Thông tin: Bí Quyết “xử Lý” Khi Con Không Biết Nghe Lời (2-7 Tuổi)

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi akikoi.vn, 5/5/2014.

1. akikoi.vn

akikoi.vn Bắt đầu tích cực

Dưới đây là 8 gợi ý dành cho cha mẹ để đối phó với những đứa trẻ bướng bỉnh một cách dễ dàng

1. Không bao giờ quát mắng trẻ. Quát mắng sẽ ảnh hưởng đến tâm lý của trẻ, và sau này sẽ hình thành cảm giác không tự tin, sợ hãi và những nỗi ám ảnh về mặt tinh thần.

2. Nói chuyện với con. Hãy giải quyết những vấn đề của bạn một cách nhẹ nhàng bằng việc nói chuyện “mặt đối mặt” với chúng. Bạn hãy cố gắng làm cho con hiểu vấn đề một cách logic và đưa ra các lý do hợp lý. La hét, quát mắng và đánh đập chỉ khiến trẻ càng thêm ức chế và bướng bỉnh hơn mà thôi.

3. Bạn hãy ngồi xuống, nhìn vào mắt trẻ, đối diện với trẻ khi nói chuyện với chúng. Lý do là vì trẻ sẽ có cảm giác thua kém bạn khi bạn đang đứng và nhìn xuống và vì thực tế là chúng thấp hơn bạn rất nhiều.

4. Không bao giờ dọa con về bất cứ điều gì. Ví dụ, có rất nhiều bậc cha mẹ thường hay doạ ma, trộm hay công an với con của mình như: “Nếu con mà làm như vậy thì… sẽ đến và bắt con đi rồi nhốt con lại…”. Điều này chẳng giúp ích được gì vì nó không có thật. Giả sử trẻ làm điều gì đó sai và những điều bạn doạ chúng cũng không xảy ra thì trẻ sẽ không còn tin vào bạn nữa và vẫn sẽ tiếp tục hành động sai của mình. Cách doạ trẻ như vậy còn có thể gây ra những ảnh hưởng về tinh thần như sợ hãi, ám ảnh.

5. Không bao giờ nói dối trẻ. Ví dụ như là: “Chúng ta sẽ không đi mua sắm nữa (trong khi trên thực tế bạn vẫn đi) hay “Mẹ sẽ quay lại trong vòng 2 tiếng nữa (trong khi đó bạn có kế hoạch cả ngày bận rộn) và không bao giờ bảo trẻ nói dối như: “Con nói với bác ở ngoài cửa là mẹ không có nhà nhé!”… Cha mẹ là những người duy nhất trên thế giới mà trẻ tin tưởng không điều kiện và chúng luôn luôn coi cha mẹ như những hình tượng lý tưởng nhất. Nhưng khi bạn nói dối trẻ và khi chúng biết được sự thật, chúng sẽ không bao giờ tin tưởng bạn nữa. Bảo trẻ nói dối sẽ làm cho lời nói dối trở thành một điều hết sức bình thường đối với trẻ và chúng sẽ trở thành một người nói dối thường xuyên, sẽ nói dối tất cả mọi người và kể cả bạn nữa.

6. Hãy duy trì giọng nói của bạn trong khi nói chuyện với trẻ về hành vi của chúng. Không nên quá nhẹ nhàng vì nó sẽ làm bình thường hoá vấn đề. Cũng không sử dụng giọng hối tiếc vì điều này sẽ làm cho trẻ như được “mở đường”. Không bao giờ quát tháo nhưng cũng không bao giờ mỉm cười. Hãy nói chuyện với trẻ bằng một giọng nghiêm túc, kiên quyết và cứng rắn như khi bạn đang trong một cuộc phỏng vấn hay như khi đang nói chuyện với nhân viên của bạn. Nói chuyện với trẻ một cách tôn trọng, không làm tổn thương đến lòng tự trọng của trẻ nhưng phải rõ ràng để trẻ hiểu rằng: Bạn là cha mẹ của chúng, chúng phải lắng nghe bạn và chúng phải tôn trọng bạn.

7. Nếu tình huống vượt ra ngoài kiểm soát, hãy thử biện pháp “naughty chair”. “Naughty chair” có thể là một chiếc ghế hoặc một nơi nào đó mà không có bất kỳ đồ chơi hay hình thức giải trí nào cả vì trẻ con không bao giờ thích ngồi yên một chỗ mà không có gì chơi hay không có ai đẻ nói chuyện. Đó là một góc trong phòng nơi mà trẻ phải ngồi suy nghĩ trong vòng 5 phút bất kỳ khi nào trẻ hành động sai (Bạn nhớ là hãy luôn luôn giữ trẻ trong một căn phòng cố định và bạn cũng có ở đó, không bao giờ đưa trẻ sang một phòng khác hay khoá trẻ ở trong phòng một mình). Nếu trẻ ra khỏi ghế trước 5 phút thì đơn giản là bạn sẽ lặp lại biện pháp này một lần nữa. Và nếu trẻ tỏ ra cố tình bướng bỉnh hơn, hãy tăng thời gian ngồi trên “naughty chair” đồng thời nói với trẻ rằng bạn sẽ tiếp tục tăng thêm thời gian cho đến khi chúng ngồi đủ giờ và xin lỗi vì hành động sai đó. (Đừng để thời gian kéo dài quá 10-15 phút vì hầu hết trẻ em sẽ được “thuần hoá” trong khoảng thời gian đó). Khi trẻ nhận ra lỗi của mình hãy tha lỗi cho chúng và ôm chúng vào lòng.

8. Bí quyết cuối cùng nhưng không kém phần quan trọng là nếu bạn nhận ra bất kỳ sự thay đổi hay tiến bộ nào của trẻ, bạn hãy khuyến khích, động viên chúng. Điều này không những thúc đẩy sự tự tin của trẻ mà còn cho chúng cảm giác được mọi người khen ngợi. Khuyến khích trẻ tiến bộ thêm nữa.

Những bí quyết trên thoạt nghe có vẻ khó thực hiện nhất là khi những đứa trẻ bướng bỉnh luôn làm bạn phải đau đầu, nhưng bạn hãy bình tĩnh, kiên trì và bạn sẽ thấy được kết quả tuyệt vời của nó. Hãy làm mọi việc bằng tình yêu bạn dành cho các con và bạn sẽ thành công.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi akikoi.vn
    Đang tải...

2. Topgirl3010

Topgirl3010 Thành viên tích cực

Ðề: Bí quyết “xử lý” khi con không biết nghe lời (2-7 tuổi)

Rắt hay, cảm ơn bạn !

3. akikoi.vn

akikoi.vn Bắt đầu tích cực

Em cũng thấy rất tuyệt nên chia sẻ cùng mọi người. Để tất cả các con đều ngoan :)

4. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

hay lắm bạn ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn chia sẻ, đứa nhà mình gần đây bướng kinh, rất khó bảo, chắc là khủng hoảng tâm lý tuổi lên 3 (

6. Thu Hoài Nđ

Thu Hoài Nđ Thành viên tập sự

Cảm ơn mn, nhưng để thực hiện được thì cũng gian nan lắm đây. Nhiều đứa trẻ rất bướng ấy! :(

7. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình cũng không biết cách xử lý mỗi khi con cứng đầu

8. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top chia sẻ :) .

9. vợ còi

vợ còi Guest

thi thoảng nhiều người lớn cũng dặn trẻ em nói dối, nhưng được 1 lúc là bé lại khai ra ngay :D

10. donikids

donikids Bắt đầu tích cực

Hay lắm mẹ nó ạ. Nhưng đối với các bé lớn trên 3 tuổi thì có vẻ phù hợp hơn. Còn các bé nhỏ thì khó tập trung lắm mẹ nó ạ.

11. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghĩ vậy đó, hơn nữa bé nhà mình còn chưa nói được nhiều cơ, chẳng cãi lại được nên bé hay ăn vạ :)

12. hongeva

hongeva Banned

các bé thật thà mà ngây thơ nữa ....nên cũng không cần nặng tay quá