bị sưng vú sau sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi huongvan, 21/12/2011.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

mình sinh cháu được tròn 1 tháng thì tự nhiên vú bị đau kinh khủng,sốt cao.sốt lạnh xong sốt nóng,cả vầng vú đỏ ửng lên,mềm ko có cục,đụng vào là đau kinh khủng.mình ko biết là mình bị làm sao nữa.có mẹ nào bị như mình ko?sữa vẫn ra nhiều và ko có cục nên mình nghĩ ko phải là tắc tuyến sữa

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

2. me_muom_2007

me_muom_2007 Bắt đầu tích cực

Ðề: bị sưng vú sau sinh

Sữa ra nhiều nhưng không có nghĩa là ra hết, có thể mẹ nó có rất nhiều sữa, lượng sữa ra chỉ là một phần. Chắc là mẹ nó bị tắt sữa thôi. Nhưng cũng không nên chủ quan, mẹ nó nên đi khám đi.

huongvan thích bài này.
  3. kenxinh

kenxinh Bắt đầu tích cực

c bị viêm tắc tuyến sữa rùi, e cũng vừa mới khỏi xong hic, cứ chạm vào là đau kinh khủng.mà ác triệu chứng cũng y như c luôn.C mua thuốc zinnat và anfachoay uông đủ 7 ngày là ok ngay. hj.

huongvan thích bài này.
  4. Me_moka

Me_moka

Cái này mn nên đi khám là tốt nhất ,cũng o hẳn do tắc sữa đâu mn ah,đừng chủ quan

Sửa lần cuối: 25/11/2014
  5. ngatn.mecaphe

ngatn.mecaphe Bắt đầu tích cực

Các bà mẹ lần đầu sinh con thường bị như thế.

MN có biểu hiện của bênh bị Apxe vú nhé.Đang ở trong giai đoạn bị viêm. Dấu hiệu thường là: Bệnh thường khởi phát đột ngột :sốt cao ,mệt mỏi ,đau đầu ,mất ngủ .Đau nhức sâu ở trong tuyến ,đau tăng khi khám ,khi cử động cánh tay .Vú bị viêm to ra ,chắc ,hạch nách cùng bên to và đau .Vùng da ở phía trên ổ viêm có thể bình thường nếu ổ viêm ở sâu trong tuyến ,hoặc có thể nóng ,đỏ ,phù nề nếu ổ viêm nằm ngay dưới da hoặc trên bề mặt của tuyến

Nếu giai đoạn viêm không được điều trị dứt điểm sẽ dẫn tới giai đoạn apxe.Đây là tình trạng trong vú có nang giống túi chứa đầy mủ và bao quanh bởi các mô viêm. Một người bị áp-xe vú thường do biến chứng của bệnh viêm vú, tình trạng viêm và nhiễm trùng của các mô vú. Viêm và áp xe vú là do xâm nhập của vi khuẩn vào các mô vú thông qua núm vú và gây ra nhiễm khuẩn các ống dẫn sữa và các tuyến sữa.
    MN mới bị viêm thôi do đó k phải đi chích mủ. Có một vài cách hay được áp dụng ở thời kỳ viêm như thế này mn áp dụng nhé.

- Siêng cho bé bú, khi bé bú, mẹ dùng tay miết , vuốt nơi đau tắc cho sữa xuống.
    - Nếu sữa vẫn không xuống do miệng bé bú yếu, mẹ dùng dụng cụ bóp hút sữa ( mua ở của hàng vật tư y tế) hoặc cha của bé hay chị em gái bú hết ra giùm.

- Nếu thông được rồi, nhưng 4-5 tiếng sau vẫn tắc lại. Dùng hành tím háp vào thuỳ tuyến vú bị tắc.
    -Hành tím 300 g còn cả vỏ và rễ rửa thật sạnh. Rửa lại bằng nước sôi để nguội, Dùng dao thớt sạch xắt nhỏ , băm nhuyễn với 1/2 thìa ca phe muối. Cất tủ lạnh dàng dần. Mỗi lần lấy ra nặn thành bánh dẹt, to vừa bằng khối sưng viêm. Đắp vào và phủ miếng polyetylen ( bao lylon trắng mềm mỏng ) lên. Băng lại. Nhớ khi cho bé bú , mẹ rửa sạch tay và dùng áo hay khăc che ký vú có hành, vì em bé khó chịu khi hít phải mùi hành .

Tốt hơn nếu dùng 1 ve tro lửa để lên hành, cho mồ hôi thoát ra, tiêu độc lập tức.
    - Hoặc Bồ công anh trong uống ngoài đắp, có tác dụng thông sữa và phòng viêm
    Nếu áp dụng trong ngày rồi mà k đỡ hơn thì mn lên tới bệnh viện để được tư vấn xem dùng kháng sinh để tiêu diệt ổ nhiễm hay phải trích ngừa nhé. Lưu ý mn là luôn vs sạch núm vú mỗi khi cho con ti xong băng khăn ấm hoăc nước muối pha loãng để tránh bị lặp lại nhé

Chúc mn sớm khỏi và con thì hay ăn chóng lớn nhé. THân!

6. Đoàn Trang

Đoàn Trang Guest

Đọc comment của bạn này thấy sợ quá. Tốt nhất mẹ nó nên đi khám đi ạ. :(

7. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

Liệu có phải do đầu ti bị xước, nhiễm trùng rồi sưng lên k mẹ nó?

8. Ðề: bị sưng vú sau sinh

Mẹ nó nên đi khám đi ạ. Em ck em nó mới sinh đc 4 tháng, dạo mà nó sinh đc nửa tháng cũng bị như mẹ nó đi khám rồi bs cho uống thuốc khoảng 5 ngày là hết đấy.

9. Oz.Shop

Oz.Shop Thành viên đạt chuẩn

Các biểu hiện của mẹ nó giống với các biểu hiện của tắc tia sữa rồi mẹ nó ơi. Hồi sinh bé được 5 tuần, mỗi lần với tay lên phía trên tủ một tí là thấy bên ngực đau đau. Ngực thấy nóng nóng, hơi đỏ đỏ. Sờ vào nách còn thấy cục cục nhỏ dưới da. Lúc đầu nghĩ là bình thường. Vì sinh con lần đầu lại chưa bao giờ nghe thấy tắc tia sữa nên mình vô tư lắm. Thấy sốt cứ nghĩ là do cảm lạnh. Sau ấy thì sốt miên man 39 - 40 độ đến ba, bốn ngày. Người mệt rũ ra, rét run lên. Cho đến khi thấy mệt quá, sốt cao lâu, ngực sưng cứng. Sau ấy thì mình đi viện.

Bác sỹ nói là bị tắc tia sữa. Nằm trong viện 4 hôm. Bác sỹ truyền muối biển và kháng sinh dành cho mẹ đang cho con bú. Sau lần ấy, mình mới hú hồn, có vài dặn dò của bác sỹ bên này dặn mình, mình chia sẻ với các mẹ phòng tắc tia sữa nha:

- Hiện nay rất phổ biến các mẹ hút sữa ra cho con bú và hút sữa dự trữ cho con. Bác sỹ bên Úc khuyến cáo rằng, con bú mẹ là tốt nhất cho cả con và mẹ. Vì cơ thể biết con cần bao nhiêu. Hút sữa càng hút nhiều sữa càng về nhiều. Ngực và túi đựng sữa trong ngực chỉ có giới hạn từng ấy, mẹ càng hút, sữa về càng nhiều và nhanh, các túi sữa đôi khi bị quá tải. Hút chệch giờ đi là các túi sữa dễ bị bục, dẫn đến tắc nghẽn các tia sữa. Dễ gây hiện tương tắc tia sữa hay viêm tuyến sữa, nặng là dẫn đến apxe.

- Khi thấy có triệu chứng sốt, rét run, thấy ngực sưng to bất thường, hơi đau đau thì khả năng cao là bị tắc tia sữa. Việc đầu tiên là nên cho con ti thật nhiều. Con càng ti nhiều thì ngực càng được thông nhanh. Sau ấy là matxa ngực càng nhiều càng tốt, matxa theo chiều từ trên đi xuống gần đầu ngực. Chườm lạnh (nhất định không được chườm nóng). Vì chườm nóng nhiệt độ cao làm ảnh hưởng đến các tuyến sữa đã tắc bên trong càng dễ gây tắc mạnh hơn.

- Như ở Việt Nam thì các dịch vụ rất tiện, khi thấy có triệu chứng như trên có thể gọi ngay dịch vụ thông tia sữa. Họ sẽ đến nhà và làm cho mình. Mẹ nào cần mình có thể hỏi bạn mình đã từng bị tắc tia sữa số điện thoại bên thông hút sữa rất tốt cho.

Ôi đúng là nuôi con là cả một sự nỗ lực của các mẹ và kinh nghiệm được đúc rút ra sau mỗi ngày lớn cùng con.