Cần giúp: Bố Mẹ Người Yêu Không Đồng Ý Thì Phải Làm Thế Nào Để Họ Thay Đổi Ý Kiến

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Ngocqhl, 31/5/2017.

?

Em phải làm thế nào bây h ạ?

1. Bỏ

0 phiếu
    0.0%
  2. chắc chắn không bỏ

0 phiếu
    0.0%
  3. tiếp tục yêu

0 phiếu
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. Ngocqhl

Ngocqhl Thành viên tập sự

Em và người yêu yêu nhau cũng chưa được lâu lắm nhưng anh ấy thì khá nhiều tuổi rồi (gần 30 tuổi), còn em thì vẫn còn sinh viên. Chuyện cũng không có gì phức tạp cho đến khi chuyện tình cảm bị gia đình anh ấy ngăn cấm. Lý do thì khá phổ biến là...xa, anh ấy quê Phú Thọ, còn em ở Quảng Ninh, cách nhau có...300 km thôi mà :)) xa gì cái gì chứ phải là quá xa ấy, ngoài ra thì em còn thêm một cái bệnh nữa tay do rửa bát, giặt quần áo,...nói chung là các việc lên quan đến chất tẩy rửa thì em thường k đeo găng tay nhưng thực sự thì bây h thì bệnh này nó không nặng nữa rồi, thậm chí là đã khỏi 9/10 ngón. Bọn em thì đều học và làm việc ở HN cả, kể cả khi em ra trường em cũng nghĩ là xin việc ở trên Hn chứ không nghĩ là sẽ về quê. Đấy lý do chỉ có như vậy mà mẹ anh ấy bảo anh ấy phải chọn giữa người yêu và bố mẹ, em thì tất nhiên em sẽ bảo anh ấy chọn gia đình rồi, em cũng không phải tức giận hay ghét gì bố mẹ anh ấy cả, xét cho cùng thì cũng chỉ lo cho con thôi, em còn nghĩ tích cực hơn là họ lo cho em đường xá xa xôi ít nữa có muốn về nhà bố mẹ đẻ cũng khó :)) 1 thân 1 mình ở đất khách quê người. Nhưng có 1 cái em nghĩ chắc chắn là điểm trừ của em là có lần em sang nhà em gái họ anh ấy ăn cơm và không rửa bát vì hôm ấy trước khi sang 2 đứa em đã giao kèo với nhau nếu em sang ăn thì anh phải rửa bát :)) h thấy cái này mình ngu thật. Em vẫn quét nhà, quét sân, nấu ăn, rửa bát, giặt giũ,...sinh hoạt bình thường nhé.
    Về kinh tế thì cả 2 bên cũng không có gì đặc biệt, k giàu k nghèo, đủ ăn, bố mẹ không công chức nhà nước,...ngoài xa ra thì k ai phản đối nữa cả. Không biết trong trường hợp của em thì các mẹ có cao kiến gì không ạ, em không muốn bỏ mà anh ny cũng không muốn bỏ, em chỉ muốn hỏi là làm thế nào để bm anh ấy có cảm tình và thay đổi cách suy nghĩ thôi ạ, dù gì sau này cũng là dâu con nhà ngta nên em k muốn phải khó sống. Em biết mình sai rồi :)) nên các mẹ gạch đá nhẹ nhàng và nghĩ cao kiến cho em ạ :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngocqhl
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cũng ko phải lý do em qua nhà em gái ko rửa bát mà bố mẹ anh ý cấm đâu em. Họ chín chắn hơn mình họ suy nghĩ sâu hơn. Giờ em chưa vấp phải thực tế nên sẽ chưa hiểu hết. Xa xôi lễ tết nào cũng phải về, rồi con cái đi lại khó khăn , chồng e bắt buộc năm nào cũng phải về lễ tết nếu em con nhỏ này nọ ko về năm đó được. Ở hà nội thì vẫn phải về nội sau đó lại về ngoại tiếp. Mình lớn mình khỏa thì lo gì vậy còn con em nó sẽ vất mỗi lần đi xa mệt mỏi ooma đâu. Chưa kể lúc bố mẹ 2 bên ôm xa quá chả về chăm bố mẹ được. Đường đời dài nên nhiều khi hãy cho mình một quyết định sáng suốt và dứt khoát em ạ. Chị có 150km thôi mà thấy xa lắm rồi.

3. HLV Giảm Cân

HLV Giảm Cân Thành viên chính thức

Chào bạn.

Mình cũng đã từng giống bạn (chỉ khác mình là con trai). Mình quê Bắc Giang, vợ mình quê Thanh Hóa. Thời yêu nhau, bố mẹ cô ấy ngăn cản kịch liệt, nhất quyết không cho lấy. Mẹ cô ấy còn dọa tự tử nếu lấy :(

Lần đầu tiên mình về Thanh Hóa, cố gắng tỏ ra thân thiện và ngoan ngoãn. Về đó bị các chú bác chất vấn dồn dập, mình bình tĩnh trả lời. Riêng chuyện xa xôi, mình hứa mỗi tháng sẽ đưa cô ấy về chơi 1 lần, hoặc cô ấy muốn về lức nào cũng được :)

Hôm sau ra HN, cô ấy bảo bố mẹ khen mình hiền lành, thân thiện. Thế là được thể lấn tới...

Mình về TH chơi liên tục, để chứng minh xa không phải là vấn đề, chúng con sẽ về liên tục. Ông chú thấy thế bĩu môi bảo "chúng mày được mấy hôm thôi, cưới xong lại mất hút ngay mà" :)

Được cái mình về đó tỏ ra rất ngoan ngoãn, không uống rượu- hút thuốc, không tranh luận bất cứ việc gì của gia đình nhà gái. Mọi việc đều trong tầm kiểm soát.

Thế là dần dần, bố mẹ nàng cũng chấp nhận.

Mình kể ra câu chuyện của mình, tuy hơi khác bạn 1 chút, nhưng vẫn có nhiều điều giúp bạn. Hãy chịu khó cùng anh ấy về quê anh ấy, đối xử với anh ấy và bố mẹ anh ấy một cách tốt nhất. Lòng chân thành của bạn sẽ giúp bạn ghi điểm, và những điểm tốt đó sẽ dần lấn át cái chuyện xa xôi của bạn.

Chúc hai bạn thuyết phục được bố mẹ để hạnh phúc cùng nhau nhé.

4. thuanchip

thuanchip Thành viên đạt chuẩn

Cứ xác định tiếp tục yêu rồi đến lúc lấy nhau về chưa chắc đã là sung sướng. Chị bạn mình, bố mẹ phản đối, 2 người phải quỳ xuống xin cưới mới được cưới và cuối cùng là ly hôn đấy.

HLV Giảm Cân thích bài này.
  5. giangphamhn85

giangphamhn85 Thành viên đạt chuẩn

Nếu đặt vào tình huống của e thì chắc là em cũng bỏ, vì cuộc sống vc sau này còn phù thuộc vào nhiều cái lắm.

6. HLV Giảm Cân

Chứng tỏ bạn chưa yêu thật lòng.
    Chủ Top đang muốn xin lời khuyên để đến với nhau được, chứ khuyên bỏ thì còn nói làm gì bạn?

giangphamhn85 thích bài này.
  7. giangphamhn85

giangphamhn85 Thành viên đạt chuẩn

Nhưng bây giờ bố mẹ phản đối, thì bên tình bên nghĩa mình nói thực sự là khó giải quyết. Nếu nhiều nhà đơn giản thì không sao. Nhưng có những trường hợp mình thấy rất căng thẳng, cố gắng đến với nhau xong rồi về, đối xử với nhau chẳng ra sao, rồi lại chuyện mẹ chồng nàng dâu. Như vậy thì liệu có hạnh phúc được không?

8. HLV Giảm Cân

Bạn nói "có những trường hợp.." nghĩa là bạn đang đặt giả thiết với tình huống tiêu cực. Tại sao bạn không giả thiết là "có những trường hợp hai bạn đến với nhau hạnh phúc, hợp nhau, đối xử với nhau chân thành?" Còn chuyện với bố mẹ chồng, hai đứa phải khôn khéo ứng xử chứ. Thứ nhất, hai bạn í bảo lấy nhau sẽ ở Hà Nội làm việc chứ k ở cùng bố mẹ. Thứ 2, người chồng phải biết khôn khéo làm cầu nối giữa bố mẹ với vợ mình, để giữ êm ấm cho gia đình.
    Bạn hãy nhìn nhận sự việc dưới góc độ tích cực lên nhé.

giangphamhn85 thích bài này.
  9. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

nếu mà bị phản đối thì chán lắm bạn ạ, sau này lấy được nhau cũng cảm thấy có 1 cái gì đó ngăn cản vì bố mẹ không thích đã không cho cưới thì họ không thích mình rồi

10. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Lấy chồng xa khổ lắm bạn à, bô mẹ lại không đồng ý nữa vất vả lắm. Ngày xưa bme mình cũng phản đối vì chồng m ở xa ( xa gì, có 20km) kiên trì hơn 4 năm bme m cũng phải đồng ý, giờ thì quý con rể hơn con gái rùi

11. LanHuongtb98

LanHuongtb98 Bắt đầu tích cực

nếu bố mẹ người yêu không đồng ý thì sau này là con dâu bước đầu sẽ khổ cho hai bạn, khoảng cách địa lí 30km cũng không là xa quá nhưng có vẻ bố mẹ a ấy nói thể vì họ từ đầu không thích bạn rồi, cái này họ nói vì họ viện lí do thôi.:oops:

12. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

300KM mn ạ

13. rubydtn

rubydtn Thành viên chính thức

Em còn trẻ, nói chung nếu tách được thì nên tách. Tình yêu và hôn nhân khác nhau nhiều lắm em ạ. Nếu không được sự đồng ý mà lại xa xôi thì sau này lấy chỉ em là người chịu thiệt thôi. Còn nếu em yêu người yêu quá, không thể dứt được thì đành chịu. Chị lấy chồng cách nhà 120km thôi mà giờ đang nằm hối hận đây :(