Kinh nghiệm: Bốn kỹ năng sinh tồn cần có

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi shop_mevabe, 5/12/2013.

1. shop_mevabe

shop_mevabe Thành viên tích cực

Đọc bài này thấy hay hay xin chia sẻ tới tất cả mọi người

Bốn KỸ NĂNG SINH TỒN CẦN CÓ

Chúng ta dường như không chú ý nhiều đến kỹ năng sinh tồn như những kỹ năng khác, bởi lẽ sự sống dường như là điều tất yếu với mỗi chúng ta. Mỗi người khi sinh ra đều có sẵn kỹ năng này, nhưng không phải ai cũng phát huy tối đa năng lực mà nó mang đến. Bình thường, chúng ta sinh ra, lớn lên và chết đi như một điều tự nhiên nhưng đôi lúc cuộc sống lại đặt cho chúng ta khá nhiều thử thách khiến chúng ta phải vật lộn để bảo tồn sinh mạng cho mình!

Sau đây là 4 kỹ năng sinh tồn bạn cần biết:

1/ Thứ nhất: Lòng Ham Sống
    Bạn đừng nghĩ rằng ai cũng ham sống, ai cũng muốn được tồn tại trên đời cho dù khổ sở thế nào đi chăng nữa!
    Nhưng không hẳn như vậy, quá nhiều người khi rơi vào nghịch cảnh đã chịu buông xuôi số phận.
    Nhưng giữa ranh giới sự sống và cái chết nếu lòng ham sống trỗi dậy bạn có thể xoay ngược tình thế!
    Chúng ta đã từng biết đến rất nhiều người rơi vào hoàn cảnh bi đát nhưng chính lòng ham sống đã thúc đẩy họ tìm kiếm lỗi thoát cho mình!
    Những người có thể nhịn đói và vùi lấp trong đống đổ nát suốt 8 ngày vấn có thể còn sống?
    Lý do là gì nếu họ không có một ý chí phi thường, nghị lực và lòng ham sống hơn người!
    Thế nên, ngay từ bây giờ bạn hãy yêu thương cuộc sống của bạn, bạn sẽ cố gắng sống cho dù cuộc đời có khó khăn thế nào đi nữa!

2/ Thứ hai: Thích Nghi với Môi trường Sống –

Điều này thường thì chúng ta cũng không mấy quan tâm bởi vì có vẻ chúng ta ai cũng dễ dàng thích nghi với cuộc sống xung quanh!
    Nhưng không phải ai cũng có thể chịu được sự thay đổi đột ngột môi trường sống và hoàn cảnh sống của mình!
    Nhiều người đã tìm đến cách giải thoát tiêu cực chỉ vì không chịu được cuộc sống khổ cực và nghèo khó!
    Thế nên, dù bạn là ai, bạn giàu có bao nhiêu thì hãy học cảnh thích ứng với hoàn cảnh và môi trường sống, nếu một lúc nào đó bạn phải đương đầu với cuộc đời khốn khó, bạn sẽ ra sao?

3/ Thứ ba: Mưu Sinh –
    Hãy ghi nhớ, mưu sinh là một kỹ năng vô cùng quan trọng với mỗi chúng ta, đó không chỉ là việc làm mà còn vô số những việc chúng ta cần lo lắng.
    Bạn có biết nấu ăn, bạn có biết làm việc nhà?
    Đó có phải là mưu sinh?
    Nếu bạn nghĩ rằng đó không phải thì bạn đã phạm một sai lầm lớn!

Chỉ khi chúng ta biết làm tốt những việc đó chúng ta mới có thể tự tin rằng mình hoàn toàn có thể tự lo cho mình!
    Nếu bạn không đủ giàu để thuê người giúp việc, ai sẽ nấu ăn, quét nhà, rửa bát cho bạn!
    Mưu sinh không đơn thuần chỉ là tìm một việc làm nào đấy để kiếm tiền mà là cả một chuỗi những công việc bổ trợ cho nhau mà việc làm chỉ là một trong số đó!

4/ Thứ tư : Bơi lội và những môn thể thao bổ trợ –
    Nếu bạn gặp phải cơn nước lũ đang cuốn phăng tất cả mọi thứ và bạn không sớm thì muộn cũng bị nó cuốn theo?
    Bạn sẽ làm gì để vượt qua nó?
    Chấp nhận và nhìn cuộc sống đang tuột khỏi tay bạn ư?
    Nếu không biết bơi, không biết bấu vứu vào những cành cây bạn sẽ ra sao?
    Thế nên hãy học bơi lội và những môn thể thao khác để bạn có đủ sức mạnh, có đủ tự tin để vượt qua những thử thách ấy!
    Đừng vì sự thiếu hụt của bản thân mà đánh mất đi cuộc sống của mình!

PS: Cuối cùng, bạn đừng bao giờ quên trau dồi kỹ năng sinh tồn cho mình nhé!
    Bởi vì thiếu nó bạn đã thiếu đi những điều kiện tiên quyết để đến với thành công!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shop_mevabe
    Đang tải...