Tâm sự Bị U Nang Buồng Trứng Khi Mang Thai, Có Nguy Hiểm Không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Thắm Đoàn, 25/7/2017.

1. Thắm Đoàn

Thắm Đoàn Đứng đắn là đúng đắn

[​IMG][​IMG] BỊ U NANG BUỒNG TRỨNG KHI MANG THAI [​IMG][​IMG]
    Có nguy hiểm hay không[​IMG][​IMG]
    Có ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi không[​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]Đây chính là nỗi lo lắng của chị Thanh (31 tuổi, Thanh Trì, Hà Nội) đã tâm sự cùng chuyên gia.
    Chào bác sĩ,
    [​IMG][​IMG] Em mới có thai, em đi khám thai thì bác sĩ bảo em bị u nang buồng trứng trái. Bác sĩ có nói em cứ để nuôi thai, không nói đến u nang buồng trứng. Cho em hỏi, u nang buồng trứng có ảnh hưởng đến thai của em không và có biến thành ung thư không[​IMG] Nếu ảnh hưởng em có phải bỏ thai không ạ?
    Cảm ơn bác sĩ.
    [​IMG][​IMG] Chào bạn, về trường hợp của bạn thì nên theo dõi thai và thăm khám bác sĩ định kỳ. Tùy thuộc vào tình trạng u nang lớn hay nhỏ, ảnh hưởng đến thai hay không bác sĩ sẽ thăm khám thực tế và đưa ra giải pháp cho bạn.
    [​IMG]❗Có trường hợp, thai kỳ vẫn giữ mà bác sĩ vẫn mổ bóc tách u nang được. Tuy nhiên, nếu khối u nang lớn, bác sĩ khuyên bỏ thai để mổ bóc tách khối u thì bạn nên đến khám tại 1 bệnh viện lớn hơn, bác sĩ nhiều kinh nghiệm hơn. Bởi thực tế, nhiều bệnh nhân đã phá thai không cần thiết khi mổ bóc tách u nang. U nang buồng trứng là u nang lành tính.
    [​IMG]Điều quan trọng nhất của bạn bây giờ là thăm khám bác sĩ định kỳ và thường xuyên để theo dõi u nang phát triển và có hướng xử lý. U nang buồng trứng có thể phát triển thành ung thư nhưng tỉ lệ 0.01%. Do vậy, u nang chuyển sang ung thư hầu như rất ít, điều này bạn yên tâm không phải lo lắng sẽ ảnh hưởng đến thai nhi.
    [​IMG]Tiếp nữa là bạn không phải bỏ thai mà vẫn giữ thai bình thường, vẫn đi thăm khám bình thường. Tình trạng u nang lớn hay bé sẽ do bác sĩ siêu âm thường xuyên và theo dõi để tư vấn cũng như đưa ra giải pháp cho bạn.
    Chúc bạn sức khỏe!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thắm Đoàn
    Đang tải...