BỐ CON MOD bhkien trên báo nè !!!

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi Mr.bean910, 10/9/2012.

1. sunshine2011

sunshine2011 Tom iu của mẹ

Ðề: BỐ CON MOD bhkien trên báo nè !!!

Mình cũng thích tư duy của cuốn Cha giàu Cha Nghèo. Ủng hộ bác Kiên. Chúc cháu Khang thành công :)

Đang tải...

2. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Phục nhà Bác này thật, em học tập mí được ! Ai chứ anh Kiên thì em biết từ lâu lâu qua lời xã kể là một tấm gương nỗ lực phi thường roài !

Mr.bean910 thích bài này.
  3. thucdoan04

thucdoan04 Thành viên kỳ cựu

Đọc bài nhìn hình là mình nhận ra BHKien ngay vì đã gặp cả GĐ ở HC Saigon
    Mình khâm phục.............Chúc cháu Khang thành công (u)

4. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

Hum PV là ngày 27 tháng 7, vào SG mấy tiếng là có hẹn PV phỏng vấn, càe Đông Hồ.

Đợt ấy SG có HC LCM lần đầu mà, m còn nhớ.

Hai bố con tiếp phóng viên xong là ọp mi ni với hội KD SG.

5. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

6. mevacon777

mevacon777 Banned

Ôi thích hen...ước mơ con mình cũng sẽ được như thế.

7. Enya

Enya 0904.03.3002

he he, nghe danh bác bhkien đã lâu mà giờ mới được ngắm dung nhan. Cơ mà mình cứ tưởng tượng bác í trẻ trung hơn cơ, k nghĩ là đã có con 10 tuổi. hi hi, e xin lỗi bac bhkien nhé

8. Mr.bean910

Mr.bean910 Nothing is impossible!!

Bác Hatintin này lúc nào cũng bít nhìu và bít nhanh quá.
    Hwa em vào 2sao đọc đc thế là post lên cho bà con diện kiến 2 bố con mod nhà mình luôn mà.
    (Nhiều người cũng đã đc gặp, nhìn thấy mod nhà mình đâu. hờ hờ. Công nhân bé Khang xinh zai thật^^)

haitintin74 thích bài này.
  9. becuxi

becuxi Yêu chồng-thương con

sao ko thấy a bhkien vào nói gì nhỉ :D

10. Mr.bean910

Mr.bean910 Nothing is impossible!!

Có 2 trường hợp :
    1. Bác ấy ngại.
    2. Bác ấy khiêm tốn (mà 1 lần khiêm tốn = 4 lần tự kiêu. hìhi)
    Bác đừng ban nick của em vì em nói k xấu bác nhé. hehe

11. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Bố con bác Kiên giỏi thật, dám đi theo con đường mới, nếu là em, chắc em ko dám quá..............

12. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

bác Kiên đúng là quá hay, mình cũng muốn con sau này học trong mội trường thân thiện, không nhồi nhét nhưng chắc kg có điều kiện như bố Kiên rùi :)

13. nguyenthingochanh

nguyenthingochanh Thành viên tập sự

Xin chào cả nhà!
    Vợ chồng em mới biết đến diễn đàn này nhờ bài báo : "Cậu bé 10 tuổi không đến trường, ở nhà học làm doanh nhân". Loay hoay mãi rồi cuối cùng chúng em cũng tìm đến đây. Chúng em tâm đắc ý tưởng của anh KIÊN lắm. Thật tình, chúng em rất ngưỡng mộ. Nhóc nhà em được 5 tuổi, nhất định chúng em sẽ noi gương anh KIÊN. Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm dạy con học ở nhà với chúng em không ạ? Tuổi của bé nên học qua mạng theo chương trình gì hả anh? Chúng em rất rất rất mong được anh chia sẻ. HẠNH 0913 298 203

14. nguyenthingochanh

Em sốt ruột quá. Anh Kiên và cả nhà chia sẻ cho chúng em với nhé. Nếu không, em ... ăn vạ đó! huhuhuuhuhuu..

15. Tôm&Bông's_SHOP

Tôm&Bông's_SHOP Thành viên tích cực

Hơ hơ, tớ chưa gặp bác Kiên bao giờ. Cứ nghĩ bác ý trẻ lắm. Kể ra thì cũng hơn tuổi mình rồi. Phương pháp học hay thật, nhưng tất nhiên còn phụ thuộc vào bé nữa

Mr.bean910webmaster thích.
  16. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Đáng phục quá... bản thân em chắc ko dám làm...

17. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn các bạn,

Thật ra cũng chẳng có gì mới. Ở Việt Nam mọi người áp dụng việc học tại nhà cách đây cả ngàn năm rồi. Mới khoảng 100 năm trở lại chúng ta mới đi học ở trường thôi. Thực ra việc học ở trường là để giải quyết những vấn đề của thời đại công nghiệp.

Nhưng bây giờ chúng ta trong thời đại thông tin, tức là chúng ta không nhất thiết phải ngồi trong giây chuyền sản xuất, mà các mẹ chúng ta có thể làm việc tại nhà, làm việc tại công viên,... Do vậy giáo dục chắc chắn phải thay đổi.

Ở Mỹ thì việc học ở nhà hiện nay không có gì là mới, có vài triệu trẻ em Mỹ học ở nhà chứ hoàn toàn không đến trường, và Học ở nhà trở thành một ngành kinh doanh tương đối phát triển.

Khi trẻ học ở nhà, bố mẹ làm việc tại nhà thì chúng ta có sự tự do. Chúng ta làm việc theo lịch của chúng ta chứ không theo lịch của nhà nước. Khi mọi người chen chúc vào những ngày lễ để đến các khu du lịch thì chúng ta có thể về thăm quê, còn khi mọi người mải mê đi làm thì chúng ta du lịch. Về mặt xã hội là chúng ta làm cho cuộc sống ở các khu du lịch được cân bằng, giảm tải ùn tắc giao thông...

Ở VN mọi người đều kêu than về giáo dục kém không phục vụ nhu cầu của học sinh và phụ huynh nên nó không đem lại lợi ích xứng đáng cho mọi người và cho xã hội.

Mô hình học của nhà mình thì không hoàn toàn bố mẹ dạy con. Thực chất mình mua toàn bộ chương trình của một trường học khá nổi tiếng bên Mỹ, ở đó chương trình rất là tốt, từ tài liệu đến giáo viên giảng dạy, phải nói là tuyệt vời. Vấn đề của mình là làm sao cho con có được môi trường học tập ít tính ảo nhiều tương tác, có sự khích lệ thật...

Thông thường con nhà mình học qua màn hình, tức là nó cũng giống như trong lớp học thật, có điều cô giáo không chạy đến vỗ vai và khen nó mỗi khi nó làm tốt hay nhắc nhở nó phải làm bài khi nó quay đi chơi đồ chơi. Và việc đó phải do mình tự làm.

Việc đánh giá kết quả học tập trường cũng chuẩn bị rất kỹ lưỡng, có hướng dẫn tỉ mỉ đến từng chi tiết nên rất dễ.

Nói chung nếu cứ 5 gia đình có con cùng độ tuổi học với nhau thì mỗi tuần 1 gia đình chỉ phải học cùng trẻ 1 ngày, và như vậy mỗi tuần mỗi bố hay mẹ chỉ học cùng trẻ 1/2 ngày.

Chương trình mà con mình học chi phí rất rẻ chưa đến 1000 USD cho 1 năm học, nếu tính cả chi phí vận chuyển thì chỉ khoảng 1200 USD. Nếu 5 gia đình cùng học với nhau thì chi phí còn tiết kiệm hơn nhiều do giảm được nhiều chi phí vận chuyển, gửi bài, không phải thuê riêng từng bộ đĩa mà 5 cháu học chung sẽ tiết kiệm tương đối.

Mình nghĩ nó không chỉ là vấn đề học mà nếu mọi người nhận thấy lợi ích thiết thực thì nó còn là một ngày kinh doanh tương đối tốt nữa.

Các bạn đừng bận tâm về bằng cấp nữa, vì lòng tin về bằng cấp của chúng ta đã quá thấp rồi. Trong công ty mình tuyển dụng, mình không mấy khi nhìn vào bằng cấp của họ mà phải qua phỏng vấn, xem kỹ hồ sơ, có thời gian thử việc.

Chương trình học của Mỹ khá toàn diện, tức là ngoài kiến thức (rất rộng nhé) thì nó có dạy rất nhiều về vấn đề như chuẩn mực đạo đức, tình thương yêu, trách nhiệm,... kỷ luật. Ngoài ra còn các kỹ năng sống, những kiến thức cực kỳ hữu ích cho cuộc sống như làm thế nào để sống còn, hiểu về tháp dinh dưỡng và cách chọn thức ăn, về văn hóa và văn minh thế giới. Lớn lên còn được học về kinh tế tiêu dùng để biết khi nào nên thuê hay nên mua nhà/xe, kế toán, quản trị kinh doanh.... Đó chính là nguyên nhân vì sao mà rất nhiều giới trẻ ở Mỹ bỏ học nửa chừng mà có thể vận hành công ty của mình để đưa nó trở thành những công ty khổng lồ, người Việt Nam mình sẽ phải mất nhiều thời gian hơn vì còn phải học những điều không phù hợp.

Nói chung là như vậy. Nhưng chương trình tây chúng ta vẫn phải dạy con mình về tiếng Việt, về văn hóa và lịch sử Việt Nam để sau này nó biết mình đến từ đâu, nguồn cội của mình thế nào... Nhưng may thay thời nay có Internet, có Wikipedia và với thời gian thoải mái nên chúng ta có thể dẫn con đi bảo tàng vào thứ 2, thứ 3, thứ 4... chứ không nhất thiết vào chủ nhật.

Mình cũng ước ao giá như có nhiều người cùng học theo kiểu nhà mình thì trẻ con luôn được tiếp xúc với những con người mới mẻ, cầu tiến, tài năng, nên tư duy sẽ không bị bó hẹp trong kiến thức của chương trình, của bố mẹ mà còn mở rộng hơn nữa.

18. nguyenthingochanh

Không cho con đến trường là dự định của vợ chồng em từ lâu lắm rồi. Nhưng lúc ấy bọn em chưa biết có tự dạy con thành công hay không. Từ lúc đọc bài báo bố con anh KIÊN đến giờ, em không làm việc hay ăn ngủ gì được. Em mừng đến rơi nước mắt. Em mong anh KIÊN và những mẹ cùng tâm trạng chia sẻ CÁC THỦ TỤC CHO BÉ HỌC TỪ XA giúp em với...! Em rất nóng lòng...Mong mọi người giúp em với...

19. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

cái gì bước đầu càng khó khăn, thì khi thành công những lợi ích thu về lại càng lớn, ở Việt Nam cách học trên còn mới và không nhận được nhiều sự ủng hộ vì với nước mình quan niệm bằng cấp và vận hành theo một dây chuyền nhất định là điều đương nhiên trong suy nghĩ của mỗi người, nhưng mình thiết nghĩ sau này càng có những người thành công bằng cách học theo một phương pháp mới thì sẽ càng có nhiều người có tư tưởng mới. Hi vọng bé Minh Khang sẽ thành công trên con đường bố mẹ đã hướng. Và sẽ có nhiều bé bằng những cách khác nhau đi tới thành công mà không phải theo một lối tư tưởng sẵn có nào cả

20. nguyenthingochanh

Huhuu....Chưa có ai chia sẻ giúp em với... Em sốt ruột quá....HELP!!!!!!!!