Cần giúp: Bị sốt phát ban thì phải làm gì ạ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Axon_Edwards, 22/3/2009.

1. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Con tớ bị sốt 1 tuần rồi, mỗi ngày sốt nhẹ 1 lần. Do mọc răng. Nhưng thứ 7 thì sốt cao 39 độ và người có nổi ban ở mặt, bụng, mông, lưng. Sốt liên miên tới tận tối Chủ Nhật có giảm nhiệt độ đi và hạ sốt chút chút.
    Tớ cũng đã hỏi bác sỹ, có nói rằng: cần theo dõi thêm khi nào có dấu hiệu - trên 39độ, bỏ bú, nôn trớ, lờ đờ... thì mới đưa đến bệnh viện ngay.
    Mẹ có kinh nghiệm về chuyện này bày tớ cách hạ sốt với( đã đặt Ef 80mg nhưng ko đc sử dụng nhiều, có chườm ấm rồi nhưng ko ăn thua)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Axon_Edwards
    Đang tải...

2. huong011280

huong011280 Món ngon nhà làm-Nơi tôn vinh những món ăn mẹ nấu

Bạn nên chú ý đừng mặc cho con nhiều quá, phải luôn để ý xem lúc nào con nóng thì phải cởi bớt quần áo ngay, đặc biệt hàng ngày vẫn phải lau rửa cho bé bằng nước ấm, thay quần áo cho bé để tránh bị nhiếm khuẩn ở các nốt ban. Phòng ở của con phải thoáng mát và khô ráo. KHi nào con sốt cao thì cởi hết quần áo ra, lấy khăn nhúng nước ấm lau liên tục khắp người đặc biệt là ở các chỗ kheo, nách, bẹn cho đến khi bé đỡ. Nhưng nếu cao trên 39,5 độ thì tốt nhất là cho con đi khám.
    Chúc bé mau khỏe nhé

3. Anh Tuấn

Anh Tuấn Thành viên mới

Cái bệnh sốt phát ban này con tôi đã từng bị, không cần thuốc hạ sốt, không cần dùng kháng sinh chỉ thuốc bắc mà uống, một ngày là đỡ, hai ngày là khỏi luôn rồi.

4. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

đang có dịch phát ban do vi rút đấy. Mít nhà mình bị từ chủ nhật tuần trước, sốt khoảng 38.5, hôm sau không sốt, tưởng là do mọc răng ai dè hôm sau nửa ban nổi đầy người kèm sốt cao toàn trên 39 độ. Mình hạ sốt bằng ef 150 vì con trên 9kg rồi. Lau người bằng nước ấm, mặc quần áo rộng và mỏng, thay liên tục nếu thấm mồ hôi, cho con uống nhiều nước oresol chống mất nước, cho con bú nhiều, cháo nấu loãng như sữa và ít hơn bình thường, chia thành nhiều bữa nhỏ. Con có thể ăn ít nhưng mẹ nó nhớ cho con uống đủ vì nước lúc này quan trọng hơn, quan sát coi phân bé có tốt không? Mình vẫn tắm cho mít, và bỏ bỉm ra khi con sốt cao, khi mít sốt trên 39 độ 5 thì mình bỏ quần áo, chỉ đắp chăn mỏng. Bây giờ cháu hết sốt rồi, ban lặn gần hết, lại nghịch và chịu ăn lại rồi, mừng quá. Chúc bé mau lành bệnh nhé, mẹ khỏe, con khỏe.

5. hoangha910

hoangha910 Thành viên rất tích cực

k biet có phải uống thuốc gì k ạ?

6. BeBoyKute

BeBoyKute Thành viên tập sự

anh chị dùng thử cách này xem,lấy lá trầu tươi vò nhuyễn rồi xát lên trán và toàn thân của bé xem có hạ sốt ko.

7. bapluoc

bapluoc Bắt đầu nổi tiếng

bé mìh cũng sốt phát ban, vừa mới hết
    bạn ra tiệm thuốc bắc, nam gì í, mua 1 chai tiêu ban lộ cho bé uống, 2-3 ngày sẽ hết liền.
    cách chăm sóc như các mẹ trên đã hd
    chúc bé mau khoẻ nhé

8. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Ôi trời,đang có dịch sốt phát ban ạ??? COn bé nhà em cũng bị sốt 1 ngày,hôm sau khỏi luôn. Trộm vía 2 hôm nay ko sốt nữa rồi. may mà ko phải là sốt phát ban ;)