi. Trong khi đấy, tận năm 20
    tuổi mình mới bắt đầu lọ mọ tìm hiểu về kem chống nắng.
    Nói suông thế này chắc bạn vẫn chưa tưởng tượng được sự nghiêm trọng của việc không dùng kem
    chống nắng đúng không?
    Mình lấy ví dụ đơn giản về tia cực tím nhé. Tia cực tím được chia thành 2 loại là tia UVA và tia UVB.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Crazis
    Đang tải...