Bởi vì quá yêu... tôi đã bị đuổi học

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chithanhprost, 10/10/2012.

1. chithanhprost

chithanhprost Thành viên tập sự

Chuyện là mình vừa rồi nhận được quyết định đình chỉ học của nhà trường vì nợ môn quá nhiều vì mình là một người nghiền game. Vì quá si mê nó mà mình đã phụ lòng tin của mọi người rồi, gia đình, họ hàng, người thân. Mình vẫn chưa dám cho bố mẹ mình biết chuyện. Biết được chắc là họ sẽ không chịu được nổi mất. Năm nay mình cũng đã 23 tuổi rồi, không già mà cũng chẳng trẻ.

Mình lập topic này không gì ngoài khác ngoài việc muốn tâm sự với mọi người và nhất là muốn tìm kiếm một lời khuyên chân thành cho bản thân.

Mình đang rất chán nản, mất phương hướng về tương lai của mình. Giờ mình phải làm sao, phải làm gì đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chithanhprost
    Đang tải...

2. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bởi vì quá si mê... tôi đã bị đuổi học

Cũng lại vì game, bạn biết nghĩ để viết lên đây tại sao bạn lại không định hướng cho bản thân để cha mẹ bạn khỏi phiền lòng, hãy nghĩ đến bố mẹ bạn để cố gắng

3. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Phải bỏ ngay cái trò chơi game và cái tính đàn bà thích đem chuyện cá nhân lên mạng kể lể cho các chị em phụ nữ nghe.
    Mới 23 mà nghe như bà già kể chuyện ấy.

4. CunhanTopica

CunhanTopica Học để thay đổi vận mệnh

Bạn đã nhận ra được sai lầm của mình là cũng có thể cứu vãn được rồi, quay đầu là bờ, muộn còn hơn không, bạn hãy thành thật với bố mẹ bạn, xin họ 1 cơ hội sửa chữa. Bạn có thể học lại, thi đại học lại, hoặc đi làm luôn và kiếm cái bằng tại chức hay cái chứng chỉ nghề nhưng mình thấy theo bạn nói thì bạn học cũng không đến nỗi nào, nên việc bạn thi đại học lại mình nghĩ sẽ không quá sức với bạn, chúc bạn có đủ nghị lực để làm lại từ đầu.

chithanhprost thích bài này.
  5. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Cậu lớp trưởng từ cấp 2 đến cấp 3 lớp mình học luôn trong đứng đấu lớp, thi ĐH trúng ngay 2 trường VIP của HN, vậy mà học đến năm thứ 3 do nghiện game bị đình chỉ học vì nợ quá nhiều môn . Tương lai như đóng lại, giờ bạn ấy đang mở 1 tiệm Net nhưng thấy mấy thằng cu bạn kể là làm chủ quán Net thế nhưng ko thấy nó cày bao giờ. hãy làm lại tất cả đi bạn ạ, hãy xa rời những thứ đã khiến bạn lâm vào tình cảnh ntn đi

6. chithanhprost

Mình biết là thằng con trai mà lên đây kể lể tâm sự thì sẽ bị các bạn nói này nói nọ, nhưng mình thực sự cần 1 lời khuyên trong lúc này, mình không biết phải nói sao với bố mẹ để họ ít shock nhất. Vào đại học, mình làm quen với bạn mới, môi trường mới và thật may, phần lớn bạn bè mình đều có chung sở thích với mình, games. Môi trường ĐH thì thật thoải mái, không phải nặng nề đến lớp ngồi học, không phải bận tâm các cuộc kiểm tra bài như hồi học sinh. Cuộc đời sinh viên thật dễ chịu. Tuần đầu tiên, mình đến trường đều, ghi chép, điểm danh đầy đủ, tuần thứ 2 cũng thế, tuần thứ 3 cũng vậy. Và những tuần sau, mình vẫn đến trường, nhưng với mục đích học bài và ghi chép thì ngày càng ít mà với mục đích khác thì nhiều. Bóng đá, lượn lờ, tán gái, ... nhưng phần nhiều các buổi “đến trường” đều chung một điểm đến : Quán game internet gần trường, nơi những trận thư hùng đế chế, PES, ... được diễn ra. Mình chơi game không giỏi, mà cũng không tệ, nhưng hiểu biết nhiều nên bạn bè cũng nể và thường được cho làm team leader, quân sư hỏi ý kiến. Những trận đấu vì màu cờ sắc áo được diễn ra và ai cũng muốn là người chiến thắng, được công nhận là pro hơn. Và để đạt được chiến thắng, cần phải rèn luyện nhiều. Cứ thế mình ham mê game lúc nào cũng không biết. Bây giờ nghĩ lại mình không hiểu nổi vì sao mình lại say mê đến thế. Lúc nào mình cũng tự nhủ là mai sẽ chơi ít hơn hôm nay, rồi 1 ngày chơi từ 1-2 tiếng thôi nhưng rồi mình ngồi lì bên máy tính cả ngày mà không hay, và kết quả thì... Bây giờ mình không biết phải đối mặt thế nào với bố mẹ, không biết mình sẽ phải làm gì để bố mẹ tha thứ. Mình cần có người chia sẻ và đưa ra lời khuyên cho mình :(

7. phuongtu525

phuongtu525 Thành viên sắp chính thức

hic, em vừa đỗ đại học, học hành thấy kinh khủng lắm mà sao anh thấy nhẹ nhõm rồi rảnh rỗi chơi game nhỉ, vào được đại học mà không biêt đường chăm chỉ để lỡ dở cả rồi, bó tay con trai các anh, nghiện game, ham game hơn tất cả mọi thứ

8. chithanhprost

Hồi đầu mới vào đại học anh cũng chăm chỉ học hành lắm, nhưng rồi sau khi quen biết mấy bạn cùng lớp cũng có sở thích chơi game, rồi lại được rủ đi đấu game, lại được hỏi han tôn làm sư phụ về món này anh đâm ra ham mê rồi bây giờ mới chợt nhận ra hồi đó mình quá ngu si. Anh bây giờ cũng khổ tâm lắm em gái ạ

9. phuongtu525

phuongtu525 Thành viên sắp chính thức

Tốt nhất là anh nên ôn thi rồi thi đại học lại đi, chứ không có bằng thì cả đời cũng chỉ đi làm thuê thôi, không tiến xa được đâu, mà có khi làm thuê vẫn phải có 1 tấm bằng ấy, đằng nào cũng phải kiếm thì anh học từ bây giờ còn hơn sau này bận bịu lại vất vả ra :D

10. chithanhprost

Ðề: Bởi vì quá yêu... tôi đã bị đuổi học

Anh sợ bây giờ không nhớ gì để ôn, nhưng có lẽ phải thế thật thôi, anh đang tìm mấy lịch học mấy lớp 13, và cũng đang xem xét mấy trường có chương trình liên kết không phải thi đầu vào. Anh cũng chuẩn bị tâm lý để về gặp bố mẹ rồi. Hi vọng anh vẫn còn cơ hội để làm lại từ đầu.

11. thienthanhoabinh

thienthanhoabinh Bắt đầu tích cực

Cố lên bạn ơi, bạn nên nói với bố mẹ còn hơn cứ giấu giếm lúc đó lại mắc thêm tội lừa dối bme thì bme còn khổ tâm hơn, bi giờ t thấy có nhiều trường tuyển học cao đẳng 3,5 năm mà chỉ cần có bằng TN cấp 3 thui, b bắt đầu lại từ đó cũng được, biết sai mà sửa còn hơn là ngày càng tụt dốc. Tình thương của bme vẫn bao la lắm bạn ạ!

12. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Đây chính là " Chưa thấy máu rơi thì chưa đổ lệ" Lúc nợ 1 môn, 2 môn, 3 môn bạn vẫn chơi đến mức bị đuổi học như thế này là do bạn quá ham mê để mức bị đuổi học. Giờ bố mẹ bạn biết họ sẽ như thế nào? Bạn nghĩ tới cảnh bố mẹ bạn thất vọng họ sẽ như thế nào? Bạn hãy cố gắng xin đi học lại đi nhé. Rồi làm lại từ đầu đi mình không còn nhỏ nữa đâu, còn phải nghĩ tới tương lai nữa chứ. Cố lên nhé

13. chithanhprost

Mình cũng không hiểu nổi tại sao lúc đó mình lại như vậy, mình chỉ nghĩ là, nghỉ học nhiều thì điểm thấp 1 tí chứ không sao cả, nếu thi không được thì thi lại, học k qua thì học lại, học nhiều cho nó nhớ, cứ giữ đúng 1 kỳ k nợ nhiều quá là được, nhưng rồi lúc nhìn vào thông báo thì số môn đã vượt quá từ bao giờ. Lúc đó mình như 1 con thiêu thân chỉ biết tới game , game và game, mình cũng không hiểu nổi sao mình không nhận ra hoàn cảnh mình lúc đó như thế nào, không nghĩ đến cái ngày hôm nay lập nick lên diễn đàn hỏi ý kiến mọi người thế này. Mình thực sự hối hận lắm rồi.

14. mergi_rose

mergi_rose how come!

liệu có bỏ nổi không? Nghiện khó cai lắm! e học trường j? Thi khối gì?

15. chithanhprost

Em cũng không chắc, em sẽ cố gắng, em học khối A trường BK :D

16. nhung0631

nhung0631 Thành viên mới

không làm chủ được ty ấy để nó khống chế mình như thế, thật kém cỏi và thảm hại, không có chí hướng =)). Đơn giản thôi bỏ đi là xong

17. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Nếu tỉnh ngộ ra rồi thì em nên tìm 1 cv gì đó làm tạm thời để tự nuôi mình và đợi khi nào có lịch học lại thì trả nợ môn dần dần. Bm e rồi cũng biết khi đợi mãi k thấy em mang bằng về, nhưng họ sẽ yên lòng nếu em đã tỉnh ngộ, bằng k thì....hết thuốc chữa.
    Hi vọng em k lao vào con đường nghiện games ấy.

18. chithanhprost

Mình hiện tại đã nói với bố mình các bạn ạ, mình chưa dám nói với mẹ vì sợ mẹ không chịu được, mẹ mình hi vọng nhiều lắm về mình. Mình với bố đã bàn bạc với nhau và quyết định, mình sẽ đi làm thêm để phụ giúp gia đình, đồng thời tìm kiếm cơ hội đi học lại. Mình sẽ lên trường và cố xin để được trả nợ môn và đi học lại. Sắp tới mình sẽ làm thêm tại quán cà phê vào buổi tối, hi vọng công việc này sẽ giúp mình thoát khỏi cơn nghiện game.

19. ngocnga89

ngocnga89 Thành viên chính thức

Cố lên, nếu cố là sẽ được, cứ luôn nghĩ trong đầu là cố lên, 1 cố nữa là sẽ được, mình tin mình làm được là ok ngay ^^ còn học thì tùy bạn thích nghề gì, nếu mà kế toán thì học cái chứng chỉ nghề 3 thagns là ok rồi, còn học lập trình thì nhiều chương trình lắm, còn nếu học kinh tế thì có trung cấp kinh tế, cao đẳng kinh tế, và các đại học, tùy theo bây giờ bạn học thế nào, còn nhớ nhiều không, ôn tập lại có ok không ;)

20. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

bio nhận ra là cũng hơi muộn ý nhỉ:)
    bằng t bạn thì bạn bè đã ra trường và có công việc ổn định or có gia đình.
    Hiện giờ xuất phát điểm của bạn thấp hơn các bạn cùng tuổi thì nên tiếp tục cố gắng thôi :)
    Xin đi học lại và trả nợ môn đi ạ!!! bắt đầu lại chưa hẳn đã là hết ... tương ;ại tươi sáng đang chờ đón bạn :)