3 tháng đầu: Bị tụ máu dưới màng nuôi!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi aki, 1/6/2010.

1. aki

aki Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi,
    Mình đang mang thai sang tuần thứ 11.
    Sáng hôm qua, lúc mới ngủ dậy, đi xuống cầu thang xong thì tớ bị đau quặn ở bụng dưới đến mức phải dựa vào tường nhưng không hề ra tẹo máu nào cả. Thấy lo lo nên chiều qua ghé 125 Thái Thịnh khám thì được đi siêu âm 2D và chuẩn đoán là Tụ máu dưới màng nuôi với KT~22.7x8.1m. Còn được bác sỹ cảnh báo là Dọa sảy thai :(. Kê đơn thuốc và yêu cầu nằm nghỉ vài ngày.
    Mình lo quá!
    Mẹ nào đã có hiện tượng như mình, bổ sung một ít kiến thức và niềm tin cho mình nhé! Đây là lần đầu tiên mình có em bé nên cần học hỏi rất nhiều.

Ths các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi aki
    Đang tải...

2. Mẹ HuyViệt

Mẹ HuyViệt Bắt đầu tích cực

Tớ đây, hai lần bị chẩn đoán tụ máu dưới màng đệm. Cũng phải ở nhà nghỉ ngơi tuyệt đối. Chỉ còn 31 ngày nữa là em bé trong bụng tớ đủ 40 tuần đấy. Thế nên mẹ nó cứ yên tâm nhé! Làm theo chỉ dẫn của bác sĩ và đi kiểm tra thường xuyên, kiểm tra ngay khi có dấu hiệu bất thường.

3. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

híc, em cũng phải nằm từ tuần thứ 7 đến tuần 12 đây - ị, tè luôn trên giường ý. Nhưng trộm vía, giờ được 32w rồi. Mẹ nó xem bác sĩ có kê đơn tiêm hay uống gì không, vì đợt đó em phải tiêm 3 mũi spasfon gì đó để tránh co bóp ý. Mẹ nó cố gắng nghỉ ngơi hoàn toàn nhé và đừng lo lắng gì cả, sau vài tuần siêu âm lại sẽ thấy hết vùng chảy máu ý ngay mà...Cố lên nhé!

4. purinnhoanh

purinnhoanh Thành viên chính thức

Mình cũng bị như mẹ nó, tụ máu dưới màng nuôi. Ko phải lo lắng nhiều đâu bạn ạ, càng ảnh hưởng tới em bé, nếu có điều kiện bạn nên nghỉ ở nhà 1 tuần, thư giãn, nghỉ ngơi và ăn uống đầy đủ. Sang đến tháng thứ 4 hiện tượng này sẽ hết thôi, mẹ nó đừng căng thẳng quá. 11 tuần rồi mẹ nó cố gắng lên nế. Ngày trước mình siêu âm bs Vỹ ở dốc phụ sản và đc bs và chị Thư vợ bs giải thích về vấn đề này rõ lắm ( nhưng giờ lại quên rồi :) ). Mình chỉ nhớ chính xác là sang tháng thứ 4 hiện tượng tụ máu sẽ hết nên mẹ nó cứ yên tâm nhé. Nhớ đừng đi lại nhiều nhé, đi nhẹ nói khẽ cười duyên thui :D:D:D

5. nguyenleanh

nguyenleanh Thành viên chính thức

Hi, mình cũng giống ý kiến của các mẹ ấy. Mình thì không bị tụ máu như mẹ nó nhưng bạn mình thì bị y chang mẹ nó luôn. Bác sĩ cũng dặn nằm ở nhà dưỡng thai, hạn chế đi laị nhiều. Khoảng không đến tháng sau là sẽ hết máu tụ thôi. Mẹ nó yên tâm mà dưỡng sức cho bản thân để em bé khoẻ mạnh, đừng có lo gì nữa nhé

6. aki

aki Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các mẹ!
    Mình nghỉ từ thứ 2 đến thứ 5. Hnay thứ 6 bắt đầu lò dò đi làm. Do cv thôi. Không biết có vấn đề gì không. Mình vẫn đi làm vì cty chỉ cách nhà 3km và tới cũng ngồi 1 chỗ để làm việc thôi.
    Thấy mấy mẹ cho kinh nghiệm là nằm nhà 1 tháng, mình thấy hơi lo. Không hiểu mình có chủ quan quá không khi cứ đi làm thế này.:(

7. aki

aki Bắt đầu tích cực

Mừng quá các mẹ ah! :rock::rock::rock:

Hôm đầu tuần đi xét nghiệm này là ở 125 Thái Thịnh (vì gần công ty).

Hôm nay đi làm, nghĩ thế nào mà lại gọi taxi qua 89B Dốc Phụ sản - Bác sỹ Vỹ khám lại thì... trùi ui... hoàn toàn bình thường =D>=D>=D> . Thậm chí thai còn phát triển rất tốt, hơn 2 ngày so với chu kỳ.:p

Khám xong nhẹ cả người! Gọi điện thông báo ngay cho chồng :partyman:

Qua việc này mình thành thật một điều là mẹ nào đang khám ở 125 Thái Thịnh mà có bất kỳ dấu hiệu nào không tốt thì nên kiếm một địa chỉ hay bác sỹ thai sản nào có uy tín để khám lại nhé. Chứ đau tim vài ngày như mình thế này cũng mệt lắm!

Cảm ơn các mẹ đã đọc và tư vấn cho mình trong mấy ngày nay :heart::heart::heart:

8. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Chào mẹ nó!
    Xin nói luôn vào đề là không phải mình có ý định dọa rồ mẹ nó, nhưng lần trước mình cũng bị như bạn, cũng đi siêu âm và bác sỹ cũng nói là "nên đi viện khám và uống thêm thuốc dưỡng thai" - vì mình đi siêu âm ngoài nên bác sỹ chỉ nói ý tứ là vậy thôi. Mình chủ quan nghỉ mấy hôm vẫn đi làm, và kết quả là mình mất bé thứ nhất ở tuần thứ 13.
    Mẹ nó hãy cân nhắc kỹ. Công việc rất quan trọng vì ở nhà nằm không ai chả lo lắng và buồn, nhưng con cái là chuyện lớn cả đời mẹ nó ạ. Hãy hy sinh vì cái gì bạn cần và thấy quan trọng hơn cả. Chúc vui vẻ và mạnh khỏe nhé!

9. me-jin

me-jin Me-jin

ôi tớ cũng bị thế đó, bác Sĩ Ánh thì bảo bong nhau, bác sĩ Thúy thì bảo có màng dưới , chả hiểu tin ai, mẹ nào có kinh nghiệm nói dùm em cái( mà hồi 8 tuần e bị ra máu cơ )

10. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Em chào các bác!
    Em thai 7 tuần đi khám ở 21 Phan CHu Trinh họ cũng bảo dịch màng nuôi, cho thuốc uống và tiêm. Ko biết bác nào đã khám ở phòng khám này chưa, cho em xin tý kinh nghiệm với.

11. rabbit4664

rabbit4664 Thành viên chính thức

Ðề: Bị tụ máu dưới màng nuôi!

Chào các ẹ, em search chủ đề này mà lâu lắm rồi không có người nào comment gì cả.
    Tình hình là em đang có bầu lân2. Lần 1 thì em khỏe lắm, đi lại , leo cầu thang, ăn uống rất tốt. Vậy mà lần này buồn quá. Em hay mệt, nghén nặng. ĐI siêu âm lần 1 lúc thai 7 tuần, thì có tụ dịch sau rau KT 29,2mm*4,9mm. Bác sĩ kê đơn uống Duphaston, Nospa, đặT Utrogestan.Sau đó nghỉ ở nhà 1 tuần khám lại lần 2, siêu âm vẫn còn dịch nhưng đã ít đi KT:12mm*6mm và 5 mm*7mm.Bác sĩ vần cho uống thuốc và đặt tiếp,Sau đó em đi làm bình thường. Lần 3 là lúc thai 9 tuần 3 ngày ( cách đây 2 ngày), em siêu âm, thai vẫn PT tốt, đã có tim thai 177 lần/phút, CRL 2,22cm.Nhưng dịch sau rau vẫn còn KT:14,3mm*5,5mm. Bác sĩ vẫn cho uống thuốc tiếp đơn cũ. HIện tại , em thấy lo lắng quá vì dịch vẫn chưa hết. Em lại không ra máu gì cả. Thỉnh thoảng nhoi nhói bụng dưới thôi.Em đang băn khoăn không biết có nên nghỉ ở nhà một tuần không, hay vẫn đi làm bình thường. vì bác sĩ cũng chẳng dặn dò gì về việc đi làm hay không cả.Em đang khắm BSi Hợp ở 70 Trần quốc toản. Lần này bác hẹn 12 tuần mới khám lại. Mọi người cho em tư vấn với.

12. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Em T2 này cũng có hiện tượng này nhưng ở tuần thứ 8 bs cũng nói có hiện tượng dọa sảy thai dặn về nhà uống thuốc và nghỉ ngơi. E có hỏi nghuyeen nhân thì bs bảo cái này có nhiều lý do lắm nhưng ko sao chỉ một vài tuần nữa thai to là tự dưng sẽ hết ko có vẫn đề gì cả chỉ cần mẹ cháu nghỉ ngơi hợp lý đi lại nhẹ nhàng cố gắng ko làm việc nặng.

13. memam2

memam2 Bắt đầu tích cực

Em cũng mới đi khám ở 125 Thái Thịnh, cũng bị tụ máu màng nuôi. bác sĩ kê cho 4 loại thuốc, gần 500k, Bây giờ bắt đầu nghỉ ngơi ở nhà để theo dõi. bác sĩ nói là hiện tượng dọa sảy thai.em cũng lo lắng quá vì là con đầu, chả có tí kinh nghiệm gì. Mong các mẹ tư vấn nhiều hơn giúp em. Đọc bài trả lời của các mẹ em cũng bớt lo hơn rùi.hic

14. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hcichi chia sẻ với các mẹ, mình bây giờ mới nghe đến thuật ngữ này, thêm kinh nghiệm...

CHúc các mẹ và bé khoẻ!!!

15. Gôn

Gôn Bắt đầu tích cực

Tớ hồi 6 tuần cũng bị tụ dịch màng nuôi nè, nằm nhà hơn 5 tuần đến tuần thứ 12 thì đi làm lại được, nói chung mình phải nghỉ ngơi tĩnh dưỡng để dịch không chảy ra ngoài thành máu nè, ăn uống nghỉ ngơi, kiêng xxx, uống thuốc nội tiết đầy đủ bạn nhé. Lạc quan lên...

16. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Mẹ nó cứ ở nhà nghỉ ngơi, tránh đi lại nhiều là được mà

17. trangla84

trangla84 Thành viên đạt chuẩn

Mình đọc tiêu đề, thấy giống y như tình trạng của mình ngày xưa, nên vào đây có chút chia sẻ.

Hồi mình mới mang bầu, được 6 tuần gì đấy cũng bắt đầu thấy ra dịch nâu. Đi khám bsỹ ở phòng khám hoa hồng chỉ kê thuốc Utrogestan (không nhớ chính xác tên lắm).
    Đến 8 tuần mình đi khám chỗ khác vẫn còn dịch dưới màng nuôi, cho uống Duphaston.

Rồi 9 tuần mình đi khám phòng khám của bác sỹ viện C, bsỹ bảo mình bị bong rau ở diện rộng rồi, phải nghỉ ở nhà không được đi làm nữa, nếu ko thì sẽ dễ bị sảy, cho tiêm thuốc nội tiết (ngày nào cũng tiêm, phải đến 20 ngày đấy), đau lắm và kết hợp uống thêm nospa.
    Mình nghỉ ở nhà đến 14 tuần mới đi làm, lúc đấy mẹ khoẻ và con cũng khoẻ, không còn bị bong rau nữa.

Quan trọng là các mẹ phải nghỉ ngơi không được đi làm, lúc đấy con cái là trên hết, công việc thì kệ để đấy.
    Bây giờ mình được 38 tuần 5 ngày rồi, hihi, bây giờ chỉ mong được nhìn mặt con yêu thôi.

18. xuka1202

xuka1202 Thành viên tập sự

Cac me oi cho e hoi voi hom truoc e di kham o bsi thoa o nui truc bac y bao thai 5 tuan nhung bi chay mau duoi mang nuoi bac cug cho e don thuoc ve nha uog va tiem hen e 5 ngay sau di kham lai, hom sau di kham lai luc dau kham phu khoa bac bao e tot roi k con thay mau chay nua luc sau SA bac lai bac lai bao mau chay duoi mag nuoi to rog con to hon cai thai bac bao e la phai bo ngay! E buon lam, dag dinh chieu nay di kham lai cho bac si tuan o hoi vu! Me nao co kinh nghiem chia se voi e e lo wa'

19. Hannah2008

Hannah2008 Thành viên tích cực

Mình lúc 7w có đi siêu âm của bs Trâm thì bảo có túi dịch dưới màng nuôi. Từ lúc có bầu tới giờ toàn ra dịch nâu, thi thoảng ra chút máu nữa. Bs có kê thuốc Utrogestan 100mg, nospa đặt va uống hàng ngày và khuyên nên nghỉ ngơi tránh đi lại và lao động nặng. Mình nằm nghỉ thì dịch ra it hơn mà cứ đi làm hay vận động nhiều lại ra. Phù...phù...rất mệt vì bị nghén suốt nữa chứ.Bây giờ bé 8w rùi mà vẫn bị ra dịch nâu. bs hẹn 9w thì khám lại. Lo lắng quá các mẹ ạ.

20. memam2

memam2 Bắt đầu tích cực

hi. mình cũng thế nhưng giờ đã qua thời kì nguy hiểm rồi.Trộm vía cả 2 mẹ con đều khỏe mạnh